So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

vietran

Xe ba gác
Cụ cứ nói, càng nhiều càng hay, nhưng gộp trong 1 còm thôi :))
Vâng cám ơn cụ, em sẽ rút kn, sở dĩ để còm ngắn vì sợ dài lê thê đọc mệt, mí lại câu km =))
em thêm 1 còm xong đi uốn bia vì bạn nó đang đến rồi.
Chúc các cụ lái xe an toàn với đôi mắt đẹp lonh lanh của cô vợ 2 đỏnh đảnh của mình, ngày xưa em đi xe cũ đèn tối khổ lắm, nhất là lúc quáng gà (giờ 7pm-9pm) hoặc đèn ngược chiều sáng quá. Nên đèn ô tô là vô cùng quan trọng.

m0904253539

Xe hơi
Có lẽ bác không nên bán hàng ở đây đâu.
Bác đưa mấy cái bóng cho mình test và gửi báo cáo cho anh em OF như 1 người dùng thì tốt hơn.

Bóng dùng chip XHP70 như hình mình mua giá dưới 1.7 triệu/đôi ạ
Cụ inbox giúp e chỗ cụ mua với ah. Cảm ơn cụ.

Gửi từ SM-G935F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

MinhPT

Xe tăng
nhiều người nhầm tưởng về độ sáng của Led, như cụ gì làm thí nghiệm ở trên, cụ ấy làm sai cách nên kết quả sai, k phải cứ đặt máy đo cách 1 m rồi so sánh kết quả
Gặp spammer vô địch rồi.
Quang thông mình nói ở mấy bài trên rồi. Cách làm của mình ko phải đo quang thông.

vietran

Xe ba gác
Chào các bác,

Xu hướng LED có từ lâu rồi, mình đã bắt đầu topic từ 1/10/13 lúc 20:25, https://www.otofun.net/threads/den-pha-cot-dung-led.582261/

Vì không phải shop bán hàng, chỉ amateur nghịch ngợm thôi nên hôm nay mình làm thử nghiệm tí cho vui về LED: test độ sáng của đèn oto dùng chip XHP70 (đang là mới nhất tới thời điểm hiện tại), XHP50, và Halogen

1. XHP70: theo thông số: 55W, 6600LM; thực tế 50W, đo độ sáng cách 1m, 621LUX

2. XHP50: theo thông số: 40W, 4800LM; thực tế 32W, đo độ sáng cách 1m, 380LUX

3. Halogen H7, OSRAM Night plus 90 (quản cáo là sáng hơn 90% so với bóng chuẩn: theo thông số: 55W, (chưa có số) LM; thực tế 47W, đo độ sáng cách 1m, 83LUX

Cường độ sáng tối đa LUX/W của LED gấp 7 lần Halogen các bạn ạ.
Vậy lý do gì không thay hết bóng sợi đốt đi?
Nhưng chọn LED nào? Vấn đề này sẽ tiếp tục vì LED cũng được cải tiến và nâng cấp khá nhanh.

(Bật mí giá mình đã mua (MÌNH KHÔNG BÁN nhé):1 cặp XHP50 giá dưới 900n; 1 cặp XHP70 giá dưới 1.7tr (tại thời điểm post bài))

Dự kiến còn vài các loại test và đo kiểm nữa, nhưng chưa có thời gian làm"
1. Đo thự tế ánh sáng theo khoảng cách khi lắp lên xe.
2. Đo nhiệt độ trong đèn theo thời gian

Nhưng tạm thế đã, các bác thích lọ mọ thì cùng làm cho vui nhé.
Đọc lại xem mình đã viết gì đi nhé:
"Độ sáng led gấp 7 lần sợi đốt các bạn ạ" "sao k thay hết sợi đốt bằng led đi"
Nhảm k gì có thể nhảm hơn, dù có buôn đèn led hay mù tịt k biết gì thì cũng k nên nhảm như vậy.
Nếu thực sự k cố tình và k biết mình sai ở đâu, thì nếu cầu thị sẽ chỉ cho mà biết.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Bây giờ so độ sáng Xenon tàu (cũ) với LED XHP70 với projector Đài Loan nhé:
Các bác nhìn hình này và đoán kết quả nhé, cái nào là Xenon, cái nào là LED nhé

