[Funland] Sofa da thật bị bong nổ- xử lý sao?

Fineness

Xe máy
Em có cái sofa da thật bị bong nổ, rồi dẫn đến rách chỗ mặt ngồi. Em đã cho bọc lại da chỗ mặt ngồi rồi.
Còn chỗ mặt dựa thì có 1 vài chỗ bị bong lớp ngoài ra như hình như kiểu bị bong sơn.
Nhờ các cụ chia sẻ kinh nghiệm phục hồi chỗ bong này với, cần dùng dụng cụ hay hóa chất gì ạ.

Dear cụ,

Như các cụ trên chia sẻ, da ghế của cụ là da lớp 2/da xay phủ PU, lớp da này có tuổi thọ ~5 năm từ lúc sản xuất. Do vậy việc sofa của cụ bị bong như trên chỉ có thể dùng sơn chuyên dành cho da cùng màu quét lên để hạn chế bong rộp thêm từ chỗ rách (loại keo chuyên dùng để sơn viền mép thắt lưng, túi ví...).

Nếu có điều kiện hơn chút, cụ nên vào HCM, Q10, Q Tân Bình... có một số Cty người Hoa chuyên bán da lớp 1 (full grain) nguyên con, loại bọc nội thất/ ô tô giá rẻ, cụ mua 6-10 con da về thuê thợ bọc lại sofa. Đây là phương án rẻ nhất mà vẫn có sofa da thật để dùng.

Trân trọng.

Fineness

Xe máy
Da công nghiệp giờ cũng chả nổ như ảnh của cụ chủ , hàng rẻ tiền của Tầu giờ toàn thế
Dear cụ,

Da thật (lớp 2, lớp 3 hoặc da xay) phủ PU vẫn xịn và đắt hơn "da" Microfiber hoặc thuần giả da, loại "da công nghiệp never nổ" cụ ạ.
Thân ái.

meo nd

Xe đạp
Chuẩn các cụ ạ , da thật ko nổ và mủn đâu chỉ mòn và bạc theo thời gian nếu ko bảo dưỡng

money_talk

Xe tăng
Da thật thì nổ ở đâu ra... Toàn đội buôn hàng tầu loại dùng bột da tạo thành đưa ra khái niệm đó. Da nếu không dưỡng nó nứt rồi hoàn toàn có thể rách, tuy nhiên đấy cũng là da thật dạng da bụng.... Còn da lưng mà của các con vật trong tự nhiên em thấy người Eskimo họ còn dùng làm đai kéo xe chả dưỡng bao giờ cũng không bao giờ nổ. Đợt trước có một bạn trên này chuyên bán đồ da cũng sản xuất luôn cá với em là thắt lưng da em mang từ Mỹ về cả đống để lâu không dùng là đứt... Giờ em vẫn dùng và với sức trâu của em em giật hết sức nó chả suy suyển gì. Bạn đấy còn trên này thử làm kèo vui vui 10 triệu xem đến tận bây giờ em mang 20 cái thắt lưng của em cho bạn ấy giật, chỉ cần 1 cái trong đó đứt em gửi 10 triệu cứ thế nhân lên 20 cái. Còn giật không đứt cứ mỗi cái em xin 2 triệu. Đang lúc kinh tế buồn làm kèo lấy tiền đi du lịch sang chỗ nào nhiều da để mang về làm kèo tiếp
Da THẬT có nhiều loại cụ ạ ví dụ: Da cật, da lớp thứ 2 sau khi lạng, da dc làm từ bột da + keo rồi cán thành cuộn...v.v
Da THẬT còn phụ thuộc vào công nghệ thuộc và mục đích sử dụng sản phẩm chịu lực rằng hay lực nén => độ bền.
Da CẬT cho dù THẬT 100% và thuộc bằng công nghệ (crom) bất kề phần bụng hay lưng, đùi thì bề mặt vẫn bị hỏng, tróc, mủn theo thời gian ko quá 10 năm. Bởi vì bề mặt (tạo màu, vân, họa tiết) bằng sơn. Lớp sơn bề mặt KHÔNG PHẢI LÀ DA đó tùy thuộc công nghệ, danh tiếng từng hãng sẽ đạt thẩm mỹ và độ bền khác nhau.
"Da thật thì nổ ở đâu ra" Da thật thì cũng vẫn nổ, mủn, tróc bề mặt như thường ạ.
" làm đai kéo xe" cụ đang nhầm lẫn giữa thẩm mỹ bề mặt và cấu trúc da.
" giật không đứt" cụ chưa biết da nó cũng có chiều, có thớ và tùy thuộc công nghệ thuộc chịu lực nào (lực rằng hay lực nén) nên cá hơi liều. Công nghệ nào cũng có điểm yếu và phá dễ hơn xây.

money_talk

Xe tăng
Em có cái sofa da thật bị bong nổ, rồi dẫn đến rách chỗ mặt ngồi. Em đã cho bọc lại da chỗ mặt ngồi rồi.
Còn chỗ mặt dựa thì có 1 vài chỗ bị bong lớp ngoài ra như hình như kiểu bị bong sơn.
Nhờ các cụ chia sẻ kinh nghiệm phục hồi chỗ bong này với, cần dùng dụng cụ hay hóa chất gì ạ.

