So sánh Focus 1.8 MT va Vios 1.5 MT

ht900

Xe buýt
Bác chán chơi gửi cho em xin cái hình và giá cái đuôi cá cho Focus được không em đang quan tâm:6:.
@các bác quan tâm đến Focus: giá rổ như vậy thì các bác quyết thôi chứ so với Vios làm gì cho mất thời gian, ABS không có nhưng bù lại thì hệ thống 4 phanh đĩa của Focus 1.8MT em nghĩ cũng đã phần nào yên tâm rùi. Giờ này mà còn 1.8AT thì các bác khỏi phải lăn tăn cái vụ ABS với EBD nữa nhỉ:69:

chan_choi

Xe máy
ok, bác nhớ (b)(b)(b)(b) em nhá

ngoc enzo

[Tịch thu bằng lái]
em tưởng tất cả dòng focus đều trang bị phanh ABS:ohmy:

luudancay

Xe tải
Hệ thống ABS rất quan trọng:

ABS là viết tắt của cụm từ "Anti-lock Brake". Ban đầu, nó có tên tiếng Đức là "Antiblockiersystem" do nhà sản xuất thiết bị phụ trợ Bosch nghiên cứu chế tạo. ABS ra mắt tại Mỹ những năm cuối thập niên 1970 và ngay lập tức được coi là thiết bị an toàn có khả năng giảm đáng kể số vụ tai nạn giao thông và mức độ nghiêm trọng. Các thử nghiệm dưới điều kiện có kiểm soát cho thấy ABS khá hiệu quả và cần thiết cho các xe trong thời điểm hiện tại.
Các thiết bị chống bó cứng phanh ABS hiện đại gồm một máy tính (CPU), 4 cảm biến tốc độ trên từng bánh, bơm và các van thủy lực. Trong trường hợp phanh gấp, nếu CPU nhận thấy một hay nhiều bánh có tốc độ quay chậm hơn mức quy định nào đó so với các bánh còn lại, thông qua bơm và van thủy lực, ABS tự động giảm áp suất tác động lên đĩa (quá trình nhả), giúp bánh xe không bị chết cứng (hay còn gọi là "bó").

Tương tự, nếu một trong các bánh quay quá nhanh, máy tính cũng tự động tác động lực trở lại, đảm bảo quá trình hãm. Để thực hiện được điều này, hệ thống sẽ thực hiện động tác ấn - nhả thanh kẹp trên phanh đĩa khoảng 15 mỗi giây, thay vì tác động một lần cực mạnh khiến bánh có thể bị "chết" như trên các xe không có ABS.

Tác dụng của ABS là giúp quá trình phanh được trơn tru, an toàn. Nếu không có ABS, khi tài xế nhấn chân phanh một cách đột ngột, bánh dẫn hướng sẽ bị cứng nên không thể điều khiển được, dẫn đến mất lái và gây nguy hiểm.

ABS chỉ kích hoạt trong những tình huống phanh khẩn cấp và chân phanh sẽ rung giật để báo cho tài xế biết nó đang hoạt động

zeromanvp

Xe tăng
Nếu bác đặt tiêu chí tiết kiệm lên hàng đầu thì em tính cho bác như thế này. Cứ cho là Focus ăn hơn vios 2l/100 cây đi. Mỗi tháng bác đi 2000km, một năm bác đi 24000km. Như vậy khi đi vios bác tiết kiệm được 24000/100 x 2 x 11500 = 5520000d.