Đến Mấy cái xe rẻ tiền matiz taxi thải hồi sau khi lắp xenon tàu xong cũng phải tháo ra vứt bỏ, lại đem đồ vứt bỏ đấy ra so, chả nhẽ k còn cái gì để so

vietran

Xe ba gác

Quang thông halogen 90lm, k phải có mười mấy như thớt nói, hay thớt tưởng bóng halogen là bóng sợi đốt cổ lỗ quang thông 10 =))

MinhPT

Xe tăng

Quang thông halogen 90lm, k phải có mười mấy như thớt nói, hay thớt tưởng bóng halogen là bóng sợi đốt cổ lỗ quang thông 10 =))
Xin lỗi bác, bác chỉ ra chỗ nào mình nói mình đo quang thông?
Nói thật đi, bác hiểu quang thông là gì?
Bác rất thông minh, nhưng mà nguy hiểm nếu chỉ nói cho vui

MinhPT

Xe tăng
Đến Mấy cái xe rẻ tiền matiz taxi thải hồi sau khi lắp xenon tàu xong cũng phải tháo ra vứt bỏ, lại đem đồ vứt bỏ đấy ra so, chả nhẽ k còn cái gì để so
Hãy nói cho mình, bác và cả nhà bác có chỗ nào không dùng hàng tàu. Xenon do tàu sản xuất thì nói là là xenon tàu, không đúng sao?
Bác có gì để so sánh không?

Hãy nói cho mình, bác và cả nhà bác có chỗ nào không dùng hàng tàu. Xenon do tàu sản xuất thì nói là là xenon tàu, không đúng sao?
Cụ còn đạp xe không đới .. con MTB dựng toàn đồ ngon trước còn không ...

MinhPT

Xe tăng
Cụ còn đạp xe không đới .. con MTB dựng toàn đồ ngon trước còn không ...
Ôi, lâu lắm mới gặp bác.
Mình vẫn đạp xe đấy, vẫn đi đường đấy.
Trong hình chụp test ánh sáng vẫn còn con xe đấy, hehe. Lười thay đổi quá.

Bác còn đạp xe không?

Ôi, lâu lắm mới gặp bác.
Mình vẫn đạp xe đấy, vẫn đi đường đấy.
Trong hình chụp test ánh sáng vẫn còn con xe đấy, hehe. Lười thay đổi quá.

Bác còn đạp xe không?
Dạo này em bận nên lâu không đạp .. lúc nào rỗi đạp lại cho vui nhé .. đạp xe rồi chém gió .. vui phết ..

linhtrang261

Xe tải
Mình lắp cho 1 người bạn trên Santafe 2015, lắp đèn cos, bóng H7, XHP70, tốt hơn hẳn XHP50, và đương nhiên hơn Halogen nguyên bản nhiều.
Trên xe của mình, không lắp được XHP70 nên chỉ lắp XHP50. Cảm nhận đá pha phê cực, nhưng cos thì không đẹp, cắt không nét, sáng hơn Xenon tí. Có lẽ do đèn cũ quá.
Pha của forte có lắp dc ko Cụ?.bên cos e đã độ bi

vietran

Xe ba gác
Xin lỗi bác, bác chỉ ra chỗ nào mình nói mình đo quang thông?
Nói thật đi, bác hiểu quang thông là gì?
Bác rất thông minh, nhưng mà nguy hiểm nếu chỉ nói cho vui
thực ra bây giờ thì em đã hiểu là bác chả hiểu gì về ánh sáng, được cái cũng chịu khó nghịch ngợm nghí ngoáy, nhưng nghịch phải trên cơ sở kiến thức lý thuyết cơ bản, và lý thuyết cơ bản phải có thực tiễn. Cái quan trọng nhất là phải biết lắng nghe và học hỏi, còn có học nổi hay không lại còn do khả năng nhận thức, nhhưng chưa biết gì mới trong giai đoạn nghịch ngợm mò mẫm mà dám cãi lại nhem nhẻm thì k bao giờ có ai chỉ cho biết và học nổi bất cứ cái gì đâu.
Chào thân ái và quyết thắng =))

