[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Bài Hoa mù quáng thế này ko bị cô lập hơi phí.
Dù là gốc Hoa hay gốc gì thì họ đóng thuế cho ai? Họ là dân tộc thiểu số như bao nhiêu dân tộc khác trên đất nước mà họ sống. Họ giỏi hơn thì giàu hơn và đóng góp thuế nhiều hơn thì có gì sai? Thái, Sing, Việt, Mã... nếu kỳ thị họ thì họ vẫn ko thể về TQ đc cơ mà.
Khái niệm quốc gia chỉ phục vụ cho kẻ cai trị. Quan trọng nhất vẫn là ai thu thuế, và dùng thuế đó như nào.
Nó vẫn không hẳn thế cụ ợ. Như ở VN, người thiểu số như Tày, Thái... ngoài ý thức dân tộc thì họ đều tư coi mình là người Việt.

Nhưng người Hoa thì khác, sau rất nhiều đời họ vẫn coi mình là người Hoa chứ không phải người Việt (Mã, Thái). Với tâm lý đó, nếu để họ khống chế đến 80% nền kinh tế thì không phải là chuyện hay ho gì. Nhất là khi mẫu quốc của họ là Trung quốc ngày càng mạnh và dã tâm.

vo nho

Xe điện
Lương tôi chị ko phải lo, công việc và thu nhập của tôi đủ để huấn luyện + thuê vài tá nv trong vs ngoài nước có trình độ, trí tuệ, tài năng, nhân cách và sự khiêm tốn cao hơn chị mấy chục cái đầu là được. :)
Vâng mời anh...anh số 1 rùi. :)) :)) :))

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nó vẫn không hẳn thế cụ ợ. Như ở VN, người thiểu số như Tày, Thái... ngoài ý thức dân tộc thì họ đều tư coi mình là người Việt.

Nhưng người Hoa thì khác, sau rất nhiều đời họ vẫn coi mình là người Hoa chứ không phải người Việt (Mã, Thái). Với tâm lý đó, nếu để họ khống chế đến 80% nền kinh tế thì không phải là chuyện hay ho gì. Nhất là khi mẫu quốc của họ là Trung quốc ngày càng mạnh và dã tâm.
Không nên đánh đồng cụ ơi. Em có nhiều ông bạn bài Tàu một cách kinh khủng. Truy gốc ra hóa ra dân tộc Hoa. :D Đánh nhau với Tàu mình cũng có nhiều anh hùng liệt sĩ dân tộc Hoa lắm cụ ạ. Trung Quốc nó rộng thế nên cũng có nhiều vùng miền dân tộc mà, đâu phải là thuần nhất đâu. Ở Việt Nam mình qui thành dân tộc Hoa hết thì phải.

Kurumasuki

Xe container

Người thu thuế (cai trị) biết cách để ko ai chiếm tới 80% kinh tế có thể làm hại mình. Vả lại cả Hoa kiều và TQ đều ko thừa nhận nhau.

XSim

Xe container
Làm được nhưng không hiệu quả thì ko làm.
Lỗ nữa thì lại càng ko làm.
Vin là công ty tư nhân nên nếu không hiệu quả họ sẽ không làm, em nghĩ họ nhìn vào lâu dài chứ không phải trước mắt như cụ. Ngoài ra, nếu anh ấy làm được như mấy hãng xe Tàu, bán tốt ở thị trường trong nước cũng là OK rồi.

Trước mắt anh ấy chưa dùng tiền thuế của dân để phiêu lưu, xe anh ấy bán cạnh tranh sòng phẳng trên thị trường chả bắt ai phải mua cả. Như thế với một công ty Việt là em ủng hộ về mặt tinh thần rồi, các chiêu PR thuần túy marketing thì em không bàn.

rachfan

Xe container
Làm được nhưng không hiệu quả thì ko làm.
Lỗ nữa thì lại càng ko làm.
Mỗi nước có một chiến lược khác nhau cụ ợ.

Tất cả các nước sản xuất xe nội địa thành công về sau (Hàn, Trung) đều phải bảo hộ giai đoạn đầu rất lớn. Thái lan chon cách là nơi gia công lắp ráp xe cho các hãng thì đương nhiên họ không thể đánh thuế nặng xe nhập khẩu, cũng không thể nâng đỡ nhiều sãn xuất xe trong nước. Trong tình hình đó, lập 1 hãng xe nội địa hầu như là không khả thi. Nói chung, đó là sự đánh đổi của Thái lan.

Như Mã lai là nước có chiến lược sản xuất nội địa (Perodua, Proton) thì cũng phải bảo hộ SX xe trong nước rất nhiều.

