Số + - trên sonata....

bcrew_89

Xe đạp
Tình hình là em chưa dám sờ vào cái số + - trên xe, bác nào biết giải thích hộ em cái + - có phải chế độ sport gần giống lẩy số trên vô lăng ko vậy, các bác giúp em ạ. Em mượn tạm hình autonet. Đa tạ các bác ạ :)

Táo Hồng

Xe hơi
đúng đấy bác, nếu có thêm cái paddle shifter thì tiện hơn không cần buông tay ra khỏi vô lăng thôi. Mà không hiểu sao cái manual của sonata em thấy không ăn thua lắm. Không có cảm giác rõ rệt khi chuyển từ automatic sang manual. Bên con K7 thì nó vọt hơn hẳn.

lonelydriver

Xe buýt
Đúng rồi đấy

Dùng + và - thì cụ đi như số sàn, khác chút là không phải đạp côn (Hehehehehe... vì có côn đâu)

khkdgs

Xe điện
Cứ phải thử chứ cụ.

Just.a.second

Xe buýt
Tình hình là em chưa dám sờ vào cái số + - trên xe, bác nào biết giải thích hộ em cái + - có phải chế độ sport gần giống lẩy số trên vô lăng ko vậy, các bác giúp em ạ. Em mượn tạm hình autonet. Đa tạ các bác ạ :)
Đổ đèo xuống dốc thì bác buộc phải dùng đến nó sao bác lại chưa dám sờ?

Tsna14

Xe tải
Đúng rồi đấy

Dùng + và - thì cụ đi như số sàn, khác chút là không phải đạp côn (Hehehehehe... vì có côn đâu)[/Q
Xe khác thì e không biết, chứ Sonata đi chế độ số bán tự động (+ -) thì không hẳn giống số sàn.Khi để chế số bán tự động thì xe vẫn tự động về số (nếu cụ giảm tốc độ ) hoặc cụ chủ động kéo về số(-), nhưng không tự động lên số cho cụ dù cụ (bất kỳ hoàn cảnh nào) và kể cả lên số khi cụ đẩy cần lên (+) nếu xe chưa đủ vận tốc( trừ số 1 và 2). Túm lại, để chế độ số manual cụ chỉ chủ động về số được thôi, còn lên số thì vẫn phụ thuộc vào xe, và chỉ dùng hữu ích khi lên xuống đèo dốc cần đi số thấp.

thanh0902285655

Xe hơi
Bác đi như số sàn thôi mà
Khi có kinh nhiệm Bác đi trong phố tắc đường ở chế độ này sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn đấy (Tài liệu đào tao của anh Công bảo thế)

phinm

Xe tăng
E là không riêng cụ chủ, mà em biết rất nhiều cụ có xe nhưng chưa bao giờ động vào cái chế độ M này cả, khi được khai sáng thì buông 1 câu " ôi giời, cứ D mà đóng cho nó sướng chứ quan tâm tới nó làm giề"
Cụ chủ cứ thử lên / xuống Tam Đảo đi rồi sẽ thấy lợi hại như nào

batmancar

Xe điện
Bác đi như số sàn thôi mà
Khi có kinh nhiệm Bác đi trong phố tắc đường ở chế độ này sẽ tiết kiệm nhiên liệu hơn đấy (Tài liệu đào tao của anh Công bảo thế)
Có thật không cụ? Có nghĩa là khi đi phố tắc đg thì chuyển về +- cho tiết kiệm hơn à? Nghiên cứu cái đã

21052004

Xe tải
Đúng rồi đấy

Dùng + và - thì cụ đi như số sàn, khác chút là không phải đạp côn (Hehehehehe... vì có côn đâu)[/Q
Xe khác thì e không biết, chứ Sonata đi chế độ số bán tự động (+ -) thì không hẳn giống số sàn.Khi để chế số bán tự động thì xe vẫn tự động về số (nếu cụ giảm tốc độ ) hoặc cụ chủ động kéo về số(-), nhưng không tự động lên số cho cụ dù cụ (bất kỳ hoàn cảnh nào) và kể cả lên số khi cụ đẩy cần lên (+) nếu xe chưa đủ vận tốc( trừ số 1 và 2). Túm lại, để chế độ số manual cụ chỉ chủ động về số được thôi, còn lên số thì vẫn phụ thuộc vào xe, và chỉ dùng hữu ích khi lên xuống đèo dốc cần đi số thấp.
Cái chỗ đen đen của cụ lại ko đúng với con siêu xe cỏ phò té của e, xe e để chuyển sang +/- khi vòng tua máy rơi vào vùng đỏ là tự chuyển lên số lớn hơn ợ, có lẽ để đảm bảo ko bị blow engine. E nghĩ Hyundai và Kia giống nhau.

kimithanh

Xe tăng
bac cứ cắm sang bên + - sẽ thấy số ngay trên đồng hồ + là lên số - là xuống số phanh lại mà bác tăng ga tiêpsooss sẽ nhẩy xuống để đả bảo ko bị ép số ạ, xuất phát thì chỉ đi dc 1hoac 2 thui a

Mrtuan.hnvn

Xe hơi
Thế VD mình đang đi tầm 50km(xe đang ở số 5). Em muốn về số để vượt cho thốc thì đẩy cần vào - hả các cụ?
Thế mà Focus của em đẩy vào + thì xe cjak tầm số 3 số 4. Còn đẩy vào - thì cjak như số 1 số 2. Ga bét nhè ko lên. Hx
Đấy là em đoán thế. Vì toàn đi trong phố. Chưa thử đèo bao giờ. Các cụ chr giáo. /D

Just.a.second

Xe buýt
Cái chỗ đen đen của cụ lại ko đúng với con siêu xe cỏ phò té của e, xe e để chuyển sang +/- khi vòng tua máy rơi vào vùng đỏ là tự chuyển lên số lớn hơn ợ, có lẽ để đảm bảo ko bị blow engine. E nghĩ Hyundai và Kia giống nhau.
Nhẩy lên thì làm gì còn tác dụng hãm động cơ khi đổ đèo nữa nhỉ, có khi xe bác phải đi khám?

batmancar

Xe điện
Nhẩy lên thì làm gì còn tác dụng hãm động cơ khi đổ đèo nữa nhỉ, có khi xe bác phải đi khám?
Bác đang bị lẫn một là hãm khi bác ko ga hai là hãm do số thấp(hãm bằng động cơ) ví dụ bác xuống dốc cao và dài ba s về - đang là số 2 chẳng hạn bác vẫn thấy xe chạy nhanh quá bác - phát nữa xe sẽ về số 1. Còn bác muốn chạy thể thao khi đang ở số 1 bác + hoặc ko cần + khi vòng tua máy tăng cao đến mọt mức mặc định tùy loại xe, nó sẽ tự động lên số tiếp, cứ thế cho vừa với tô s độ xe!

-Express-

Xe tải
Cụ chủ cứ nghịch và tự nghiên cứu cũng được
Cứ chuyển giữa D và +/- thoải mái
Không ảnh hưởng và mất an toàn gì cả
Cứ từ từ mà hưởng thụ ;))
Ngày xưa em cũng thế... Tự mày mò chứ ai chỉ bảo gì đâu :-j

dienco91

Xe tải
đầu đội trời chân đạp đất đâu cũng là nhà các cụ ợ
chắc là cụ đã hiểu và ko cần bàn thêm. đó là dãy số sàn lên xuống. còn cụ nào kêu là ăn ít xăng hơn thì e cảnh báo là tốn hơn nhé. vì đó là số thể thao chứ ko giống số sàn.

Chỉnh sửa cuối: