So sánh Tiguan với CRV

Chôm Chĩa

Xe điện
Vành sắt chỉ là đi mùa đông thôi chứ bản tiêu chuẩn vành 19 rồi mà cụ
Ý cụ lốp mùa đông bắt buộc phải vành sắt? Cái này em không biết đâu.
Còn bản diesel mầu đen vành đẹp nhưng góp chụp không thuận nên em không chụp.

ngamban

Xe điện
Mùa đông ở bên đó các xe thay vành sắt, size bé hơn và bản lốp gai to hơn ạ.
Mùa đông bên đó, nhất hôm nào đường đóng băng thì khiếp luôn. Có cái dốc thấp tè mà đi không cẩn thận như cầu trượt luôn ợ :D
Thằng bạn em trước chạy con Bỉm 3, mùa đông vẫn thích đẹp để vành và lốp mùa hè chạy, đúng hôm tuyết to, vậy là vào cua tốc độ 20km/h mà xe nó quay ngang giữa đường luôn ợ :P

Chôm Chĩa

Xe điện
Em nhớ rồi, hôm đó em có hỏi sao xe này lại vành sắt, được trả lời lắp lốp mùa đông. Nhưng cụ ấy không giải thích kỹ hơn, mà em lại không quan tâm mùa đông nên không hỏi thêm:D
Bản em chạy thử đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Lốp mùa đông không bắt buộc phải vành sắt, nhưng là vành cỡ nhỏ, lốp dầy, gai to.
Bác thử xe chạy 1 lần thì được, dân Việt mình bên ấy cũng mê tốc độ và nói chuyện với nhau không phải chỉ khoe xe mà khoe cả lốp. Ở VN mình thì về lốp hỏi nhau về "lốp nào đi êm, ít ồn" nhưng bên ấy họ hỏi nhau tốc độ tối đa cho phép (vì thế em mới sâu ảnh lốp máy bay trên cao tốc). Lốp chạy tốc độ cao không chỉ gai mịn (ít ồn) mà vật liệu phải chịu được mài mòn và nhiệt độ cao hơn, lớp vải bố tốt hơn, nên đắt lên rất nhanh!

Bác Chôm Chĩa không may sang đấy đúng mùa này. Xe không lắp lốp mùa đông trong mùa này, hay chạy trên đường đóng băng không lắp xích (áo xích cho lốp) vướng phải tai nạn thì bảo hiểm từ chối bảo hành (cả 2 chiều bảo hiểm)!

Chỉnh sửa cuối:

Chôm Chĩa

Xe điện
Nhiều người nói lốp Mít êm nhưng Hà Montero bảo em lốp Mít mà đúng loại như lốp GY theo xe em thì ồn chả kém. Nên giờ em vẫn trung thành với quả lốp theo xe, cân đúng 2.1 như hãng đề xuất:D

DuyThanhSNG

Xe tăng
Lốp mùa đông không bắt buộc phải vành sắt, nhưng là vành cỡ nhỏ, lốp dầy, gai to.
Bác thử xe chạy 1 lần thì được, dân Việt mình bên ấy cũng mê tốc độ và nói chuyện với nhau không phải chỉ khoe xe mà khoe cả lốp. Ở VN mình thì về lốp hỏi nhau về "lốp nào đi êm, ít ồn" nhưng bên ấy họ hỏi nhau tốc độ tối đa cho phép (vì thế em mới sâu ảnh lốp máy bay trên cao tốc). Lốp chạy tốc độ cao không chỉ gai mịn (ít ồn) mà vật liệu phải chịu được mài mòn và nhiệt độ cao hơn, lớp vải bố tốt hơn, nên đắt lên rất nhanh!

Bác Chôm Chĩa không may sang đấy đúng mùa này. Xe không lắp lốp mùa đông trong mùa này, hay chạy trên đường đóng băng không lắp xích (áo xích cho lốp) vướng phải tai nạn thì bảo hiểm từ chối bảo hành (cả 2 chiều bảo hiểm)!
Chạy xe mùa đông thì phải có lốp phù hợp.Đa số là lốp dầy hơn, gai to hơn còn vành nào ko quan trọng.Quan trọng hơn nữa là phải dùng loại lốp đinh sắt sẽ bám đường tốt hơn ( tuy có hại đường và độ ồn lớn).Xe VW là loại xe cầu trước nên đi mùa đông tuyết sẽ ăn lái và không bị văng như MEC hay BMW.

coolpix8700

Xe ngựa
Lốp "đinh sắt" cố định (vào lốp) chắc lúc mới sẽ bám đường hơn, nhưng em sợ chạy một thời gian lại trơn hơn lốp cao su!
Nếu đường đóng băng (mặt đường phủ 1 lớp băng chứ không phải tuyết) họ sẽ choàng bên ngoài lốp 1 cái "áo xích", xe đỡ trượt hơn, nhưng tốc độ bị giới hạn 20-30km/h (tháo và lắp cái choàng xích này khá đơn giản. Chỉ cần rải nó xuống đường, cho lốp xe đè lên rồi choàng vào lốp, nối khóa 2 đầu vào và ngược lại khi tháo ra). Qua đoạn đường đó lại tháo được xích ra chỉ chạy loại lốp mùa đông, gai cao su dầy bình thường (lốp mùa hè hay allweather). Tốc độ lốp mùa đông vì gai cao su dầy, nên bì không so được với lốp mùa hè, nhưng 120-130km/h thì chỉ tốn xăng hơn một chút, còn không sao cả!

Chỉnh sửa cuối:

Captain Jack

Xe máy
Lốp "đinh sắt" cố định (vào lốp) chắc lúc mới sẽ bám đường hơn, nhưng em sợ chạy một thời gian lại trơn hơn lốp cao su!
Nếu đường đóng băng (mặt đường phủ 1 lớp băng chứ không phải tuyết) họ sẽ choàng bên ngoài lốp 1 cái "áo xích", xe đỡ trượt hơn, nhưng tốc độ bị giới hạn 20-30km/h (tháo và lắp cái choàng xích này khá đơn giản. Chỉ cần rải nó xuống đường, cho lốp xe đè lên rồi choàng vào lốp, nối khóa 2 đầu vào và ngược lại khi tháo ra). Qua đoạn đường đó lại tháo được xích ra chỉ chạy loại lốp mùa đông, gai cao su dầy bình thường (lốp mùa hè hay allweather). Tốc độ lốp mùa đông vì gai cao su dầy, nên bì không so được với lốp mùa hè, nhưng 120-130km/h thì chỉ tốn xăng hơn một chút, còn không sao cả!
Tóm lại ở mình mâm 17 nên chạy lốp nào bác Kun?

coolpix8700

Xe ngựa
Cái lốp này bác hỏi bác Hải Bình đang chạy đúng cái mâm này mà bác ấy bảo rất êm. Còn em đang chạy mâm 16, Nếu lên mâm 19 thì hỏi Ngắm Bắn, nhưng dở cái là phải bịt đầu turbo lại và đục 2 bên cạnh 2 cái lỗ chỉ đút vừa ngón tay út, vì chống chỉ định!!

Captain Jack

Xe máy
Có bác nào lắp KENWOOD DNX 531VBT DVD cho Tiguan 2010 chưa ạ? Em đang nghiên cứu và thấy phân vân giữa em này với mấy model DNX535VBT và DDX7035BT cũng của Kenwood. Bác nào đang dùng tư vấn giúp e với ah!

ngamban

Xe điện
Theo em biết thì Hội VW chưa có ai lắp DVD Kenwood cho Tiguan cả, không biết có bác nào không ở trong Hội VW lắp không thì vào cho tí cảm nhận ợ.

coolpix8700

Xe ngựa
DVD mà theo hãng thì chủ yếu là của FlyAudio!

Sid

Xe tăng
Có bác nào lắp KENWOOD DNX 531VBT DVD cho Tiguan 2010 chưa ạ? Em đang nghiên cứu và thấy phân vân giữa em này với mấy model DNX535VBT và DDX7035BT cũng của Kenwood. Bác nào đang dùng tư vấn giúp e với ah!
chưa cụ ạ. Chủ yếu toàn DVD Khựa, hay Pioneer, hay hơn nữa là Alpine. Kenwood bị loại bỏ từ lâu ở ngoài HN do hay chết cơ, sửa hoài vẫn hỏng nên thị trường đào thải từ lâu rồi. Cụ thay đầu Kenwood cũng ngót ngét 30 củ chỉ được cái mã giống đầu RSN510 nhưng chất lượng nó ko bằng cụ cố lên tí chơi Alpine ngon hơn nhiều về chất lượng. Tất nhiên nếu cụ độ loa đài chứ ko lắp anh Khựa cho xong

Sid

Xe tăng
Tóm lại ở mình mâm 17 nên chạy lốp nào bác Kun?
Với em Dunlop đáp ứng tiêu chí ngon bổ lành chứ ko rẻ. Michelin bị bệnh hoài mãi ko thôi là ăn đinh. Pirrelli hay Brigdestone thì lốp quá cứng so với đường VN đi rất ồn. Với vành 17 em khuyên cụ chơi Nankang nếu thích ngon bổ rẻ, chơi Dunlop cho lành. Vành to hơn nên lắp Dunlop.

coolpix8700

Xe ngựa
Như Chủ tịch Hội khuyên đấy, Mit đi êm nhất nhưng hay dính đinh, nếu đường đi bác thấy ít đinh thì cứ như nhiều người khác chọn cho êm!
Em hay chạy đường xấu nên lại chọn ngược lại, gai đủ to và cứng!

ngamban

Xe điện
Hơ, từ hồi em đi Dunlop đến giờ cũng 2 năm chứ không ít, dính đinh tổng cộng 2 lần.
Dunlop cho vành 19 giá còn dễ thở tí, lốp Mitchelin với Bridgestone cho vành 19 đắt lòi phèo. Bridgestone mà chạy lốp four seasons thì cứng và ồn.

coolpix8700

Xe ngựa
...Bridgestone mà chạy lốp four seasons thì cứng và ồn.
Lốp four seasons là lốp chạy được cả trong mùa đông ở xứ băng tuyết rồi, để chống trơn, trượt gai lốp to thì êm sao được!
Ngày xưa lười thay lốp em cũng chạy loại này. Còn người cẩn thận đến mùa đông họ thay lốp mùa đông, còn hết đông là chuyển sang loại lốp mùa hè, gai mịn, chạy ít ồn, đỡ tốn nhiên liệu...!

Chỉnh sửa cuối:

linhanh154

Xe máy
Các cụ có cụ nào thử so VW Tiguan với Subaru Forester 2.0XT chưa nhỉ, em thấy quảng cáo cũng được phết đấy chứ !

ngamban

Xe điện
Em chưa được thử dù cũng rất thích dòng Subaru. Em thấy dòng xe nào của Subaru cũng có cái chất hay riêng của nó, tiếc rằng chả quen ai chạy Subaru để mà mượn đi thử :D

coolpix8700

Xe ngựa
Em có ông bạn mới đổi từ Captiva sang, đang có vẻ ngây ngất với cái xe lắm!
Subaru khá mạnh về dòng xe thể thao, cái FT86 cũng chính là một cái Subaru!