So sánh mục đích sử dụng laptop với máy tính bảng

MrBond203

Xe buýt
Cánh gà Nhà Hát lớn - Thành phố Hoa phượng đỏ
Chào các cụ, e đang có nhu cầu mua ( thật ra là được tặng ) 1 cái laptop mới nhưng phía bên kia gợi ý "thế còn máy tính bảng thì sao?". Thật với các cụ chứ e nhà quê chả động đến mấy cái món i-tờ này bao giờ. Khi biết thông tin được tặng máy mới cuống cuồng lên mấy 4rum xem cấu hình máy ra làm sao, nguyên tem, nguyên đai, nguyên kiện khi mua phải check những gì.. bla bla..

Nhưng tóm lại là, với e - 1 sinh viên vừa ra trường và chuẩn bị đi làm, việc có 1 cái laptop sẽ tốt hơn là máy tính bảng chứ?? ( E lọai trừ khả năng sẽ có cụ bảo lấy cả 2 rồi nhé ).

Các cụ tư vấn dùm e nhé. Và cụ nào rành về phần máy tính tư vấn giúp e luôn là vào thời điểm này, nếu e thích dòng ASUS thì nên mua máy nào? Ứng dụng văn phòng thì tất nhiên là cần phải có rồi, cùng với đó máy có cấu hình đủ mạnh để chơi mượt 1 số game offline như NFS, Tennis hay FIFA chẳng hạn.

Rất mong sự thảo luận và giúp đỡ của các cụ

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
vừa ra trường đi làm thì làm con laptop, asus 15 16 củ đã có core i5 và card rời rồi, còn máy tính bảng chỉ chơi bời thôi chứ làm việc thì như mứt

tuxedo_hmt24

Xe tăng
MTB chỉ để khoe thôi cụ ơi, chứ làm việc bằng MTB bực mình lắm, cứ phải LT mới đúng kiểu của nó

PhuongDong

Xe tăng
Nếu cụ không liên quan gì nhiều đến công thức tính trong Excel, bảng biểu của Word, bản vẽ của CAD thì máy tính bảng là lựa chọn tốt nhất. Các thứ khác nó làm được tuốt, chưa kể để thư giãn thì là đỉnh. Em lâu lắm chẳng biết dùng đến MTXT làm gì ngoài việc cài hộ iPhone với iPad. Chưa kể tính năng đồng bộ file nên cũng chẳng cần phải sử dụng usb copy file mang đi khi cần.

caisua

Xe lăn
Các cụ chịu khó so sánh sâu sâu tẹo, em cũng phân vân không hiểu nên tặng F1 loại nào, ipad1 giờ thấy rẻ rẻ

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Các cụ chịu khó so sánh sâu sâu tẹo, em cũng phân vân không hiểu nên tặng F1 loại nào, ipad1 giờ thấy rẻ rẻ
cụ định tặng F1 để học tập hay giải trí. Nếu giải trí, nghe nhạc chơi game thì ipad vô đối mà còn mang vác nhẹ nhàng, sành điệu. Còn để học hành, oánh văn bản, vẽ kĩ thuật, học ngoại ngữ thì chỉ có thể là LT

xanha78

Xe buýt
cụ định tặng F1 để học tập hay giải trí. Nếu giải trí, nghe nhạc chơi game thì ipad vô đối mà còn mang vác nhẹ nhàng, sành điệu. Còn để học hành, oánh văn bản, vẽ kĩ thuật, học ngoại ngữ thì chỉ có thể là LT
SS Galaxy là 1 đối đấy!... Hình ảnh, cảm ứng, sử dụng Ăn roi (Kho ứng dụng miễn phí 80% còn Ép xờ to ngược lại) ngoài ra lướt web hỗ trợ Flash còn Ipad thì không nên dùng mục đích cho thương mại điện tử DEMO website chắc chịu! Còn 1 cái cực kỳ quan trọng là các tablet khác có hỗ trợ USB còn Ipad thì không bao giờ..... Chịu không hiểu sao lại dùng Ipad

Chỉnh sửa cuối:

xanha78

Xe buýt
Theo như mục đích của cụ chủ thớt thì rõ ràng là phải dùng náp tóp roài còn phân vân gi nữa! Ipad or tablet thì phục vụ mục đích giải trí nhiều hơn. Làm việc thì đúng là như mứt.
Cụ chủ nên chọn dòng máy hỗ trợ phân giải HD (16:9) nhé để tránh bị lạc hậu ngay khi mới mua!

