[Funland] So sánh Công Phượng và Công Vinh lúc 20-21 tuổi

quochiep

Xe tăng
vâng em biết là Văn Hậu từ tt đào tạo Thái Bình, Duy Mạnh, Đình Trọng, Quang Hải từ tt đào tạo Gia Lâm của sở vhtt Hà Nội. Nhưng sau năm 15 tuổi, mà không có lò nào nhận thì các em chỉ có cách là nghỉ thôi, còn các trung tâm năng khiếu sẽ không đt tiếp. Các em này được chuyển qua lò đạo tạo trẻ của Hà Nội T&T ( lò T&T chỉ nhận 3 lứa là u13, u15, u17), ở đây các em sẽ được rèn luyện bài bàn, chuyên nghiệp nâng cao, các em thành công hay không, có lên chuyên nghiệp được hay không chính là từ đây. Đấy là 1 kiểu đào tạo ( có thể lấy ví dụ như Pogba hay Fabregas đều từ lò đào tạo trẻ khác, trước khi chuyển qua lò MU hay Arsenal), 1 kiểu khác là đào tạo từ nhỏ luôn. Nhưng Pogba hay Rav4 thì đều được coi là cầu thủ được đào tạo trẻ ở lò MU, và là cầu thủ homegrow
Đúng rồi , em có thằng em trc tập lò Viettel với 1 em hàng xóm tập lò Thể công cũ cũng chỉ đến 15 là về vì HLV đánh giá ko thi đấu chuyên nghiệp đc là cho về học văn hóa . Đc thi đấu chuyên nghiệp ko phải dễ cả 1 lứa thường chỉ đc 1,2 người .

faceid4

Xe tải
CV đã có QBV ở tuổi đôi mươi, CP thì có danh hiệu gì cho đến nay?
Trong vòng 4 -5 năm nữa CP vẫn ăn cơm tuyển thường xuyên nhưng nếu không đa dạng cách chơi bóng thì ngay cả QBĐ cũng không có cửa. Làm Người Hùng Thầm Lặng, CP sẽ được yêu mến nhiều hơn.
Thằng CP chỉ giữ phong độ như giải rồi thêm một giải nữa thì top 3 có gì là khó.

Xe gòng

Xe điện
Bình tĩnh thôi cụ ơi! Em đảm bảo 1 điều các cụ fan cuồng Quyến béo đều bị ám ảnh bởi Thái Lan nên thấy nó có 1 trận đá hay trước Thái thì tâng nó lên cao.

Em hỏi lại phát nữa là ngoài cái SG2003 ra thì Quyến béo còn thể hiện đc ở đâu nữa? Có cần em đem mấy bài báo năm 2004 ra để các cụ thẩm xem Quyến béo bị chỉ trích vì xuống phong độ từ ngày đó ko?

Khoảng cách giữa U23 và ĐTQG là cực kì lớn. Cứ nhìn U23 mình đá thế nào với khi lên Asiad đá thế nào là đủ hiểu. Quyến béo chỉ mới thể hiện ở cấp độ trẻ.

Và em chưa từng thấy 1 đất nước nào tôn thờ 1 thằng cầu thủ chỉ xuất sắc 1 giải đấu trẻ như thánh cả! Đa phần các cầu thủ trẻ nó chưa hoàn thiện kỹ năng nên thằng nào phát triển sớm thì sẽ nổi sớm thôi.

Lấy tennis ra làm VD, nếu tính đến năm 21 tuổi thì Federer chả là cái quái gì so với Murray :)) . Giả thử ông Murray chấn thương, nghỉ hưu luôn lúc đó, liệu các cụ có đồng ý là Murray mà ko bị chấn thương thì sẽ thành công hơn Federer chăng?
Tóm lại, các cụ đang sử dụng một giả thuyết ko có thật, ko có bất cứ cơ sở nào chứng minh.
Nên nhớ, Quyến nó bán độ vào cuối 2005 nhưng từ cuối 2003 đến cuối 2005, nó có tới 2 năm thể hiện mình mà ... chả làm đc gì cả. Mọi tinh hoa của nó ở trong năm 2003 cả rồi! Nói 1 cách khác, nó là CẦU THỦ MỘT MÙA, kiểu như Jamie Vardy, như Andrea Belotti bây giờ vậy.

