[CCCĐ] Sông nước miền cực Nam

Tony Toàn 12

Xe máy
D
Tham quan chùa chiền nhà thờ và đền thánh các cụ không mua vé nhé. Khác cái gọi là chùa Bái Đính hay 1 số chùa ngoài Bắc. Các cụ nên bỏ thùng công quả ủng hộ giúp đời sống tâm linh phát triển, để mình có 1 xã hội tử tế và nhân bản bác ái.

Đẹp quá

ThomasThang

Xe điện
Là con nhà công giáo, hồi nhỏ lên 6 lên 7 em đã phải chiều chiều lên Nhà Thờ Đá Nha Trang cùng 1 lũ con nít khác học gọi là giáo lý vỡ Lòng trong 3 tháng hè. Tu viện Khmer này em nghĩ là tương tự cho Phật Giáo Khmer, nuôi ăn ở cho các tu sinh học căn bản về tôn giáo mình. Các tu sinh này vào tu ngắn hạn ở 1 tuổi ấn định rồi trở ra đời sống ở ngoài, chứ không phải là tu để thành sư vĩnh viễn. Văn hoá và chữ viết cũng đc dạy. Văn hóa dân tộc Khmer do đó không phai mờ dễ dàng cho dù là 1 cộng đồng sống trong 1 văn hóa khác. (Các nhà thờ chùa chiền Việt bên Mỹ bây giờ cũng có 1 phần nhỏ hoạt động văn hoá dân tộc tuy là ko có hệ thống)

Ở tp Long Beach gần em có cộng đồng Khmer lớn nhất ngoài K, em khong thấy có hoạt động này. Thậm chí ko có chùa Khmer nào em biết đến. Kết quả là: lũ con nít Khmer bên này (tại California) là chúa xì ke, băng đảng, có 1 thời bắn nhau với băng đàng đen và Mễ tây cơ chết như ngoé, có thời em về ở gần, giờ đi ngủ phải để khẩu súng sáu trên kệ sách gần cửa cho yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Kiến trúc và hình tượng như em đã thấy trong hoàng cung tại Nam Vang

Đây dứt khoát là 1 thông điệp văn hoá và truyền thống rõ ràng, không chỉ là đơn thuần1 nơi thờ phượng.

Chỉnh sửa cuối:

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Lên xuống công trường ngắm quạt gió chán - và cũng cháy người - em nhờ chú xe ôm chở đi xem 1 chùa Khmer lớn gần nới đó. Mình trở ra con đường tỉnh lộ, đi tiếp về hướng Bắc về Vĩnh Châu

Hạn trăm năm thấy rõ, các cánh đồng này dùng nuôi tôm nay không còn ggọt nước (Điện làm ra tại chổ phục vụ công nghệ nuôi tôm là 1 phần lớn. EM nghe nói có 1 đại gia tại Mỹ về đầu tư nuôi tôm đại trào, kiêm xem mà đen quá chả thấy chổ nào có hoạt động gì.

Xem hình này thì có lẽ bác chưa vào được chân cột điện gió thì phải.

ThomasThang

Xe điện
Xem hình này thì có lẽ bác chưa vào được chân cột điện gió thì phải.
Đúng đấy cụ. Đấy là hướng nhìn ra 1 trong nhưng công trường vì có nhiều chổ đang thi công hay bảo trì, có bản đề cấm vào. Em thì đến xin xỏ và đươc cho vào gần nhất là các hình post # 129 đó thôi, cứ làm ngu đi lần mò ra chắc cũng được nhưng em thôi. Chân các cột đều nằm trên nhưng chiêc cầu trên mặt biển. Tiêc là ra lúc thủy triều xuống ko có ảnh các cột vương lên từ mặt nước. Cám ơn cụ tham gia nhe.

ThomasThang

Xe điện
Có vài hình chùa em đăng cho hết. Đất chùa rất rông và chua rất nhiều kiến truc, nói chugn đi thăm chậm rãi cũng phải 45 phút hay hơn, tránh nắng ngồi thở nữa thì 1 tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

..........

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Các chùa Khmer (dưới này gọi "Chùa Miên") không như chùa Bắc Tông, ko có gác chuông chứ nếu có thì từ gác chuông 1 chùa có thể thấy 1 chùa khác, rất dày đặc từ vùng Sóc Trăng cho xuống Kiên Giang, tuy nhiều chùa khá nhỏ. Lên nữa thì em ko biết, dưới này ở đâu muốn đi đến thăm 1 chùa Miên chỉ cách quá tay là 10 km.
Các chùa Miên tham gia đời sống tập thề văn hóa chính trị cùa đồng bào Khmer Krom và cả người Việt, Hoa. Lúc em ờ dưới này ngày lễ Đỗi Nước là ngày lễ truyền thống Khmer bên Kampuchea cũng là lễ hội rất lớn bên này. Vào cuối tháng 8 khi nước sống Tonle Sap đổi chiều, nuốc Sông Mekong chảy ngược về Biển Hồ thì bên nay người Khmer tuy ở xa cố quận vẫn làm lễ dân tộc nhưng là tôn giáo, lễ hội tại chùa nhưng cả ngoài làng xã (lúc còn chiến tranh trước 1975, ngày đó có cả ngưng bắn giữa 2 bên quốc-cộng, có cả thể thao tranh giải giao hữu giữa bính lính "ngụy quân" và du kích "việt công". Lễ lớn hơn Tết vì Tết còn không có ngưng bắn. (chính thức thì các cấp trên nhắm mắt làm ngơ cho bọn dưới nó nghỉ xả hơi, còn đuoc qua lại thăm gia đình).
Em ko kể chắc các cụ và gần như khong ai ngoài khu vực biết được nhỉ :)

Ở Miệt Thứ Kiên Giang có đua thuyền rồng Khmer, là 1 sự kiện rất lớn. Mỗi chùa có 1 đội đua và 1 chiêc thuyền rồng trang trí khác nhau. Thanh niên Khmer vạm vỡ đen điu chèo theo tiếng chuông, đi ra sông lớn (chổ em ở là Sông Cái Lớn, Kiên Giang) theo kinh rạch nhỏ tề tựu về nơi đua là chợ quận lỵ mỗi sáng vui cả 1 vùng rộng lớn. Đua trong 3 ngày, tối thuyền về chùa sáng lại ra. Đẹp lắm. Đua có nhiều loại nhiều giải. Thuyền rất dài 30 người chèo, 2 hàng 2 bên là 15, 1 người gõ chuông ngồi mũi, 1 lái. Lái ghe đua hình đuôi như con rồng (chắc là rắn Naga) vắt cao nhưng mũi là mũi ghe thường. Sơn lộng lẫy. Hồi xưa có cả trực thăng ra làm trọng tài, trực thăng có bay váo phía sông "việt công" cũng ko bị bắn vì là ngưng chiến.

Rời chùa Xiêm Can chúng em đi tìm chổ ăn trưa.

(À, lễ "Đổi Nước" không có liên quan gì đến động từ "đổi nước" là chuyên chở buôn bán nước ngọt - để tránh nói "làm nghề bán nước", trong Chín năm có thể bị giết oan :) - thổ ngữ dưới vùng này, em sẽ nói sau hay là đã có nói đâu đó trong 1 thớt truoc rồi thì phải)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Em quên là ngày Tết Đổi Nước có rước thuyền hoa như chổ khác rước xe hoa vậy. Cũng thuyền rồng lộng lẫy cheo theo theo tiến gõ chuông cùa 1 vị sư. Trên ghe có bàn thờ ông Lục - ông Lục là ông Phật dưới này, khác Phât người mình là luôn luôn đội mão nhọn. Hình Phật nằm này là theo Phật Ấn Độ ko biết sao lại lọt vào đây.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Địa hình này khác hẳn địa hình vùng đất ngập ở Cà Mau-Miệt Thứ. Đất phù sa này cao, khô lâu đời, tuy đất vẫn còn muối và phèn nên trồng được ít loại hoa màu. Em không đủ thời gian để vào vùng ruộng, đây là vùng đất vườn. Vườn nhãn nỗi tiến Bạc Liêu.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trong 1 xóm như trên em bác xe ôm đưa em đến 1 quán nổi tiếng địa phương, ăn "đặc sản" địa phương: bánh xèo Bạc Liêu. Ngon muốn xỉu ạ. Giữa đồng nội, chỉ có người địa phương dân dã thì mới chỉ các cụ kiếm món ăn địa phương ngon mà thuần túy, ko phải trong khu ẩm thực du lịch đâu nhé. Vào đó có võng và bia lạnh, còn gì hơn.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trong quán ăn có cây nhãn cổ thụ mà trái vẫn còn mang bán.

Miền Bắc có nhãn Hưng Yên thì trong Nam có nhãn Bạc Liêu, trái nào trái nấy quăng chết con chó, cơm dày như trái chôm chôm.

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Bài của Cụ Thắng hay thật!
Đọc và thấm, hiểu đc đất và người phương Nam. Cụ giải nghĩa các từ địa phương, các mối quan hệ xã hội hay sinh hoạt của người dân quá tuyệt!

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện
Nhìn từ trên không (chuyến bay từ ngoài biển vào Tân Sơn Nhât) thì địa hình tại đó giống như trong hình này. Đây là Sông Vàm Cỏ giáp giới giữa Miền Đông và Miền Tây Nam phần. Hướng nhìn về phía chính Nam. Phia dưới hình là Long An bên kia sông là Tiền Giang.
Phía dưới hình thuộc hệ thống Sông Đồng Nai, phía trên bên kia sông thuộc hệ Sông Tiền Giang.

Đây là địa thế vườn. Em nhắc là tại đây không có nước ngập hằng năm như vùng Đồng Tháp hay biên giới. Năm nào lụt thì gọi là... lut. Trong này ko gọi là lũ. Là đất vườn, lụt là tai hại hơn ruộng, vì cây ăn trái thối rễ sẽ phải mất trên 3 năm mới có huê lợi trở lại. Các cụ nhớ nhé, 1 lần nữa, "nước nỗi" không phải là của toàn Miền Tây, chỉ chừng 3 tỉnh phía biên giới thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Trái là Tiền Giang, như tên gọi là Miền Tây, là lưu vực sông Mekong. Là Gò Công. Phải là Long An. Cây cầu Sài Gon đi Gò Công, chỉ mới 2 năm.

ThomasThang

Xe điện
Dưới: Long An. Trên: Tiền Giang