Việt nam đang làm đại khái như Trung và Hàn giai đoạn đầu. Đó là một cách khác Thái lan, chứ không thể bảo Thái không làm thì Việt cũng không làm được. Nhất là khi VN có những 100 triệu dân và chỉ số sở hữu ô-tô mới có 23 xe/1.000 người, dư địa cho doanh số xe trong nước còn rất nhiều.

coolpix8700

Xe ngựa
Tàu làm được, Việt làm được sao Thái lại không làm được? Thôi cắp sách qua Việt học cho gần😁
Tầu là cái thị trường khổng lồ, cực hấp dẫn nên có thời gian dài họ đã đưa được rất nhiều yêu cầu cho các nhà đầu tư ngoại, như chỉ được liên doanh, thời gian phải chuyển giao các công nghệ tối thiểu,...
Thái cũng như VN thôi, được đầu tư đã mừng quýnh, chẳng thể và chẳng giám mặc cả để đưa những yêu sách mà người tầu đã làm.

Chỉnh sửa cuối:

Visser III

Xe tăng
Bên Thái cũng có diễn đàn pantip kiểu như OF mình. Bên đó cũng có những thành phần người Việt nói tiếng Thái, hay còn gọi là Việt nô như bên OF có thành phần người Thái nói tiếng Việt, Thái nô :D
Cụ nói be bé thôi kẻo người ta lại giật mình

XSim

Xe container
Người thu thuế (cai trị) biết cách để ko ai chiếm tới 80% kinh tế có thể làm hại mình. Vả lại cả Hoa kiều và TQ đều ko thừa nhận nhau.
Việc để một cộng đồng nhỏ chiếm tới 80% kinh tế là quá rủi ro rồi, nhất là cộng đồng đó luôn giữ văn hóa riêng không chịu hòa nhập với cộng đồng bản xứ. Việc này khác gì để một thằng khác kề dao vào tận cổ, dù nó có là bạn tốt đến mấy thì ai biết lúc nào nó có lòng dạ khác?

Thái Lan em thấy người Hoa hòa nhập rất tốt vào cộng đồng bản xứ nên thực ra cũng khó phân biệt, đâu đâu cũng là Hoa cả, đặc biệt vua, thủ tướng với giới tư bản đều Hoa. Cái này khác với Mã, Indo, Phi hay thậm chí Singapore (vẫn luôn phân biệt người gốc Ấn, Hoa và Mã Lai), không tính Sing thì ở ba nước kia, dân lẫn chính quyền đều có sự nghi kỵ người Hoa.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Người Hoa ở NN vẫn coi mình là người Hoa, không phải người TQ. Hoa kiều hoàn toàn không thích được xem là ng TQ.

Argo

[Tịch thu bằng lái]

Ai bảo cụ thế. Người Hoa đi đâu làm ăn ổn thì coi đấy là quê. Người Thái gốc Hoa tầm này 1 chữ Hán bẻ đôi không biết (may ra bẻ 3 thì khá hơn chăng).

coolpix8700

Xe ngựa
Ai bảo cụ thế. Người Hoa đi đâu làm ăn ổn thì coi đấy là quê. Người Thái gốc Hoa tầm này 1 chữ Hán bẻ đôi không biết (may ra bẻ 3 thì khá hơn chăng).
Ngày xưa người Hoa ở phía bắc thì đến đời thứ 3 rất nhiều người vẫn chưa biết tiếng Việt.
Ở nước ngoài thì dù có gốc HK, Đài,... họ vẫn coi lục địa là TQ.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa người Hoa ở phía bắc thì đến đời thứ 3 rất nhiều người vẫn chưa biết tiếng Việt.
Ở nước ngoài thì dù có gốc HK, Đài,... họ vẫn coi lục địa là TQ.
Ngày xưa em không biết. Em thấy gì thì nói thế cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày xưa em không biết. Em thấy gì thì nói thế cụ ạ.
Thời trước 1978 thì HP có phố khách, Hồng Gai không có phố riêng nhưng người hoa đông không kém người Việt.
Ở HN thì những nhà hàng mỳ vằn thắn, mấy ông bán dạo kẹo kéo ma ni, bi don don,... toàn người gốc tầu cả.
Đại đa số chỉ nói được mấy câu tiếng Việt lơ lớ. Có 1 gia đình tụi em hay đến cán mỳ sợi, anh con trai tên là Coóng khi nói chuyện cần ra hiệu. Anh ta phải là thế hệ tứ 3 hay hơn, vì trong nhà có cả ông và bố,...

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Thời trước 1978 thì HP có phố khách, Hồng Gai không có phố riêng nhưng người hoa đông không kém người Việt.
Ở HN thì những nhà hàng mỳ vằn thắn, mấy ông bán dạo kẹo kéo ma ni, bi don don,... toàn người gốc tầu cả.
Đại đa số chỉ nói được mấy câu tiếng Việt lơ lớ. Có 1 gia đình tụi em hay đến cán mỳ sợi, anh con trai tên là Coóng khi nói chuyện cần ra hiệu. Anh ta phải là thế hệ tứ 3 hay hơn, vì trong nhà có cả ông và bố,...
Em đang nói về người Thái gốc Hoa cơ mà. Cụ minh mẫn lên tí ti giúp em. Tổ lái thế loãng ra.

Trạng thái
Thớt đang đóng