Cụ ơi! Bẩm sinh thì đầy thằng, nhưng từ bẩm sinh lên đẳng cấp là câu chuyện cực dài.

Cho cụ xem clip về thằng ku này, bẩm sinh nó cao thế nhưng giờ nó đang thất nghiệp ở tuổi 21 đấy :))

Quyến béo chỉ thể hiện kỹ thuật ở cấp độ trẻ ao làng thôi cụ. Chừng đó thì thằng Phượng nó làm còn giỏi hơn vì nó còn đá với cả đội trẻ châu Á cơ :))

Tóm lại em chưa thấy bất cứ chứng cứ gì mới của các cụ fan Quyến béo chứng minh rằng Quyến béo sẽ thành cầu thủ vĩ đại nếu ko bán độ :)) , vẫn chỉ là câu từ "cảm xúc, quái, kỹ thuật siêu" rất mơ hồ và đầy cảm tính ;))
quan điểm yêu ghét của từng người thôi, tranh luận kiểu ấy thì ko có hồi kết!!!! Cảm xúc là những thứ không thể cân đo đong đếm được...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hài ở chỗ nào vậy cụ, e chả ưa thằng nào của Nghệ đá bóng nhưng vic gì ra vic đó, tiền đạo ko lấy số bàn thắng làm thước đo trình độ vậy chắc lấy số lần ngồi ghế dự bị để đo chắc, nó lên tuyển ghi bàn sòn sòn, hơn 10 năm lăn lộn các clb, đá cho đội nào đi nữa tỉ lệ ghi bàn của nó cũng cao ngất ngưởng, 0,6-0,7 bàn / trận. Đá thuê cho 2 clb nước ngoài, mới kịp đá có 12 trận đã bỏ túi 3 bàn cả ở Âu Á, chịu khó tìm lại clip lúc nó 18-19t xem đá nó chả khác mie gì bọn JP - Hàn đá, tốc độ nó xé gió đấy, ngày trước nó chuyên đá dạt cánh, chả có ô hv nào của VN lúc đó đủ sức để kèm nó đâu. Một thăng chân ướt chân ráo vào nghề cn mà 19t đã đoạt QBV không phải rất giỏi thì chỉ có thể là chuyên gia trong ngoài nước họ mù hết. Gần chục đời hlv nội ngoại cầm quân nó là thằng mặc định 1 suất mà ko cần biết phong độ ra sao, sự nghiệp cá nhân 3 qbv thì đến nay nó ko là tượng đài thì còn ai hơn nó :)
Em có nói gì đâu. Chỉ bảo là nâng tầm CV lên làm tượng đài thì buồn cười thôi. :D

funny_men

Xe tải
Công vinh mặt mỏng, môi mỏng xảo quyệt chỉ là dạng gặp thời thôi, sau vụ bán độ do cầu thủ nghệ cầm chịch đi tù cả nút nên nó mới phất. Thời đó cu này tuổi lol gì mà được bàn bạc, chỉ là thèng dự bị

Nếu xét về mặt kỹ thuật thì chả so được với bất cứ TĐ sao số nào, nó được mỗi chạy chỗ và quả cứa lòng ở bên cánh phải là hết vị. Còn khoản nịnh bợ, kết bè phái và nuôi cả đống nhà báo thì thèng này là số 1, chả cầu thủ nào hơn được kể cả đại ca thắng tù nhà nó

Riêng cái chuyện đặt tay lên ngực trái thề thốt trước mấy trăm CĐV tp HCM trên sân thống nhất là sẽ hết mình vì clb, sau khi đốt gần 200 tỏi đội bóng ở đáy bảng xếp hạng nó té khẩn trương. Sém chút clb HCM xuống hạng. Thế mới biết nó là loại người ntn!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em thích CP nhất, đá với đội mạnh hơn bóng vào chân em nó là em nhen nhóm hy vọng còn chuyền cho đồng đội mà không phải dọn cỗ để sút ngay thì em nghĩ thế nào cũng ... mất bóng. Đừng hỏi lý do vì em không biết, đơn giản thích là thích thôi :))

Xe gòng

Xe điện

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Công Phượng và Công Vinh, lức tuổi 20-22 đếu đã giành huy chương vàng VFF.
Công Vinh chạy chỗ giỏi. chớp thời cơ giỏi.

Công Phượng thì có khả năng tự tạo cơ hội và quấy rối hàng thủ đối phương.

Nếu đấu với những đội cao, to thì có lẽ Công Phượng lợi thế hơn nhờ kỹ thuật.

Em thích Công Phượng hơn, mặc dù nó vẫn cắm đầu lao vào đối phương, nhưng có cơ hội đột biến.

Mời các cụ chém
Thành tích tập thể thì ngang nhau: vô địch aff cup, tứ kết asian cup.
Thành tích cá nhân thì Vinh hơn vì Vinh có 2 bóng vàng còn Phượng thì ko.
Ps: thành tích giải trẻ ko tính tiền nhé.

juve99

Xe cút kít
Em có nói gì đâu. Chỉ bảo là nâng tầm CV lên làm tượng đài thì buồn cười thôi. :D
Cụ xem cách đá VT bây giờ rồi hình dung ra CV lúc nó 18-20, cũng kiểu vọt rất nhanh đoạn ngắn, nhưng thằng Vinh nó chân dài và bứt tốc đoạn xa nó cho hv hít khói hết. VT rất nhanh đoạn ngắn nhưng k đua xa được, đặc biệt là tiền đạo nhưng ko biết sút bóng :)), thẳng Vinh thì ngược lại, ngay lúc mới ra mắt ở NA, VQ lúc đó đang dc coi là thần đồng, thì thằng CV nó cũng đã sáng rực rỡ tại VN lúc đó...

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, chữ nếu của cụ rất hay. Cụ có bảo Messi, Ronaldo chẳng là gì nếu Văn Quyến không bán độ cũng không ai phản đối được :))
Văn Quyến thì có cái j mà tài năng? Nó fhi được mấy bàn cho dtqg? Năm 2004 nó chưa bán độ thì thằng Vinh đã đoạt quả bóng vàng và trên tài Quyến nhiều rồi. Chả qua có mấy pha bóng đẹp nên được lăng sê thôi. Cái loại vừa yếu lại lười luyện tập, ăn chơi đang điếm như Quyến béo thì chỉ bằng móng tay thằng Công Vinh.

juve99

Xe cút kít
Em thích CP nhất, đá với đội mạnh hơn bóng vào chân em nó là em nhen nhóm hy vọng còn chuyền cho đồng đội mà không phải dọn cỗ để sút ngay thì em nghĩ thế nào cũng ... mất bóng. Đừng hỏi lý do vì em không biết, đơn giản thích là thích thôi :))
Pinsu lại thích e nhất\:D/\:D/