Cụ chờ 1 thời gian nữa hỏng hẳn thì thuê người khuân đi vứt thôi hoặc thuê người bọc lại toàn bộ mới. Cụ chắc cũng dùng 5-7 năm rồi.
Nhìn và đoán thì tôi thấy có vẻ vẫn là DA THẬT nhưng loại chất lượng ko cao, với loại da này độ bền kém hơn da công nghiệp rất nhiều.
Lớp bề mặt đã lão hóa rồi thì chịu ko sửa dc. Vài tháng nữa toàn bộ bề mặt nó sẽ mủn, ngồi lên nó dính hết vào người mình ấy.

Toilatoi242_2

Xe tải
Năm dạo 2010-2011 phụ huynh cháu lên vincom 3' Triệu nhấc bộ sofa 88 củ; dùng đc 5 năm là bắt đầu nổ lở loét tởm.
Dạo 2019 cháu ăn đồ fake 1 của cụ kdcn cõi of bộ có nhỡn 4,5 tr nom hao hao tương đương dùng đến giờ vẫn ngon choét. Hê.

Camontinhyeu

Xe điện
Bộ sofa nhà em mới dc 4 năm mà có vết gần như cụ thớt. Thấy các cụ nói vậy em về phải xem lại thôi. Mất hơn trăm củ mà dùng hàng rởm thì bực quá.

Jet7up

Xe tải
em cũng mua 1 bộ 36 củ, họ nói da thật malai, giá đấy k biết có phải da thật k nhỉ

datto70

Xe container

Nguyên nhân nổ là da rả da thật cụ nhé.

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trên này có cụ nào dùng Sofa của Cty Jang In chưa ạ? Có bền ko ạ?

money_talk

Xe tăng
Trên này có cụ nào dùng Sofa của Cty Jang In chưa ạ? Có bền ko ạ?
Theo câu hỏi của cụ thì sẽ giống như ai đó hỏi "làm răng giả có tốt ko?"
Cụ nên đặt câu hỏi với người bán là sản phẩm tôi định mua là loại da gì?
Dc thuộc bằng công nghệ nào?
Lớp bề mặt dc xử lý thế nào? Sau đó về tìm hiểu thêm.
Từ đó dẫn đến hành vi sử dụng, bảo quản, chăm sóc với từng hoàn cảnh mỗi gia đình rồi mới suy ra giá đắt hay rẻ.

Nletgo

Xe buýt
Ghế nhà e mua 2015, 58tr dùng vẫn thấy ngon
(Mua bên sofanhapkhau BTM)

Hôm rồi trông bẩn bẩn, e lấy nước rửa bát pha loãng ra, nhúng bàn chải vào nước rửa bát loãng rồi chải thẳng vào ghế, chải như chải quần áo, xong lấy khăn sạch lau (bàn chải mua loại lông thật mềm là ok)

Lại như mới

Chỉnh sửa cuối:

winweb

Xe hơi
Công nhận nhiều cụ phán kinh quá, kêu giả da mà ko có cơ sở nào rõ ràng cả.
Giờ tóm lại là em cần xử lý vết bong sơn bề mặt thù theo các chuyên gia nên làm ntn ạ?

omerta77

Xe điện
Công nhận nhiều cụ phán kinh quá, kêu giả da mà ko có cơ sở nào rõ ràng cả.
Giờ tóm lại là em cần xử lý vết bong sơn bề mặt thù theo các chuyên gia nên làm ntn ạ?
Uh của cụ nó là da thật. Mà da thật thì ko ai biết xử lý “bong sơn bề mặt” nó như thế nào cụ nhé :))

sherlock cốc

Xe buýt
Bộ của cụ chủ khả năng là nửa da thật nửa da giả.

tuannbb

Xe điện
Ra hàng bọc lại da CN đi cụ!

winweb

Xe hơi
Em bọc da CN microfiber phần da ngồi rồi, còn phần da lưng chỉ bị nổ 1-2 chỗ thôi nên chỉ muốn khôi phục bảo vệ chỗ nổ thôi

t_phuong

Đi bộ
Da THẬT có nhiều loại cụ ạ ví dụ: Da cật, da lớp thứ 2 sau khi lạng, da dc làm từ bột da + keo rồi cán thành cuộn...v.v
Da THẬT còn phụ thuộc vào công nghệ thuộc và mục đích sử dụng sản phẩm chịu lực rằng hay lực nén => độ bền.
Da CẬT cho dù THẬT 100% và thuộc bằng công nghệ (crom) bất kề phần bụng hay lưng, đùi thì bề mặt vẫn bị hỏng, tróc, mủn theo thời gian ko quá 10 năm. Bởi vì bề mặt (tạo màu, vân, họa tiết) bằng sơn. Lớp sơn bề mặt KHÔNG PHẢI LÀ DA đó tùy thuộc công nghệ, danh tiếng từng hãng sẽ đạt thẩm mỹ và độ bền khác nhau.
"Da thật thì nổ ở đâu ra" Da thật thì cũng vẫn nổ, mủn, tróc bề mặt như thường ạ.
" làm đai kéo xe" cụ đang nhầm lẫn giữa thẩm mỹ bề mặt và cấu trúc da.
" giật không đứt" cụ chưa biết da nó cũng có chiều, có thớ và tùy thuộc công nghệ thuộc chịu lực nào (lực rằng hay lực nén) nên cá hơi liều. Công nghệ nào cũng có điểm yếu và phá dễ hơn xây.
Phân biệt da thật giả bây giờ cũng khó, làm thử vài cái mẹo ở đây xem sao
Hướng dẫn cách phân biệt túi da thật và túi da giả