Nhưng nếu cụ chủ làm về quảng cáo, thương mại điện tử, giao dịch bật động sản thì việc sở hữu 1 tablet là 1 lựa chọn không tồi khi muốn giới thiệu và tiếp xúc với KH.

Chúc cụ chủ như ý!

MrBond203

Xe buýt
Các cụ tư vấn nhiệt tình quá, mà đúng là khi e thấy App nó ra cái máy tính bảng, e cũng chưa hiểu mục đích sử dụng của nó là gì, ko hiểu trong tương lai có dần thay thế được laptop ko nữa... ( e đúng là dốt i-tờ quá :D )

Như e đã trình bày ở đầu thớt, e chỉ cần ứng dụng văn phòng mấy cái word, excel, pdf, cad... thôi. Còn lại là game để giải trí. E lập thớt này ngoài việc ss mục đích sử dụng của 2 thằng thì cũng muốn hỏi các cụ là hiện tại máy nào có vẻ đáp ứng được như cầu trên kia??? Vả lại, mua hàng ở đâu thì uy tín nữa??? E ko biết nên hỏi hơi nhiều, các cụ lại nhiệt tình tư vấn giúp e cái nhá

Đội ơn các cụ

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Các cụ tư vấn nhiệt tình quá, mà đúng là khi e thấy App nó ra cái máy tính bảng, e cũng chưa hiểu mục đích sử dụng của nó là gì, ko hiểu trong tương lai có dần thay thế được laptop ko nữa... ( e đúng là dốt i-tờ quá :D )

Như e đã trình bày ở đầu thớt, e chỉ cần ứng dụng văn phòng mấy cái word, excel, pdf, cad... thôi. Còn lại là game để giải trí. E lập thớt này ngoài việc ss mục đích sử dụng của 2 thằng thì cũng muốn hỏi các cụ là hiện tại máy nào có vẻ đáp ứng được như cầu trên kia??? Vả lại, mua hàng ở đâu thì uy tín nữa??? E ko biết nên hỏi hơi nhiều, các cụ lại nhiệt tình tư vấn giúp e cái nhá

Đội ơn các cụ
cụ đồng hương với e? Nhà cụ ở đường Đinh Tiên Hoàng à?
E chắc rằng MTB ko bao giờ thay thế đc LT vì mỗi dòng có 1 thế mạnh riêng, cụ phải cân nhắc nhu cầu của mình thì sẽ biết mua gì là hợp lý. Nếu là e e sẽ chọn 1 cái netbook

MrBond203

Xe buýt
cụ đồng hương với e? Nhà cụ ở đường Đinh Tiên Hoàng à?
E chắc rằng MTB ko bao giờ thay thế đc LT vì mỗi dòng có 1 thế mạnh riêng, cụ phải cân nhắc nhu cầu của mình thì sẽ biết mua gì là hợp lý. Nếu là e e sẽ chọn 1 cái netbook
Chào cụ, nhà e ngay chỗ Kỳ Đồng ợ :D
E quyết được rồi, mình được tặng nên cũng đơn giản hơn. Chứ sau này mà tự tay cầm tiền của mình đi mua thì phải suy nghĩ lắm

Chimpanzeevn

Xe tải
Máy tính bảng và laptop mục đích sử dụng là khác nhau nhé các cụ.
Máy tính bảng: dùng cho việc giải trí (nghe nhạc, duyệt web với mọi tư thế như nằm, ngồi v.v..), họp (note đơn giản), chơi game (giết thời gian). Chẳng ai dùng tablet vì mục đích công việc như soạn thảo, lập trình, tính toán v.v...
Laptop: chủ yếu phục vụ công việc nhé.

JimmyNguyen

Xe đạp
Nếu cụ không liên quan gì nhiều đến công thức tính trong Excel, bảng biểu của Word, bản vẽ của CAD thì máy tính bảng là lựa chọn tốt nhất. Các thứ khác nó làm được tuốt, chưa kể để thư giãn thì là đỉnh. Em lâu lắm chẳng biết dùng đến MTXT làm gì ngoài việc cài hộ iPhone với iPad. Chưa kể tính năng đồng bộ file nên cũng chẳng cần phải sử dụng usb copy file mang đi khi cần.
Kụ PĐ mói thế thì chuẩn rồi. Có phải kụ PĐ bên TNXM ko ợ? Em thấy cả ava và sign đều giống. Em xin hết.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Máy tính bảng và laptop mục đích sử dụng là khác nhau nhé các cụ.
Máy tính bảng: dùng cho việc giải trí (nghe nhạc, duyệt web với mọi tư thế như nằm, ngồi v.v..), họp (note đơn giản), chơi game (giết thời gian). Chẳng ai dùng tablet vì mục đích công việc như soạn thảo, lập trình, tính toán v.v...
Laptop: chủ yếu phục vụ công việc nhé.
Chuẩn không cần chỉnh ạh ..

chuotlang

Xe lừa
Tốt nhất là cái gì cũng có
Các bác đã chui vào đây là dạng đam mê công nghệ rồi
Phục vụ cho nhu cầu của mình mà, đầu tư thôi

Lexuss350

Xe tải
Nếu cụ đã có 1 cái laptop ---> mua ngay máy tính bảng . Nếu đây là cái duy nhất mà cụ có thể mua : cứ Laptop mà phang cụ ạ . Ít ra trong 1-2 năm tới thì Tablet chưa thể thay thế được Laptop hay PC đâu . Em thề !!!
Mua laptop mà mua Asus là lựa chọn khôn ngoan đấy ạ . Cùng cấu hình thì Asus luôn rẻ hơn mấy hãng phổ thông ở VN như Sony , mà lại có hàng chính hãng được bảo hành tại VN luôn . Asus chỉ yếu về thương hiệu thôi , chứ nó là nhà sản xuất mainboard chất lượng hàng đầu đấy ạ .

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3CB

Xe tăng
Chào các cụ, e đang có nhu cầu mua ( thật ra là được tặng ) 1 cái laptop mới nhưng phía bên kia gợi ý "thế còn máy tính bảng thì sao?". Thật với các cụ chứ e nhà quê chả động đến mấy cái món i-tờ này bao giờ. Khi biết thông tin được tặng máy mới cuống cuồng lên mấy 4rum xem cấu hình máy ra làm sao, nguyên tem, nguyên đai, nguyên kiện khi mua phải check những gì.. bla bla..

Nhưng tóm lại là, với e - 1 sinh viên vừa ra trường và chuẩn bị đi làm, việc có 1 cái laptop sẽ tốt hơn là máy tính bảng chứ?? ( E lọai trừ khả năng sẽ có cụ bảo lấy cả 2 rồi nhé ).

Các cụ tư vấn dùm e nhé. Và cụ nào rành về phần máy tính tư vấn giúp e luôn là vào thời điểm này, nếu e thích dòng ASUS thì nên mua máy nào? Ứng dụng văn phòng thì tất nhiên là cần phải có rồi, cùng với đó máy có cấu hình đủ mạnh để chơi mượt 1 số game offline như NFS, Tennis hay FIFA chẳng hạn.

Rất mong sự thảo luận và giúp đỡ của các cụ
Những chỗ đỏ thì chính cụ đã tự chọn LAPTOP rồi, tư vấn tư véo gì nữa :))

mamaincar

Xe tải
Cụ khẩn trương ra siêu thị bê ngay con Lap về cho khỏe quân. Chấm chấm mút mút mệt lắm, cứ bàn phím cứng, màn hình to, ứng dụng văn phòng, công việc đáp ứng đấy đủ là chuẩn nhất