So sánh Audi & Mercedez

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Audi bỏ logo đi thì chẳng biết xe gì.
BMW + MER vứt logo vẫn biết là xe gì.
Tuy nhiên về công nghệ thì Audi có vẻ hơn hẳn , ngay Porsche cũng dùng công nghệ Audi ,đặc biệt công nghệ dẫn động thì vi sai Torsen là sở hữu riêng của Audi VW.
Bên Đức em thấy dân văn phòng có vẻ chuộng Audi , BMW thì thanh niên, MER thì mấy ông làm doanh nghiệp tư và taxi ( chắc tại độ bền ).
Ở VN thì MER có vẻ bền hơn 2 ông kia,tuy nhiên đường xá không đi nhanh được nên Audi không thể hiện được điểm vượt trội . Cao tốc châu Âu mấy ông Audi với BMW chạy nhanh nhất , Mer thì lừ đừ , có thể tại thành phần thích chạy nhanh bên đó không mua Mer.
Môn hình xếp hạng của em :
-Hạng sedan nhỏ : 1-BMW 3 series 2- Audi A4 - 3 MER C
-Hạng trung :1-Audi A6 quattro 2-Mer E class 3-BMW 5 Series
-Hạng Full Size : 1-Audi A8 quattro 2-Mer S class 3-BMW 7 Series
-Cross over nhỏ : 1-Audi Q5 2-MER GLK 3-BMW X3
-Cross over to : 1-BMW X5 2-Audi Q7 3-MER GL

Ở hạng Real-SUV có mỗi MER G nên tất nhiên đầu bảng.

tinhtien

Xe hơi
làm 2 con cho nó máu

otohagiang

Xe container
AUDI từ A4 đến A8 em thấy na ná nhau, giống HYUNDAI SONATA VÀ HYUNDAI AZERA, HAY MER S VÀ MAYBACH, em thấy MER trông sang và chín chắn, còn AUDI trẻ trung hơn, em đánh giá thế này, các bác thấy sao, em dựa trên đặc điểm của xe, không dựa vào doanh số nhé, về xe hạng sang nhất MER nhì BIM tam AU tứ JAGUAR ngũ LEXUS, xe thể thao hạng sang nhất ASTON MARTIN nhì PORSCHE tam MASERATI, siêu xe và siêu sang không đề cập đến nhé, các bác thấy sao?

otohagiang

Xe container
@gaz69: em không nhầm thì X5 với Q7 cùng hạng với ML class thì phải, bác xem lại xem, em không nhớ rõ lắm, GL em thấy nó to đùng mà

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Trong danh sách liệt kê của em , không kể model cũ mới thì có mỗi con Audi Q5 em chưa đi thử,nên mới có danh sách như thế. Với lựa chọn của em thì vẻ bề ngoài chỉ chiếm 20% , nội y may ra 10%, còn lại là vận hành và cảm giác cho người lái.
Nói thật với các bác cảm giác lái của MER là chán nhất trong 3 hãng xe Đức kể trên ( không kể siêu xe nhé), bù lai được cái bền hơn .

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
X5 Width: 76.1 in.
Height: 69.5 in.
Length: 191.1 in.
Gross weight: 6327 lbs.

GL Width: 76.4 in.
Height: 72.4 in.
Length: 200.6 in.
Gross weight: 6944 lbs.

ML Width: 75.2 in.
Height: 71.5 in.
Length: 188.5 in.
Gross weight: 6240 lbs.

Bác muốn so X5 với ML cũng được nhưng em so hẳn với GL bởi phía trong X5 rộng suýt soát GL theo chiều ngang, vốn là cơ sở để em xếp hạng đánh giá . ( kích thước chiều ngang salon như nhau sẽ có cảm giác lái gần như nhau)Chiều ngang ML nhỏ hơn hẳn theo em nó nên xếp hạng giữa mới hợp lý. Hơn nữa BMW kg còn SUV to hơn X5 và Audi không có hạng tương đương ML nên xếp thế cũng hợp lý bác ạ.

RAVA

Xe ba gác
Trong danh sách liệt kê của em , không kể model cũ mới thì có mỗi con Audi Q5 em chưa đi thử,nên mới có danh sách như thế. Với lựa chọn của em thì vẻ bề ngoài chỉ chiếm 20% , nội y may ra 10%, còn lại là vận hành và cảm giác cho người lái.
Nói thật với các bác cảm giác lái của MER là chán nhất trong 3 hãng xe Đức kể trên ( không kể siêu xe nhé), bù lai được cái bền hơn .
-Em đã từng chạy X3-2.8i, Q5-2.0, GLK-3.0 (tất cả đều là xe đời mới nhất 2011) thì thấy nếu nói về hình thức (cả nội lẫn ngoại thất) thì lần lượt là Q5-X3-GLK, vận hành thì X3-Q5-GLK. Chính xác là về cảm giác lái thì Q5 hơn GLK nhưng vì em chạy Q5-2.0 nên yếu hơn GKL 3.0, có lẽ chạy bản 3.2 Mỹ thì sẽ hay hơn.~X(

otohagiang

Xe container
GLK trên em mới có 1 bé, theo cảm quan của em thì hơi xấu, nhất là hình dáng vuông vuông kiểu bao diêm, không vuông đẹp như G, riêng cảm giác lái theo em thấy MER chú trọng vào sự sang trọng, chín chắn chứ không thể thao tốc độ nên kém hơn, bù lại đứng đầu về sang trọng. À bác gaz ơi, cho em hỏi tí, chiếc G với RANGE ROVER về kích thước thì nó đồng hạng với LAND CRUISER VÀ PATROL phải không bác?

hungbm

Xe điện
Em từng chạy Cayenne, X5, GL 450, Q7. Theo đánh giá của em thì Cayenne số 1 rồi đến GL, Q7, X5 chán nhất

otohagiang

Xe container
Em từng chạy Cayenne, X5, GL 450, Q7. Theo đánh giá của em thì Cayenne số 1 rồi đến GL, Q7, X5 chán nhất
cayenne khỏi phải nói, tuy nhiên em thấy hơi nữ tính, Q7 là anh em của cayenne nên đi rất ok, gl hơi thô nhưng thô kiểu suv nên mang nét hầm hố, em kết nhất kiểu này, x5 thì nhìn thô nhưng lại thô kiểu crossover, thành ra nửa nam nửa nữ, các bác thì thế nào?

M3 lover

Đi bộ
Ec, sao lại cho X5 là tệ nhất, xét về thiết kế thì X5 mới đúng chất nhất chứ, lưới tản nhiệt và dàn đầu rất nam tính và cơ bắp, nắp capô toàn gân thế kia. Q7 thì quá nuột, GL thì lại quá xương xẩu, Cayenne thì đẹp ngoại hạng không tính chung vào. Về vận hành thì cũng tuỳ phiên bản, nếu mà đi of thì X5 chấp Q7 và GL ấy chứ, các bác cứ xem các clip thử nghiệm là biết ngay mà. Thân của GL và Q7 nhìn có vẻ dài quá, hơi trường xe nên nhìn nặng nề. Nhìn ngang thì X5 vẫn vừa vặn và nam tính nhất ấy...

Vọt lẹ, hihi, các bác nhìn nick của em là hiểu nha

kraz255b

Xe điện
Các cụ thân mến

em ít chữ, các cụ nào nhiều chữ thì phân tích giúp em nhé
không hiểu sao em thíc cái thương hiệu Audi thế, trong khi e đang đi Mer C
thanks!
mọi sự so sánh đều khập khiễng. và rất khó để so sánh hai hãng xe này.
Tốt nhất là trải nghiệm cả hai!

cukiss

Xe điện
Khiếp, cụ chủ đi MERC mà nại không phân tích được âu đì hê :P

0977123333

Xe buýt
Audi ghét nhất cái kiểu xe nhập về ko cho vão hãng được.nó bắt mua :( mem bờ ) 10k obma
Còn đối với mer thì bảo hành toàn cầu 2 năm,e khuyên 1 lần nữa là mer

hungbm

Xe điện
Ec, sao lại cho X5 là tệ nhất, xét về thiết kế thì X5 mới đúng chất nhất chứ, lưới tản nhiệt và dàn đầu rất nam tính và cơ bắp, nắp capô toàn gân thế kia. Q7 thì quá nuột, GL thì lại quá xương xẩu, Cayenne thì đẹp ngoại hạng không tính chung vào. Về vận hành thì cũng tuỳ phiên bản, nếu mà đi of thì X5 chấp Q7 và GL ấy chứ, các bác cứ xem các clip thử nghiệm là biết ngay mà. Thân của GL và Q7 nhìn có vẻ dài quá, hơi trường xe nên nhìn nặng nề. Nhìn ngang thì X5 vẫn vừa vặn và nam tính nhất ấy...

Vọt lẹ, hihi, các bác nhìn nick của em là hiểu nha
Em k xem mà là chạy đủ cả 4 loại xe trên nên nhận xét X5 máy 3.0 là chán nhất do yếu

zyn1990

Xe máy
e chạy thử Q5 r`, nchg là khá êm lái sướng vc :)) avt của e là Q5 luôn đó ạ nhưng 2.0 thôi :"> hx, nói thế liệu có bị mang tiếng là khoe khoang k ạ :((
Hiện tại thì e kết C200 2012 màu đỏ quá các cô dì chú bác ơiiiiiiiiiiiii :((((( nhưng k đủ xiền chắc phải múc cerato koup thôi +__+ chán nhờ :((

C180elegend

Xe máy
Bác Gaz69 mà nhận xét hồ đồ thế này thì bó tay với bác, trước đến giờ em cứ ngỡ bác là dân chuyên nghiệp, bác nhận xét thế này ở thớt Mercedes thì bác quả chẳng có tí chuyên nghiệp nào!

otohagiang

Xe container
Bác Gaz69 mà nhận xét hồ đồ thế này thì bó tay với bác, trước đến giờ em cứ ngỡ bác là dân chuyên nghiệp, bác nhận xét thế này ở thớt Mercedes thì bác quả chẳng có tí chuyên nghiệp nào!
hề hề, thế theo bác thì như nào mới là chuyên nghiệp, tôi thấy bác gaz nói đúng đấy, mer chủ yếu chú trọng đến độ sang trọng, độ êm ái và bền bỉ, xét về cảm giác lái thể thao có thể mer kém, nhưng riêng độ sang và bền lại hơn, bác gaz đã từng nói bác ấy là kẻ mê tốc độ, vậy nên so với bmw hay audi, mer chưa làm bác ấy hài lòng nhất, và chán là so với bmw và audi, còn đâu vẫn hơn ối hãng khác.

V8_Northstar

Xe buýt
khoản SUV em thích MER nhất, đặc biệt là G class, BIM với AUDI chưa có em nào đủ sức đập được thằng này, kể cả LAND ROVER cũng vậy, RANGE ROVER thì sang bằng G nhưng khoản offroad G cho hít khói, SEDAN thì em thích cả 3, MER hơi già nhưng thể hiện được độ chín chắn chững chạc và sang trọng, AUDI thì trẻ trung, thanh lịch, BMW là chiếc xe trung hòa cả 2 thằng kia, cảm giác lái thì BIM hơn, sang trọng thì MER hơn, công nghệ em nghĩ là AUDI, nói chung 3 em này mỗi em 1 vẻ mười phân vẹn mười một
như em đã bảo vs bác từ thớt trước...
technology ko có nghĩa là xe có bao nhiêu màn hình..nút bấm nọ kia...

technology
BENZ => BMW => VW (bao gồm Audi..Porsche)...
ko có nghĩa là xe đắt tiền hơn là hơn về Technology...

Lexus đắt tiền hơn VW..nhưng so vs VW..Lexus ko có tí công nghệ nào cả..
vẫn xài mạng Analog như xe GM và Benz đời 9x..
no coding and programing..
Toyota chỉ đợi người khác phát minh rồi mua về...
they do not invent anything..

Chỉnh sửa cuối: