[Thảo luận] Sơ xuất một chút, em bị nếm mùi bắn tốc độ

gocart

Xe cút kít
Theo em hiểu là sai số +/- 5% là sai số được phép. Có nghĩa là ta phải công nhận cái kết quả 55km/h của máy dù thực tế có thể là 57 hoặc 53.

Luon An Ngon

Xe tải
Cụ chủ tham khảo thêm link
http://www.otofun.net/threads/522519-khong-trinh-duoc-tem-kiem-dinh-cua-sung-ban-toc-do-khi-bi-yeu-cau

Soi cái tem đăng kiểm hay tem kiểm định gì gì đó của máy bắn có chăng cũng chỉ là cố tìm ra cái sơ suất, cẩu thả của xxx để mà vặn lại hy vọng xxx ngại rầy rà tha béng mình đi thôi (trong tình huống nhạy cảm đúng 55/50 như em thôi, quá nhiều thì có cãi đằng giời phải không ạ?). Và ta chỉ gặp may khi phát hiện thiết bị không có tem kiểm định còn giá trị thì còn có cái mà bấu víu, mà gân cổ cãi được. chứ em biết ở VN mình, dù có tem rồi chắc gì thiết bị đã chuẩn, bởi vì cái trò đăng kiểm, kiểm định nhiều khi chỉ là hình thức, hợp thức hóa, chỉ dán tem ăn tiền thôi mà. Từ hôm qua tới giờ em vẫn nghĩ khả năng cái súng bắn em sai số dương lên chứ trên đồng hồ xe có cái vạch 55, mà em nhớ hôm đó em vẫn liếc kim đều đều, chỉ quanh vạch 50 thôi, có quá tí thì cũng không đến 55. Chẳng qua mình không có bằng chứng của mình để đối chất nên đành chịu.

hungkienpham

Xe điện
Trong lúc băn cụ, xx chỉ cần di chuyển máy 0.25m/s thăng về phía cụ là cụ dc thưởng thêm 5km/h rùi đó
Cái này em biết dc từ các bác đăng kiểm máy bắn đó he he
Mà các cụ luu y xxx nhà ta ko chiu đăng kiểm máy bắn đúng hạn đâu
Em ạ cụ. Cụ tính lại cho em xem làm như thế có đc đến 901m/h không ạ. Cụ phán như thánh ấy.

ducngoc_y

Xe tải
Em cũng có lần dính 54/ 50 nhưng từ đó đến nay là 5 năm em chưa dính phát nào vì khi đi tới biển em chưa bao giờ đi quá 45 . Nhiều cụ nhất là các cụ đi xe ngon đi rất nhanh em thấy không quá mới là lạ.

gadoi

Xe buýt
Em đọc bài bên thớt cụ chỉ rồi, dài quá em chưa đọc hết 100% nhưng hình như cuối cùng cụ chủ cũng kiện phải củ khoai đúng không? Cơ bản là ta phải tìm ra sơ hở và chiến đấu ngay tại trận cơ, chứ ký biên bản rồi mới kiện chỉ nhọc công thêm, ký rồi thì về mà ngẫm để rút kinh nghiệm, từ kinh nghiệm tránh lỗi đến kinh nghiệm tìm lý lẽ bảo vệ mình. Chúng ta còn nhiều người muốn đấu tranh vì lẽ phải. Ghét cay đắng cái bọn cửa quyền dựa thế hành dân, giết dân. Em chẳng quan hệ rộng, chẳng quen biết nhiều đến độ có thể gọi điện cho người thân cứu viện, cũng không kỳ kèo hối lộ để giảm bớt tiền phạt (vô ích nếu xxx đã có bằng chứng, còn nếu chúng ăn bẩn thì thường bắt đểu, bắt đểu thì ta phải chiến đấu tới cùng) nếu lỡ sai thì sẵn sàng chịu xử lý theo quy định, chỉ có điều là "chúng nó" phải làm "đúng", chứ đừng có "ăn bẩn" hay đang "phấn đấu hoàn thành kế hoạch chỉ tiêu phạt".

Luon An Ngon

Xe tải
Cơ bản là nhà cháu không tin xxx luôn kiểm định thiết bị đúng theo định kỳ..
nếu tại thời điểm cho xem ảnh có thể xem luôn tem kiểm định trên súng có chuẩn không..
vì theo thớt này cụ chủ đó đã phát hiện tem bị nhập nhèm.
Em đọc bài bên thớt cụ chỉ rồi, dài quá em chưa đọc hết 100% nhưng hình như cuối cùng cụ chủ cũng kiện phải củ khoai đúng không? Cơ bản là ta phải tìm ra sơ hở và chiến đấu ngay tại trận cơ, chứ ký biên bản rồi mới kiện chỉ nhọc công thêm, ký rồi thì về mà ngẫm để rút kinh nghiệm, từ kinh nghiệm tránh lỗi đến kinh nghiệm tìm lý lẽ bảo vệ mình. Chúng ta còn nhiều người muốn đấu tranh vì lẽ phải. Ghét cay đắng cái bọn cửa quyền dựa thế hành dân, giết dân. Em chẳng quan hệ rộng, chẳng quen biết nhiều đến độ có thể gọi điện cho người thân cứu viện, cũng không kỳ kèo hối lộ để giảm bớt tiền phạt (vô ích nếu xxx đã có bằng chứng, còn nếu chúng ăn bẩn thì thường bắt đểu, bắt đểu thì ta phải chiến đấu tới cùng) nếu lỡ sai thì sẵn sàng chịu xử lý theo quy định, chỉ có điều là "chúng nó" phải làm "đúng", chứ đừng có "ăn bẩn" hay đang "phấn đấu hoàn thành kế hoạch chỉ tiêu phạt".

dhcuong84

Xe buýt
Vậy thì nếu có lỡ dính lỗi tốc độ, ngoài việc xem hình ảnh còn phải kiểm tra tem kiểm định của súng bắn tốc độ, nhưng e vẫn chưa đc nhìn cái tem kiểm định nó dài ngắn thế nào? Cụ nào biết thì pót lên để a e tham khảo.
Cụ nhìn cái tem dán trên mặt cây xăng khi đổ xăng ấy, tem kiểm định máy đo tốc độ cũng giống thế (VN-Nxxx nào đó, hoặc VN - với mấy ngồi sao *).

Trong lúc băn cụ, xx chỉ cần di chuyển máy 0.25m/s thăng về phía cụ là cụ dc thưởng thêm 5km/h rùi đó
Cái này em biết dc từ các bác đăng kiểm máy bắn đó he he
Mà các cụ luu y xxx nhà ta ko chiu đăng kiểm máy bắn đúng hạn đâu
Về phần đăng kiểm đúng hạn thì e không ý kiến. Nhưng chuyện dúi tay về phía trước để tăng tốc độ đo được là...không có cơ sở; 5km/h ứng với 5000 m/3600 s, tương đương xấp xỉ 1,4m/s; thêm nữa, khi di chuyển máy đo, sẽ bị rung, không lấy được hình ảnh.
E nhìn thấy xx từ xa là E đã giảm ga rồi :D
Khi đó muộn rồi cụ ạ!

Luon An Ngon

Xe tải
Tem kiểm định thiết bị nó như thế này:

Trên tem phải biểu thị logo tên viết tắt của đơn vị thực hiện hiệu chuẩn(Quatest1)
Ngày /tháng /năm đã thực hiện bởi đơn vị này..
trên giấy chứng nhận có nói đến sự hiệu lực trong vòng 1 năm cần phải kiểm định lại

Cụ nhìn cái tem dán trên mặt cây xăng khi đổ xăng ấy, tem kiểm định máy đo tốc độ cũng giống thế (VN-Nxxx nào đó, hoặc VN - với mấy ngồi sao *).

Về phần đăng kiểm đúng hạn thì e không ý kiến. Nhưng chuyện dúi tay về phía trước để tăng tốc độ đo được là...không có cơ sở; 5km/h ứng với 5000 m/3600 s, tương đương xấp xỉ 1,4m/s; thêm nữa, khi di chuyển máy đo, sẽ bị rung, không lấy được hình ảnh.

Khi đó muộn rồi cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em thì bị cận (3,5 độ) lòi tòi phòi các cụ ạ nên kiểu gì phản xạ không thể nhanh như các cụ nên em có phương án chống vượt quá tốc độ như thế này: Biết mình như thế, thôi thì ngoại thành em chỉ "giã" 60- 65 là căng (tiêu chuẩn 80)- cùng lắm em lên 70 nếu đi đường quen. Như thế thì dễ xử lý tình huống và hơn nữa cũng có thể phản ứng kịp nếu (hơi) có phần lơ đãng. Còn nội đô thì em chỉ toàn chạy 45 là cùng, ít khi em lên 50.

ngaynha

Xe tăng
Soi cái tem đăng kiểm hay tem kiểm định gì gì đó của máy bắn có chăng cũng chỉ là cố tìm ra cái sơ suất, cẩu thả của xxx để mà vặn lại hy vọng xxx ngại rầy rà tha béng mình đi thôi (trong tình huống nhạy cảm đúng 55/50 như em thôi, quá nhiều thì có cãi đằng giời phải không ạ?). Và ta chỉ gặp may khi phát hiện thiết bị không có tem kiểm định còn giá trị thì còn có cái mà bấu víu, mà gân cổ cãi được. chứ em biết ở VN mình, dù có tem rồi chắc gì thiết bị đã chuẩn, bởi vì cái trò đăng kiểm, kiểm định nhiều khi chỉ là hình thức, hợp thức hóa, chỉ dán tem ăn tiền thôi mà. Từ hôm qua tới giờ em vẫn nghĩ khả năng cái súng bắn em sai số dương lên chứ trên đồng hồ xe có cái vạch 55, mà em nhớ hôm đó em vẫn liếc kim đều đều, chỉ quanh vạch 50 thôi, có quá tí thì cũng không đến 55. Chẳng qua mình không có bằng chứng của mình để đối chất nên đành chịu.
Vì cái chỗ đậm kia mà phải xem tem cụ ạ.
Đấy là quyền lợi tại chỗ của mình, chứ chả phải cố vin hay cố cãi vào đấy để làm gì cả.
Một khi đã k có tem, thì đg nhiên cái bắn đấy k có giá trị, như vậy là xxx sai, mà xxx sai thì đg nhiên sẽ để mình đi nếu, còn ngc lại thì ký biên bản nộp phạt thôi, đâu có phải lý sự cùn gì đâu mà sợ hả cụ :)

lovelykby

Xe máy
Website
denhiendai.vn
lỗi này thì có bị giữ GPLX đâu nhỉ

Hoành

Xe tăng

banas_spa

Xe hơi
Cụ nói rõ là cung đg nào đi cụ, công nhận giờ ra đg lơ đễnh tí là dính thẻ phạt ngay :(

vietran

Xe ba gác
Nhiều chỗ đường rất vắng rộng lại xuống dốc là hay dính lắm, em toàn phải đệm phanh không nó vọt tốc độ như cụ chủ ngay
Vấn nạn biển cắm k hợp lý và xxx rình núp làm tốn không biết bao tiền của công sức của người tham hia giao thông và gây bức xúc, thậm chí là căm tức với cq. K hiểu sao nó tồn tại lâu thế, câu giả nhời chắc lại là: lợi ích nhóm

Website
www.facebook.com
Cái tốc độc của Cam thì chỉ để tham khảo thôi cụ, vì sai số thường là lớn
Nhà cháu thấy dân GPS trên mạng nói tốc độ đo bằng GPS chính xác hơn so với đo bằng công tơ mét. Công tơ mét có độ chính xác kém hơn nên nhà chế tạo thường kẻ vạch đồng hồ vống lên một tí cho an toàn. Khi Công tơ mét chỉ 60km/h thì vận tốc thực tế sẽ thấp hơn khoảng 10%.

---------------------------------
Dịch báo trên mạng

Có một bài viết dài trên trang này:
http://gpssystems.net/accurate-gpsbased-speedometer/

Nhà cháu xin ngắt một đoạn ngắn post lên đây hầu các kụ.

...
Vận tốc đo bằng tín hiệu GPS chính xác không?

Nhiều thiết bị GPS hiển thị vận tốc tức thời của xe. Vận tốc đó được xác định dựa trên tính toán quãng đường xe chạy được trong một khoảng thời gian nhất định. Tuy nhiên nhiều khi lái xe rất phân vân về số đo vận tốc do thiết bị GPS hiển thị vì số đo đó khác hẳn vận tốc hiện trên công tơ mét của xe.

Vậy số đo vận tốc nào chính xác hơn? Ta nên dựa vào số đo nào để đảm bảo xe không vượt quá vận tốc tối đa luật cho phép? Vận tốc qua GPS có liên quan gì với tính năng cảnh báo quá tốc độ của các thiết bị đó?

Lái xe nên căn cứ vào vận tốc nào?

Vì cả 2 số đo vận tốc (theo công tơ mét và theo gps) đều đáng tin cậy để có thể xác định vận tốc di chuyển cho an toàn, đúng luật, nên việc sử dụng số đo nào hoàn toàn tuỳ theo ý thích của lái xe. Trong phần lớn trường hợp, do công tơ mét kém chính xác hơn nên nó thường hiển thị số đo cao hơn so với thiết bị GPS, nhưng nhờ vậy lái xe có thể yên tâm hơn, vì vận tốc thực tế của xe càng thấp hơn so với vận tốc tối đa ghi trên biển báo.

Khi muốn dùng dữ liệu GPS để phản bác số đo tốc độ in trên máy bắn, nhiều lái xe cẩn thận không đạp ga cho xe chạy sát với mức tốc độ tối đa cho phép, mà thường có xu hướng cho xe chạy chậm hơn so với tốc độ tối đa đó.

Chỉnh sửa cuối:

huu_chung

Xe hơi
cụ sai rõ rồi còn gì ạ, em ko hiểu hớn vài km/h thì cụ nhanh được bao lâu

gadoi

Xe buýt
Vì cái chỗ đậm kia mà phải xem tem cụ ạ.
Đấy là quyền lợi tại chỗ của mình, chứ chả phải cố vin hay cố cãi vào đấy để làm gì cả.
Một khi đã k có tem, thì đg nhiên cái bắn đấy k có giá trị, như vậy là xxx sai, mà xxx sai thì đg nhiên sẽ để mình đi nếu, còn ngc lại thì ký biên bản nộp phạt thôi, đâu có phải lý sự cùn gì đâu mà sợ hả cụ :)
Vâng, cái này em đã trình bày là em quên béng mất bởi vì xem hình ảnh bằng chứng xong thì bị chột dạ. Hôm đấy mà soi đến quả tem kiểm định không chừng ra nhiều vấn đề. Gì thì gì chứ cái mốc 55 kia quá nhạy cảm, tỉnh táo thì nhiều khả năng cãi được vì còn sai số. hay hôm nào em quay lại chỗ đó, chạy đúng tầm đó để các chú bắn lại, để điều tra tem kiểm định nhể .... hề ... hề...

gadoi

Xe buýt
Nhà cháu thấy dân GPS trên mạng nói tốc độ đo bằng GPS chính xác hơn so với đo bằng công tơ mét. Công tơ mét có độ chính xác kém hơn nên nhà chế tạo thường kẻ vạch đồng hồ vống lên một tí cho an toàn. Khi Công tơ mét chỉ 60km/h thì vận tốc thực tế sẽ thấp hơn khoảng 10%.

---------------------------------
Dịch báo trên mạng

Có một bài viết dài trên trang này:
http://gpssystems.net/accurate-gpsbased-speedometer/

Nhà cháu xin ngắt một đoạn ngắn post lên đây hầu các kụ.

...
Vận tốc đo bằng tín hiệu GPS chính xác không?

Nhiều thiết bị GPS hiển thị vận tốc tức thời của xe. Vận tốc đó được xác định dựa trên tính toán quãng đường xe chạy được trong một khoảng thời gian nhất định. Tuy nhiên nhiều khi lái xe rất phân vân về số đo vận tốc do thiết bị GPS hiển thị vì số đo đó khác hẳn vận tốc hiện trên công tơ mét của xe.

Vậy số đo vận tốc nào chính xác hơn? Ta nên dựa vào số đo nào để đảm bảo xe không vượt quá vận tốc tối đa luật cho phép? Vận tốc qua GPS có liên quan gì với tính năng cảnh báo quá tốc độ của các thiết bị đó?

Lái xe nên căn cứ vào vận tốc nào?

Vì cả 2 số đo vận tốc (theo công tơ mét và theo gps) đều đáng tin cậy để có thể xác định vận tốc di chuyển cho an toàn, đúng luật, nên việc sử dụng số đo nào hoàn toàn tuỳ theo ý thích của lái xe. Trong phần lớn trường hợp, do công tơ mét kém chính xác hơn nên nó thường hiển thị số đo cao hơn so với thiết bị GPS, nhưng nhờ vậy lái xe có thể yên tâm hơn, vì vận tốc thực tế của xe càng thấp hơn so với vận tốc tối đa ghi trên biển báo.

Khi muốn dùng dữ liệu GPS để phản bác số đo tốc độ in trên máy bắn, nhiều lái xe cẩn thận không đạp ga cho xe chạy sát với mức tốc độ tối đa cho phép, mà thường có xu hướng cho xe chạy chậm hơn so với tốc độ tối đa đó.
Vâng, thực tế thì còn nhiều thứ đáng phải nói, nhưng chung kết lại thì một khi xảy ra tranh cãi còn phải xem bên nào có bằng chứng thuyết phục hơn đúng không ạ?

gadoi

Xe buýt
Cụ nói rõ là cung đg nào đi cụ, công nhận giờ ra đg lơ đễnh tí là dính thẻ phạt ngay :(
Dạ em bị tại thị trấn Tuần Giáo - Điện Biên nhà em. Đoạn này xxx ra quân trận nào là thắng to đợt ấy. Em cũng biết dớp rồi, cũng giảm tốc rồi nhưng hôm ấy quả là đen đủ đường và thậm chí thêm 1 phần nữa là em còn bị oan do ăn thêm cái sai số thiết bị mà không biết đường cãi.

gadoi

Xe buýt
Cái tốc độc của Cam thì chỉ để tham khảo thôi cụ, vì sai số thường là lớn
Cam sẽ hỗ trợ được phần nào, đặc biệt còn rất hữu dụng để bảo vệ lẽ phải trong nhiều tình huống nhạy cảm như đè vạch, vượt, rẽ, đèn tín hiệu, va chạm ...