Đi một năm mà chỉ tiết kiệm chừng đó so với sự thua thiệt về đẳng cấp, sự tiện nghi, an toàn, performance... thì theo thiển ý của em là không đáng. Nhà em cũng đang chạy Vios (chủ đầu tư là ông cụ em) nhưng em đánh giá Focus hơn hẳn Vios

chan_choi

Xe máy
no, chỉ xe 1.8MT từ tháng 9/2007 đã ko còn phanh ABS+EBD rùi. còn trước đó thì có bác à(ngoại trừ 1.6 nhé)

luudancay

Xe tải
về tính năng các thứ thì vios sao so đc với focus nhưng mà em đang lan tăn về cái vụ ABS, sự an toàn là quan trọng nhất thế nên em đang phân vân civic với focus nên mua con nào, nếu mua focus thì chắc phải lắp thêm ABS và EDB nữa mà không biết rổ giá thế nào

ht900

Xe buýt
Theo em thì ở VN mình lắp thế nào được ABS và EBD hả bác luudancay, đúng là ABS & ESP rất quan trọng và là tiêu chuẩn bắt buộc phải có ở một số thị trường phát triển. Nếu bác đã phân vân giữa Civic và Focus thì em nghĩ bác chọn Civic đi bác, vì mọi người thấy so với Vios nên em nghĩ Focus là lựa chọn tốt hơn bác ạ.

chan_choi

Xe máy
sorry các bác nhé,thằng cố vấn dv nó vừa báo cho e là nếu lắp thêm ABS vào thì phải lập trình lại hệ thống xe nên nó khuyên là cứ để thế mà chạy.

oldman_hp1973

Xe máy
sorry các bác nhé,thằng cố vấn dv nó vừa báo cho e là nếu lắp thêm ABS vào thì phải lập trình lại hệ thống xe nên nó khuyên là cứ để thế mà chạy.
Ở VN em chưa thấy ông nào "lắp thêm ABS" cả. :102:

BABETNHE80

Xe tải
các pác cho em hỏi:
:102:lắp thêm đuôi , phanh ABS 2 cái này giá bao nhiêu tiền nữa a
Đuôi cá hay theo chuyên nghanhf gọi là cái rear spoiler. Cái này được khuyến mại kèm theo một bộ ghế da xịn trong đợt giảm giá này nên không phải mua. phanh ABS bác cũng không phải mất thêm tiền làm gì vì cái đấy bác tự sản xuất được :)) khi nào phanh thí thì cứ nhấp nhấp liên tục vài phát là thành ABS ngay ấy mà :)). Bác có muốn lắp thêm cũng không được đâu. Nói chung mình lái xe cẩn thân không phóng nhanh vượt ẩu thì chẳng mấy khi ABS phải hoạt động. Bác cứ yên tâm đi. em focus này rất đầm và bám đường nên ko sợ bị quay ngang xe khi phanh đâu. hihihi

chan_choi

Xe máy
Ở VN em chưa thấy ông nào "lắp thêm ABS" cả. :102:
có bác hỏi thì e biết đến đâu trả lời đến đấy, chứ đâu cứ phải vò đầu bứt tai đá thúng đụng nia như bác đâu:21::21::21:

hvhdragon

Xe tăng
Website
thamlotsanoto.vn
Nếu bác đặt tiêu chí tiết kiệm lên hàng đầu thì em tính cho bác như thế này. Cứ cho là Focus ăn hơn vios 2l/100 cây đi. Mỗi tháng bác đi 2000km, một năm bác đi 24000km. Như vậy khi đi vios bác tiết kiệm được 24000/100 x 2 x 11500 = 5520000d.

Đi một năm mà chỉ tiết kiệm chừng đó so với sự thua thiệt về đẳng cấp, sự tiện nghi, an toàn, performance... thì theo thiển ý của em là không đáng. Nhà em cũng đang chạy Vios (chủ đầu tư là ông cụ em) nhưng em đánh giá Focus hơn hẳn Vios
=> chuẩn không cần chỉnh
em cũng kết e ford này, nhưng băn khoăn mỗi cái là ko có ABS

series3

Xe tăng
Focus ạ, nếu phân vân với Vios AT thì còn được chứ MT thì không có cửa so với Focus đâu cụ ơi, chúc cụ mau có xe :)

hanhtoyota

Xe tải
Cửa đâu mà Vios so với Ford Focus, Ford Focus hàng toàn cầu lại đi so với em Vios sản xuất cho các nước nghèo, chất lượng của Vios cũng ko có cửa so với Ford Focus+nội thất, cảm giác lái,VIP,an toàn,chạy ổn định thì mấy cái này Vios còn lâu mới so với Focus, ở Châu Âu Toyota Altis vẫn cửa dưới so với Ford Focus huống hồ gì Vios.
Em đang phân vân 1 trong 2 em này Focus 1.8 MT va Vios 1.5 MT(c)(c).
mong các pác trong otofun cho em những lời khuyên bổ ích để em có thể sớm cưới vợ trong tháng 4 này
cám ơn các pác trước

cuongnguyen

Xe hơi
Hôm nay em đã đi nghía qua chú này. Nhìn chung là khá ổn với mức giá như vậy. Chất liệu nhựa nội thất nhìn có vẻ kém nhưng nói chung Vios không có cửa so.
Có bác nào biết thuế trước bạ 10% của chú này được áp trên tổng số bao nhiêu không? làm ơn cho em biết để còn tính toán thiệt hại. Sâu báo tuần sau sẽ có giá chính thức xem có bớt thêm được đồng nao không ( tất nhiên 24.8K là max ). Nhận xe trong vòng 1 Tuần lễ, không bị khan hiếm giả tạo.......

kid141218

Xe đạp
em đi tham khảo giá

Focus 1.8 MT (24.800 - có thế bớt)
Vios 1.5 MT ( 25100 - Không thể bớt - người ta đặt hết rồi hàng đang còn ít)

vậy xét về khía cạnh kinh tế thì Focus lại được một phiếu nữa rồi.

Mà mấy sales ford khá nhiệt tình các bác a.:101:

(b)(c)(c)(b)(c)(c)(b)

chọn focus

khuyên bác nên sắm focus 1.8.Em chạy rồi mới thấy focus êm hơn hẳn, không rung lắc gì so với vios vừa ồn vưf chật ních. Nếu hàng ngày bác chạy không có vợ cả (hoặc vợ cả < 40 ký )bên cạnh thì không sao, cứ mua vios.

BABETNHE80

Xe tải
Có bác nào biết thuế trước bạ 10% của chú này được áp trên tổng số bao nhiêu không? làm ơn cho em biết để còn tính toán thiệt hại. Sâu báo tuần sau sẽ có giá chính thức xem có bớt thêm được đồng nao không ( tất nhiên 24.8K là max ). Nhận xe trong vòng 1 Tuần lễ, không bị khan hiếm giả tạo.......[/quote]
vụ nộp thuế trứoc bạ này không biết đã cụ nào đi đăng kí xe sau 1/4 chưa nhi? ko biết bọn thuế nó áp thuế trứoc bạ cho các dòng xe trong nứoc the kiểu nào - theo giá công bố của các hãng xe hay là theo một biểu áp riêng của nó nhỉ. em forcus này mới giảm giá em sọ bon thuế nó chưa biết tính thuế thế nào đâu. :)). bác nào có kinh nghiệm thì chỉ bảo cho anh em với nhé

thehai

Xe tải
Chúc mừng bác đã có lựa chọn sáng suốt cho e 4Cus:41::41::41:. ABS và EBD chỉ cần khi bác thường xuyên đi tốc độ cao thôi, nếu bác lái Pro rồi thì cũng đâu cần lắm. Cái đó còn liên quan đến chip điện tử cảm biến.... nói chung là e chưa nghe vụ bác nào có khả năng lắp thêm đâu. Có lẽ ford nghĩ e nó mình mảy dày rồi nên cũng cắt cả 1 bên túi khí nữa thì fải:P
Mà hình như với giá 24k là có cả khuyến mãi ghế da và gì gì đó hay sao nhỉ?:^) (e nghe fong fanh ở đâu đó) Ở HN là 12% trước bạ chứ bác:ohmy::ohmy::ohmy: