[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Huydai04

Xe tải
Lấy vk xong thì đi. Ví dụ đi mất 3 năm để ổn định. 2 năm tìm quan hệ mà vn sang đó không nhiều lên tìm vk khó nhất là mình vdang thu nhập chưa cao hoặc tìm n.y xong thì đi

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Gần nhà em có 1 thằng sn 89 sang Đức được 8 năm rồi mà chưa có vợ đấy, nó vừa về VN bảo mai mối mà chưa có.
Đa số đàn ông đi nước ngoài về lấy vợ cực khó. Mà cái tuổi sung sức nhất để sướng việc vợ chồng thì lại phải nai lưng làm việc xứ người. Đến lúc lấy vợ thì suy giảm rồi, chả mấy lực bất tòng tâm. Lấy phải vợ trẻ dễ nó còn cắm sừng, lúc đó lại ghen tuông các kiểu. Nên phải cân nhắc mong muốn sướng như thế nào để chọn lựa. Đi nước ngoài có cái sướng, nhưng cũng không ít cái khổ.

suppernova112

Xe buýt
Ngoại ngữ thì thế nào cụ, ko thấy cụ nói đến, sang ko có nn thì làm ăn sao được
Em biết mỗi tiếng Anh giao tiếp vớ vẩn, chứ tiếng Ba Lan thì chịu. Bán hàng nói trả giá bằng tiếng Anh thì ok.

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Lấy vk xong thì đi. Ví dụ đi mất 3 năm để ổn định. 2 năm tìm quan hệ mà vn sang đó không nhiều lên tìm vk khó nhất là mình vdang thu nhập chưa cao hoặc tìm n.y xong thì đi
Xúi dại thế, lấy xong đi gửi tiền về cho vợ cặp bồ à :D

suppernova112

Xe buýt
Đa số đàn ông đi nước ngoài về lấy vợ cực khó. Mà cái tuổi sung sức nhất để sướng việc vợ chồng thì lại phải nai lưng làm việc xứ người. Đến lúc lấy vợ thì suy giảm rồi, chả mấy lực bất tòng tâm. Lấy phải vợ trẻ dễ nó còn cắm sừng, lúc đó lại ghen tuông các kiểu. Nên phải cân nhắc mong muốn sướng như thế nào để chọn lựa. Đi nước ngoài có cái sướng, nhưng cũng không ít cái khổ.
Uhm, thằng 89 về VN hẳn 1 năm để kiếm vợ, cuối cùng cũng kiếm được 1 mối 1 em ở quê sn 92 nhưng trước làm công nhân, giờ nó lôi vợ sang bên Đức làm nails rồi.

nowhereland

Xe điện
Giai đoạn vùng lên làm giàu như đội đi XKLĐ rồi ở lại đã qua lâu rồi, vì ngày ấy chênh lệch ở Đông Âu và VN là một trời một vực, ở bên đấy buôn bán mấy năm gửi tiền về mua nhà mặt phố HN luôn.
Giờ không có trình độ chuyên môn tốt, vẫn sang kiểu chợ búa bán buôn thì vẫn sống được, nhưng cơ hội bật lên làm giàu hay làm ông bà chủ là vô cùng khó. Độ vất vả và áp lực cao hơn ở VN nhiều, còn tất nhiên chất lượng cuộc sống ở bển vẫn cao hơn VN tương đối, về tất cả mọi mặt.

suppernova112

Xe buýt
Em như cụ là đi, em thấy cụ cũng chẳng có gì để mất vì vợ con chưa có, chứ ở nhà cũng thế. Ông chú rủ sang chắc có mối làm ăn chứ ko đến nỗi phải đi lao động chân tay. Cụ lập thớt hỏi nhưng cung cấp ít thông tin quá, chắc ông chú cũng đã nói sang đó công việc thế nào rồi.
sang bán hàng thuê cho ông ý, còn ông ý nói hứa là cứ làm đi, sau này tao chỉ cho cách làm, dắt mối cho mà tự mở riêng. Chả biết có nên tin ko.

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Lấy vk xong cả hai vk ck đi chứ . Nhưng nếu đi mà kiếm được thì 1 vài năm về vn kiếm vk vẫn được mác Việt kiều eu kiếm vk chắc ko khó
Thực tế thì nó ngược lại, kiếm khó mà hậu hôn nhân còn lắm vấn đề nữa. Vì không có tình yêu.

0000quan

Xe buýt
Với điều kiện như thế thì cụ đi khẩn trương. Ngoài điều kiện sống của xã hội tốt hơn thì luôn có những cơ hội kết nối giao thương. Cố gắng học hỏi, chăm chỉ thì 29 vẫn còn nhiều cơ hội.

tranmanhha

Xe điện
Tính em hay nhớ nhà nên chả đi xa được.
Nếu không, ở châu Âu thì chắc quá tuyệt rồi.

MrMilan

Xe điện
Không đâu bằng quê hương mình, sang đó làm ăn vài năm kiếm vốn rồi về cũng được, chứ lâu dài sống ở đất khách quê người khổ lắm.
Thà như các cháu, đẻ ra bên đó thì còn đỡ, chứ 30 tuổi rồi sang đó, môi trường mới, ngôn ngữ mới, chưa kể bị kì thị về màu da, về chủng tộc cũng mệt.
Ba Lan em ko biết thế nào, chứ Úc, Anh, Mỹ bị kì thị là chuyện bình thường, ra đường ko cẩn thận còn bị đánh nữa cơ.

manhanoi

Xe tăng
Nhiều cô gái VN vào các app hẹn hò quẹt với mong muốn lấy được chồng tây đó cụ 😁

Chaien Nguyen

Xe tăng
Làm giàu nhanh ở CÂ thì khó lắm

Langthang_Mercedes

Xe container
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Tính đường dài cho đứa con thì đi, cho mình thì thôi.