vietran

Xe ba gác
ôi tưởng bác thế nào, nhà toàn hàng tàu chả trách.
Cụ hỏi thì em cũng xin giả nhời ạ, những tgứ mà nhà em k dùng hàng tàu:
1. Nhu yếu phẩm, lương thực thực phẩm, điện, ga,...thưa với cụ là em ăn gạo Việt và thi thoảng có gạo Thailand, k bao giờ nhà em ăn gạo tàu, bác có ăn gạo tàu ở đâu em k biết, nhưng gạo tạo chỉ lừa bán cho những kẻ ngốc nghếch ngu ngơ mà thôi, thường em ăn gạo séng cù, Mường Khương, Lào cai. Lợn thì có mối lợn sạch do VN sx, lương thực thực phẩm hàng Việt, đôi khi có làm tí bò úc bò mỹ cá hồi Nauy chứ k bao giờ ăn trắm đen hay cá tầm tàu, nhé cụ, nước Phần lan của Việt...
2. Phương tiện đi lại: em có 1 cái xe đạp Nhật và 2 cái xe ô tô, từ trước đên snay em dùng qua nhiều xe nhưng chưa bao giờ đi xe ô tô tàu cụ ạ, đèn xenon trên xe em là nguyên bản và của chính quốc sx, tất cả thiết bj trên xe kể cảlốp dựaphòng k thấy chỗ nào ghi made in china
3. Thiết bị thông tin liên lạc: cái BB pp của em ghi made in mexico, đừng nói mexico là tàu nhé, còn máy bàn panasonic made in thailand
4. Nhà cửa vật kiến trúc: nhà em làm bằng gạch tuynen Cầu Ngà Bắc Ninh, xi măng Việt, thép thái nguyên cụ nhe, gỗ sàn Inova made in Mã lai, em éo bao giừo thèm dùng sàn gỗ tàu rẻ tiền đi cho mốc chân nhá
5. Đồ dùng thiêt bị điện trong nhà: điều hòa em dùng daikin cụ nhé, lé ngu gì đu mua 3 cái hàng nhái của tàu dùng 3 bữa hỏng, daikin đắt gấp đôi nhưng bền gấp 10 lần chr ngu gì đi mua hàng tàu, dùng yên tĩnh mát mẻ chứ k như cối xay lúa; quạt pana mitshu made in thailand nhá, tivi sony mã lai sx, tủ lạnh, máy giặt nhật rồi, đương nhiên, made in japan xịn đét...
6. Thiết bị nhà bếp: ca ta nhập eu, máy rửa bát made in newzeland
7. đồ lặt vặt khác: ấm chén minh long, ly tiệp, bát minh long, ...
.....
thôi thế thôi kẻo lạc chủ đề, nhưng vì thớt bác lập mà bác hỏi nên nói dài tí, chứ thớt người khác em không dám. Sở dĩ phải nói dài để bác và nhiều người hiểu rằng: những cái chúng ta ăn vào mồm, nhà ta ở, xe ta đi, xăng ta dùng, nước ta uống, tivi ta xem, quạt ta dùng....có rất nhiều đồ tốt và hợp lý, sao trong đầu cứ bị tà nghĩ ám ảnh là hàng tàu đểu mới là cái phải dùng và mọi ngừoi đều dùng, chả nhẽ nhiều người bị bỏ bùa mê thuốc lú thế sao.
mà nói cho cụ biêt nhá, đừng nghĩ em k dùng hàng tàu là em k biết hàng tàu, tiêt lộ là em kiếm 1 đông stiền khởi điểm cũng là oánh hàng tàu và nhiêu fnăm oánh hàng tàu qua tất cả các hình thức, và em sang tàu qua tất cả các cửa và các kiểu: từ bè mảng, đi thuyền sắt cmnt, đi sổ thông hành, đi hộ chiếu phổ thông và đi hộ chiếu công vụ miễn visa. đèn led tàu thì em đi 3 ngày mới hết ở triển lãm catoon fair Quảng Châu.

thôi đi ăn sáng để trưa còn bú riệu, chào bác, chúc bác hạnh phúc với đống đồ tàu của mình

MinhPT

Xe tăng
thực ra bây giờ thì em đã hiểu là bác chả hiểu gì về ánh sáng, được cái cũng chịu khó nghịch ngợm nghí ngoáy, nhưng nghịch phải trên cơ sở kiến thức lý thuyết cơ bản, và lý thuyết cơ bản phải có thực tiễn. Cái quan trọng nhất là phải biết lắng nghe và học hỏi, còn có học nổi hay không lại còn do khả năng nhận thức, nhhưng chưa biết gì mới trong giai đoạn nghịch ngợm mò mẫm mà dám cãi lại nhem nhẻm thì k bao giờ có ai chỉ cho biết và học nổi bất cứ cái gì đâu.
Chào thân ái và quyết thắng =))
Không hiểu bác có kiến thức về ánh sáng không? Bác có hiểu lý thuyết và có thực tiễn không? Và bác nói thật xem, bác biết lắng nghe không?
Nếu có kiến thức, kinh nghiệm hay thực tiễn, hãy mang ra chia sẽ, không nên chỉ nói nhận xét của mình.

Vì sao mình không nói lý thuyết, vì tiêu đề bài viết nói so sánh độ sáng, mình làm thế nào mình nói đúng như vậy.
Vì sao mình không nói lý thuyết, vì cái cần là thực tế, tuy nhiên, bác muốn nói về lý thuyết thì mình mời bác, môn này với mình là dễ.

vietran

Xe ba gác
Không hiểu bác có kiến thức về ánh sáng không? Bác có hiểu lý thuyết và có thực tiễn không? Và bác nói thật xem, bác biết lắng nghe không?
Nếu có kiến thức, kinh nghiệm hay thực tiễn, hãy mang ra chia sẽ, không nên chỉ nói nhận xét của mình.

Vì sao mình không nói lý thuyết, vì tiêu đề bài viết nói so sánh độ sáng, mình làm thế nào mình nói đúng như vậy.
Vì sao mình không nói lý thuyết, vì cái cần là thực tế, tuy nhiên, bác muốn nói về lý thuyết thì mình mời bác, môn này với mình là dễ.
ơ thế cả chục còm trên về chiếu sáng k phải là chia sẻ thì là gì,
còn thực tế à, k phải cứ đem cái hình đo đểu mới là thực tế, thực tế cả đấy, đầy ông lắp xenon tàu tốn mấy triệu rồi lại mất công vứt bỏ, led tàu rẻ tiền rồi cũng đi vào vết xe đổ đấy thôi, đấy là thực tế chứ chả có lý thuyết nào cả

C180K

Xe buýt
ơ thế cả chục còm trên về chiếu sáng k phải là chia sẻ thì là gì,
còn thực tế à, k phải cứ đem cái hình đo đểu mới là thực tế, thực tế cả đấy, đầy ông lắp xenon tàu tốn mấy triệu rồi lại mất công vứt bỏ, led tàu rẻ tiền rồi cũng đi vào vết xe đổ đấy thôi, đấy là thực tế chứ chả có lý thuyết nào cả
Thôi 2 cụ bớt cãi nhau, dù sao cũng là trải nghiệm thực tế với cái bóng đèn. Chấp nhận được ko do người dùng cảm nhận, miễn là ko chói mắt người cùng chiều và ngược chiều. Còn bóng led dùng choá phản xạ thì không thể đem ra so với ánh sáng của đèn có gương cầu được.