Sonata 2.0- 6,6L/100km

haiphus

Xe buýt
Cái chỉ số trên đồng hồ tại thời điểm không đánh giá được bác ạ. Ông bạn em có con Corolla 1.8 Trung đông, ông ấy bảo có những phát rú ga đồng hồ báo lên đến 44l/100 km.
Cái bác nói là suất tiêu hao tức thời; Cái em đề cập là suất tiêu hao trung bình kể từ khi đổ xăng.

Trường hợp của em trip computer của xe tính khá chính xác. em đã kiểm nghiệm với hành trình 575km
Máy tính: 11.3km/L
Em tính theo xăng đổ vào từ đầy bình đến đầy bình: 575km/51.4L = 11.19 km/L

Phần chênh chắc là do mấy ông bán xăng làm tí :D

Chỉnh sửa cuối:

codai6284

Xe tải
Nói túm lại CỤ đi thế này là TỐT lém rồi :41:

SonataHQ

Xe điện
Bác này đưa cái đồng hồ ra em chả tin, em đi em nó hơn 2 vạn km rồi với điều kiện đường xá VN nếu chạy quốc lộ kể cả ngày tết không có 1 ai trên đường cũng phải 8 hoặc 9 lít, còn đường TP đồng đúc 13 hoặc 14 lít đấy là cứ đổ xăng bằng tiền rồi chia cho km đã chạy ở Trip A.:'(:'( Sonata này cũng không được gọi là xe tiết kiệm đâu. Bác đừng công bố thế.

HorsePower

Xe container
Bác này đưa cái đồng hồ ra em chả tin, em đi em nó hơn 2 vạn km rồi với điều kiện đường xá VN nếu chạy quốc lộ kể cả ngày tết không có 1 ai trên đường cũng phải 8 hoặc 9 lít, còn đường TP đồng đúc 13 hoặc 14 lít đấy là cứ đổ xăng bằng tiền rồi chia cho km đã chạy ở Trip A.:'(:'( Sonata này cũng không được gọi là xe tiết kiệm đâu. Bác đừng công bố thế.
Việc bác tin hay không cái đồng hồ con con đó không quan trọng ạ. Việc đưa lên hình chụp được cũng là do bản thân tôi cũng ngạc nhiên. Còn việc nói ai đừng làm này hay làm nọ hay Đừng Công bố...thiết nghĩ cũng không thuộc phận sự của Bác ạ.

haiphus

Xe buýt
Có gì đâu mà không tin được? Máy nó có quãng đường đi được, nó biết lượng xăng đã tiêu thụ thì cái bài toán vật lý cấp 2 ấy nó không tính được là sao? Cái mà một số bác vẫn hay nhầm là cái suất tiêu hao tức thời; cái này mục đích là giúp lái xe điều chỉnh hành vi lái xe của mình. Còn một cái nữa là quãng đường còn lại đến khi phải đổ xăng; cái này thì manual cũng nói là "dự tính" vì nó căn cứ vào tình hình lái xe hiện tại để phỏng đoán cho tương lai.

Việc sonata có tiết kiệm so với xe khác không thì em không biết nhưng với 1/3 đường trường 2/3 đô thị mà hết 9L/100km (đo thực tế và do em lái) thì với em là ổn.

Em không phải là sales, việc em đưa ra thông tin ở đây là nhằm giúp một số bác đang có nhu cầu tham khảo thôi.

Ps. Một số bác có đọc reviews về sonata 2011 ở Mỹ thấy xe đó tiết kiệm xăng so với các xe cùng phân khúc, khoảng 35MPG đường trường, nhưng con đó là máy 2.4 công nghệ phun xăng trực tiếp khác với máy dòng Y20 đang có tại Việt nam

quangsgvn

Xe hơi
May' 2.0 ma` i't hao qua' ma^y' cu nhi*?

