So sánh chất lượng của xe đạp Giant China vs Taiwan

xedap.de

Xe đạp
Thương hiệu xe đạp Giant hiện nay không còn xa lạ với người tiêu dùng Việt.Thế nhưng vì hiện nay trên thị trường lưu hành cả 2 loại sản xuất tại China&Taiwan.Có bác nào đã dùng cả 2 loại xe đó xin cho biết ý kiến với ah.Tôi mới tập tò nên tậu 1 em Xtc 758 made in china,nhưng dạo này thấy các loại hàng hóa Tung của xuống cấp dữ quá nên đâm ra phân vân,(bù lại giá cả lại rẻ).Xin các cao thủ cho vài nhận xét chí tình.Cám ơn rất nhiều!
Xe của bác có nằm trong cái loại xuống cấp đó không?? Bác cho xin ít cảm nhận đi ..
Em cũng định đặt mua một em Giant Rapid Composite .. nên rất hóng cái thớt này ..

nhuongmkt

Xe hơi
chào các cụ em mới ra đời xin cho em ra nhập nhóm với

luongevina

Đi bộ
Các Bác chỉ giáo giúp em. mua xe giant chuẩn tại Hà Nội, địa chỉ nào tin cậy nhất. Cảm ơn nhiều

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Thương hiệu xe đạp Giant hiện nay không còn xa lạ với người tiêu dùng Việt.Thế nhưng vì hiện nay trên thị trường lưu hành cả 2 loại sản xuất tại China&Taiwan.Có bác nào đã dùng cả 2 loại xe đó xin cho biết ý kiến với ah.Tôi mới tập tò nên tậu 1 em Xtc 758 made in china,nhưng dạo này thấy các loại hàng hóa Tung của xuống cấp dữ quá nên đâm ra phân vân,(bù lại giá cả lại rẻ).Xin các cao thủ cho vài nhận xét chí tình.Cám ơn rất nhiều!
Chào cụ long bong !

Em đã dùng xe (hàng nhái) của China và hàng "hịn" của Taiwain, em có mấy nhận xét để bác tham khảo:

Trước hết em post ảnh chiếc xe China: khung thì chắc là hàng nhái, groupset đời khá cao, cứ có tí tiền lại nâng cấp, nhìn khá hoành tráng, tốn khá nhiều xèng với nó:

Chỉnh sửa cuối:

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Còn đây là chiếc xe Taiwan "hịn", hịn vì tự em vào Shop xe đạp /Đại lý của GIANT ở TW mua, tự tay em gửi lên MB và tự tay em nhận ở SB cùng chuyến đem về nhà, tự tay em lắp:

Chỉnh sửa cuối:

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
Theo kinh nghiệm bản thân khi sử dụng 2 xe này em thấy mặc dù xe China giá đắt hơn 1,5 lần, cấu hình cao hơn nhưng có lẽ khung không chuẩn hay do lắp không theo nguyên tắc, TC nào cả, cứ lắp được là OK nên đi không thoải mái, chóng mỏi mệt, hay hỏng vặt, hay phải vào "gara" sửa.

Còn xe TW mặc dù cấu hình thấp hơn, rẻ tiền hơn nhưng đi rất thoải mái, không mỏi mệt; mua từ T3 năm 2009, em sử dụng hàng ngày trừ ngày mưa và bận, TB đạp 15-20km, cuối tuần 50km. Cho đến nay chưa phải thay phụ tùng, trừ săm lốp, không phải tốn tiền nâng cấp ... như con China kia. em hoàn toàn yên tâm với chiếc xe này.

Theo em bác bike 173 nói chính xác vì em đọc ở trên internet thấy 70% tổng số xe đạp của tất cả các hãng trên TG hàng năm được sx tại China. Nhà em có mua 1 xe TREK của bác Tùng Trek hàng chính hãng Mết in Chai nơ đi từ cuối năm 2009 đến nay, xe rất tốt, cũng chỉ phải thay săm lốp, chưa phải thay gì, chưa phải vào ga ra, đi rất thoải mái, không có gì phải phàn nàn về em nó cả:

Vài dòng để cụ long bong tham khảo !!!

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng

congbinhxuong

Xe buýt
Quả thật GIANT China và Taiwan đã khác nhau thế rồi thì GIANT sang Châu Âu khác thế nào. Bản thân hãng này ở các thị trường khác nhau tên xe cũng khác nhau. Xem Catalog ở Châu Âu toàn tên lạ hoắc. Có một bác trong SG thấy quảng bá nhập nguyên thùng, model Châu Âu. thấy giá cũng xêm xêm.

xedap.de

Xe đạp
giant có nhà phân phối tại VN rồi mà cụ, vào đây tìm hiểu nè http://www.giant-bicycles.com.vn/
Theo em thì Giant Việt Nam (Việt Thắng) nhập khẩu từ China .. Các model mà Việt Thắng bán hầu như không có trên website của Giant TW ..
Trang web Giant TW: https://www.giantcyclingworld.com/
Trang web Giant CN: http://www.giant.com.cn
Còn hàng nào tốt em chửa biết.. riêng em cứ chính hãng TW cho nó sướng ..

Chỉnh sửa cuối:

congbinhxuong

Xe buýt

THANH-KTV

Xe hơi
tem giấy là em không chơi. made in china là chuẩn đó ít ai phàn nàn khi có cái chữ này

congbinhxuong

Xe buýt
Chào cả nhà! Mình xin góp vui mấy ý nhỏ sau, mong học hỏi thêm :

Hieện nay ở Việt Nam đã có nhà phân phối xe đạp Giant là Công ty Việt Thắng (tách ra từ Saigon Bicycles - Phú Mỹ Hưng thì phải)
- Các dòng Giant do Việt Thắng bán ra thuộc phân khúc thị trường nội địa China và tôi nhận thấy thông tin kỹ thuật chi tiết thường không được ghi rõ ràng, cứ mập mờ sao ấy. Kể cả website của Việt Thắng, phần chi tiết kỹ thuật cũng để trống. Chiếc Giant ATX-758 của Bác chủ thớt thuộc phân khúc China!
Lưu ý : các xe Giant thuộc phân khúc thị trường nội địa China thì khi search trên website chính hãng (Taiwan, USA, International...) hoàn toàn không thấy
- Ngoài Việt Thắng, thị trường còn dòng Giant thuộc phân khuc Âu-Mỹ được nhập về qua đường tiểu ngạch, phi mậu dịch. Dòng xe này khi ta search trên website của hãng thì có ngay, đầy đủ thông tin kỹ thuật chi tiết. Cấu hình rất chuẩn theo đúng công bố của nhà sản xuất. Cửa hàng nào bán khác cấu hình đó thì bạn có thể nghĩ ngay đến việc chiếc xe đó đã bị thay đổi đồ (miền Nam hay gọi là bị luộc đồ)
- Ngoài 2 dòng trên thì thị trường còn có hàng Fake, hàng giả. Loại hàng này thì tôi không rõ chất lượng đến đâu.

Tóm lại :Dù hàng Giant của Việt Thắng hay hàng Giant Âu - Mỹ thì hiện nay đa phần đều ghi Mada in China. Vấn đề ở chỗ : bạn mua chiếc xe cùng model với người khác, cùng giá nhưng cấu hình có còn đúng như từ nhà sản xuất không hay đã bị thay đổi 1 vài chi tiết (giá trị chênh lệch rất nhiều)

Vài ý kiến chia sẻ. Thanks all
Mình cũng có nhu cầu đi mua 1 cái để tập chứ ko phải tham gia đội đua gì cả nên cũng ko chú trọng lắm cấu hình cao như nhiều người. Tuy nhiên qua tham khảo thì cũng thấy như mê hồn trận. Giá bán khác nhau 1 chuyện nhưng cùng model xe nhưng cấu hình mỗi nơi một kiểu ? Có thể model dùng cho Châu Âu, TW, China khác nhau. Nhưng đây cùng TW, Chi na nhưng các cửa hàng cũng khác nhau. Trong catalog của Giant bán ở Âu, Mỹ thấy họ đề cấu hình tương đối chi tiết và nếu mua xe nguyên chiếc cứ đối chiếu là OK. Của China (hình như Việt Thắng bán đồ này là chủ yếu) toàn thấy nói cấu hình chuẩn theo Giant. Nhưng chuẩn xem ở đâu thì lại ko có ? Cuối cùng chỉ có biết tin vào người bán.

thieuthai138

Đi bộ
máy bác cho e hỏi , zậy ở sg mình chổ nào phân phân phối giant TW , chắc ăn tý zậy @@ e rối wa rồi . thĩ TW hơn:-w

Tit_mu_tap

Xe tăng
Trước em đi con giant talon 1 đời 2012 hàng taiwan và thử qua vài xe gian china thì thấy khác biệt tí tẹo nếu đi đường xa thôi, chứ đi ít dưới 50km thì em ko thấy gì.

Taiwan và China thì em nghĩ nó cũng như nhau thôi ạ
Nếu China hàng xuất châu Âu hoặc xuất Mỹ thì giá cũng gớm lắm.

thieuthai138

Đi bộ
ở sg mình thì chổ nào là đáng tin nhất zậy mấy bác .

ceoitdang

Xe hơi