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Văn Quyến thì đỉnh cao rồi, tiếc là anh lại đi sai đường.
Đỉnh cao chỗ nào? Ghi được mấy bàn cho dtqg rồi mà đỉnh cao? Năm 2004 thằng Vinh đoạt quả bóng vàng, thằng Quyến có cái j? Cỡ thằng Quyến bóng đá VN có mà đầy. Thằng Vinh mới là huyền thoại lớn nhất bóng đá VN từ trước đến hiện tại.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vinh là dạng khổ luyện thành tài. Vinh không có được gọi là thiên phú cả. Nếu so Vinh t nên so với Đức Chinh. Tuy nhiên Đức Chinh đợt này dính vào MXH nhiều quá nên phong độ đi xuống. Nếu không kịp thời quay lại Chinh sẽ không tồn tại được ở ĐTVN nữa.
Phượng là dạng thiên phú và gần đây là khổ luyện. Nếu giữ vững sự phát triển này thì trong vòng 5 năm tới Phượng sẽ vẫn là chủ lực của ĐTVN.
Ko có thiên phú sao 19 tuổi nó đã đoạt quả bóng vàng VN hả cụ :)). VN được mấy người thiên phú hơn nó để 19 tuổi đoạt quả bóng vàng thế :)

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vậy theo cụ thì ai xứng là tượng đài của bóng đá Việt?

Nên nhớ Vinh nó là thằng giữ rất nhiều kỉ lục của bóng đá Việt, cũng là thằng đầu tiên đc đá chính thức tại Nhật và châu Âu, hơn thế, còn ghi đc bàn trong trận chính thức - điều mà đến giờ chưa cầu thủ VN thuần nào làm nổi. Nếu nó ko xứng thì chả ai xứng cả!

Còn nếu cụ đem Phạm Văn Rạng hay các cầu thủ VNCH ngày xưa ra thì em chú thích luôn là thời đó bóng đá châu Á cực yếu và số đội tham gia cực ít. Sau này, cỡ Cao Cường, Huỳnh Đức còn khướt mới sánh nổi thằng Vinh.

Em ko ưa cái mặt nó nhưng bảo nó ko phải tượng đài bóng đá VN thì chắc nước mình chả ai xứng.

juve99

Xe cút kít
Thành tích tập thể thì ngang nhau: vô địch aff cup, tứ kết asian cup.
Thành tích cá nhân thì Vinh hơn vì Vinh có 2 bóng vàng còn Phượng thì ko.
Ps: thành tích giải trẻ ko tính tiền nhé.
Nó 3 qbv đấy cụ, xem tỉ lệ ghi bàn của nó quá khủng, đá chưa dc 100 trận cho SLNA mà nó làm hơn 70 bàn mới dã man

Em đồng ý với cụ. Em dân NA, thua Q 2 tuổi. Năm em 17 hắn 19 đã thấy ăn chơi trác táng, vài ngày cặp 1 em, bar sàn tung zời mặt vếch ngược lên trời tưởng mình là bố thiên hạ rồi. CV thì yêu bạn cùng trường em, thi thoảng vẫn thấy đến đón đưa người yêu nhìn hiền lành thật thà hơn hẳn. CV khôn nhưng cũng là ngu khi quá thẳng thắn, những gì CV viết trong sách là sự thật, thời ấy các ông bóng bánh từ HLV tới cầu thủ đều chia bè chia phái, chặt chém bán độ...Nhưng nói ra thì lại bảo nói xấu bạn bè.
Nói tự truyện kiểu "Từ đội tuyển đến CLB, Tấn Tài không bao giờ chuyền bóng cho tôi" thì đồng nghiệp chả ghét
Có bạn nào kỳ công tìm tất cả các video các pha Tấn tài chuyền cho Cong vênh, ghép lại thành 1 clip dài, xem vui phết

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
1 phiếu cho CP. Léo nói nhiều :)). Mặt bằng lứa này so vs lứa trc riêng mặt thể lực thôi nó đã hơn đứt r. Hơn nữa lứa này đc đá vs nhiều đội đẳng cấp hơn nên nhiều kn cũng hơn. Còn e xin lỗi cụ nào ca tụng CV là vc câc cụ thôi. Nhưng vs e thì CV là ngôi sao gặp thời khi VN éo dành đc sự quan tâm của người hâm mộ. Chính lứa bây h mới kéo người hâm mộ quay lại vs bóng đá Việt và quốc tế hoá bóng đá VN. :D