SonataHQ

Xe điện
Việc bác tin hay không cái đồng hồ con con đó không quan trọng ạ. Việc đưa lên hình chụp được cũng là do bản thân tôi cũng ngạc nhiên. Còn việc nói ai đừng làm này hay làm nọ hay Đừng Công bố...thiết nghĩ cũng không thuộc phận sự của Bác ạ.
Làm gì mà căng thẳng thế, đua ra những thứ nhìn thấy thì dễ, còn biết những thứ không nhìn thấy được còn khó hơn. Phận sự của tôi là nói đúng sự thật thôi chứ cái đông fhồ con con đó có đưa ra rồi vỗ tay reo mừng tôi chúng trải qua lâu lắm rồi.

Minhhunggh

Xe đạp
Em di KIA Fort S (MT) mới làm 1 chuyến miền Trung 6 ngày về, lượn các điểm tham quan ở Phong Nha, Huế, Đà Nẵng, Hội An... Tổng số 1600KM. Hết 94 lít xăng. Tính trung bình 5,875 lit/100km. (Xe em mói lấy, vào đến Huế mới thay dầu 1000km.) Đấy là theo số đồng hồ ở cây xăng, không biết có bị mất lít nào không nữa

HorsePower

Xe container
Neu chay duong 1A ma duoc con co do cung dang ne.
Sorry, cai con virus no lam hong cai unikey nen danh k dau.

linhmazda3

Xe hơi
Nhìn mà thèm các bác nhỉ, Em chạy sonata trong phố toàn thấy 6,3-6,8km/L. Toàn thấy đỗ đèn đỏ hơn là xe chạy

linhmazda3

Xe hơi
Bác có vẻ ko còn chung thủy với em nó rồi, chán. Mỗi lần em theo Bác , Bác lại té

haiphus

Xe buýt
Nhìn mà thèm các bác nhỉ, Em chạy sonata trong phố toàn thấy 6,3-6,8km/L. Toàn thấy đỗ đèn đỏ hơn là xe chạy
Hôm nào bác ra ngoài cái cho nó thoát máy; mấy cái số ấy nó nhẩy lên gấp đôi ngay :D

Mà manual nó bảo trong 1000 km đầu tiên nên chạy ở vòng tua 2000~4000v/ph thì làm sao chạy đây. 2000v/ph đã 100km/h rồi? :((

LongHK

Đi bộ
Lỗi ắc quy? xin hỏi -:)

Suy ra <6L/100km??? Nếu vậy khỏi phai mua Hybrid?
Khen thì khen vậy thôi, có gì hay ho cũng hay muốn chia sẻ, nhiều người tán tụng, còn cái chưa hay cũng đành ngậm ngùi chịu rồi khắc phục. Ví như cái sonata của tôi hôm nay sau khi tắt cái khóa điện rồi rút hẳn ra mà cái đài vẫn cứ bô bô, thấy lạ bèn lên xe đề nổ rồi lại tắt mà vẫn vậy, cai vov giao thông vẫn cứ quảng cáo
"Vinaphone tặng 1 bộ Alo trị giá đến 570ng....cho thính giả nào tích cực..."
Thế là lại phải tắt bằng tay.
Đây cũng là trục trặc đầu tiên sau nửa năm sử dụng em nó. Giờ phải sang bên bác Top hỏi han tí vậy ạ.
Hi các bác,
E cũng đi Sonata2009, thỉnh thoảng bị lỗi k đề nổ máy được sau khi để qua đêm, hoặc mở hé cánh cửa ra lâu k đóng vào. Phải câu điện, thì nổ bình thường. Hãng Huyndai thay ắc quy mới 1 lần vẫn k hết hiện tượng này.Bình thường thi ắc quy xe mới để 1 vài tuần , nổ máy bình thường. Vậy xin hỏi có phải do các bộ phận điện bị hao tốn k? Hay ắc quy k còn khả năng tích định - lỗi ắc quy. Có bác nào gặp lỗi như vậy k a?Mong các bác và bác Top hướng dẫn

HorsePower

Xe container
Con i30 của em đi đường trường như cụ chủ thớt là 6,5L. Cụ chủ thớt cứ xác định trong phố ít nhất cũng phải 9L trở lên.
Thưa Bác. Trong Phố đồng hồ nó báo 12L hoặc có khi tới 13L /100km khi đường xá như mấy hôm nay, cấm đường phục vụ Asean, chạy lòng vòng như ốc sên.

HorsePower

Xe container
Hi các bác,
E cũng đi Sonata2009, thỉnh thoảng bị lỗi k đề nổ máy được sau khi để qua đêm, hoặc mở hé cánh cửa ra lâu k đóng vào. Phải câu điện, thì nổ bình thường. Hãng Huyndai thay ắc quy mới 1 lần vẫn k hết hiện tượng này.Bình thường thi ắc quy xe mới để 1 vài tuần , nổ máy bình thường. Vậy xin hỏi có phải do các bộ phận điện bị hao tốn k? Hay ắc quy k còn khả năng tích định - lỗi ắc quy. Có bác nào gặp lỗi như vậy k a?Mong các bác và bác Top hướng dẫn
Bác nên thỉnh kiến Bác HardTop ngay rồi cứ y hướng dẫn mà làm. Tay Phù thủy này vứa cao tay vứa nhiệt tình.
Chỉ chia sẻ với Bác thế này:
- Cái thằng sonata 2009 này nó tự động nên khi bác tắt máy rút khóa điện mà quên không tắt đèn...thì nó cũng tự tắt cho mình, không để đến nỗi sáng hôm sau ra hết cả bình điện. Bác mà mở cửa cả đêm để cái đèn đỏ bên cửa trước và cái đèn trần sáng thì Bình điện hết cung không lạ. Còn nếu 1 lúc thì tôi nghĩ cũng đâu ảnh hưởng nhiều đến vậy.
- Trường hợp của tôi sau khi rút khóa điện mà cái đài nó vẫn oang oang là như đã trình bày là do tôi quên không rút cái chuyển điện 12V sang 220V nên cái hệ thống điện của xe nó bị huyên thuyên. Tôi rút cái Inverter đó ra thì mọi chuyện lại trở về trật tự. Suy ra lắp thêm cái gì là hại cái đó. Bác thử xem xe bác có lắp thêm thiết bị gì không? Từ đó truy ra nguyên nhân.
Vì tôi là nghiệp dư nên chỉ tự suy diễn từ trường hợp của mình, Bác tham khảo xem.

linhmazda3

Xe hơi
Em đi lúc đầu toàn thấy đồng hồ báo 6,3 - 6,8 km/L đến bây giờ đã đi được hơn 2000km. Mấy hôm nay cùng quãng đường như vậy thấy nhẩy dần lên 7,7-8,0km/L . Các Bác cho hỏi có phải như vậy do máy ổn định lên tiết kiệm hơn, hay ĐH có vấn đề ?
Bác Haiphus ơi! cái màn hình định vị có cách nào sử dụng được ko , nếu được bác ới em câu nhé :D

haiphus

Xe buýt
Em đi lúc đầu toàn thấy đồng hồ báo 6,3 - 6,8 km/L đến bây giờ đã đi được hơn 2000km. Mấy hôm nay cùng quãng đường như vậy thấy nhẩy dần lên 7,7-8,0km/L . Các Bác cho hỏi có phải như vậy do máy ổn định lên tiết kiệm hơn, hay ĐH có vấn đề ?
Bác Haiphus ơi! cái màn hình định vị có cách nào sử dụng được ko , nếu được bác ới em câu nhé :D
Cái ĐH ấy theo em biết thì nó báo cho bác mức tiêu hao nhiên liệu trung bình từ khi đổ xăng cho đến thời điểm hiện tại. Mỗi lần mua xăng (>6L) nó lại tự reset lại một lần nên cùng đi trên một cung đường nhưng có số đọc khác nhau cũng là bình thường ạ. Suất tiêu hao nhiên liệu tức thời là cái đồng hồ chớp chớp có giá trị từ 0~20km/L

Kết nối bluetooth em còn chưa nghí ngoáy được đây, chắc phải nhờ ông nào biết tiếng Hàn kết nối hộ. Navigation thì em potay ạ; bác có thông tin gì thì nhắn em với nhé mà cái này giá nó những >2k$ chứ có rẻ đâu cơ chứ :(

0983079421

Xe đạp
Không thể tin vào mắt mình dược cụ ạ

QUYVIP

Xe hơi
Em thích Hyundai <:-P