[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

FeAuto

Xe tải
Vậy tổng kết là cụ bẩu mấy thằng quản lý nó đánh thuế cao để cho người dân không mua xe ôtô phải đi xe máy là bọn kill người rồi!
E đang nói chạy ẩu thôi. Còn cái khác e k quan tâm cụ ạ.

FeAuto

Xe tải
Dốt toán nó khổ thế đấy.

clickhna123

Xe đạp
Cụ quanh co quá thể. Đang bảo số người chết do tai nạn giao thông của thái cao hơn thì cụ lôi số xe ô tô của nó ra dọa. Rồi giờ kêu là số người chết trung bình vì tai nạn giao thông do xe máy của việt nam cao hơn ở thái lan. Em hỏi cụ đi xe máy bị tai nạn nguy hiểm hơn hay đi ô tô tai nạn nguy hiểm hơn. Theo ý cụ là bọn thái dù đi ô tô vẫn chết nhiều hơn nên chứng tỏ ý thức giao thông của nó kém xa việt nam hả

Grayson

Xe buýt
Cụ quanh co quá thể. Đang bảo số người chết do tai nạn giao thông của thái cao hơn thì cụ lôi số xe ô tô của nó ra dọa. Rồi giờ kêu là số người chết trung bình vì tai nạn giao thông do xe máy của việt nam cao hơn ở thái lan. Em hỏi cụ đi xe máy bị tai nạn nguy hiểm hơn hay đi ô tô tai nạn nguy hiểm hơn. Theo ý cụ là bọn thái dù đi ô tô vẫn chết nhiều hơn nên chứng tỏ ý thức giao thông của nó kém xa việt nam hả
Số ô tô dân Thái sở hĩu nhiều gấp 10 lần VN
Số người chết vì đi xe máy của VN nhiều gấp rưỡi của Thái (tương đương dân số VN khoảng gấp rưỡi Thái)
Vậy mới nói VN đáng tự hào toàn diện quá thể, cụ còn muốn gì nữa? ;))

clickhna123

Xe đạp
Số ô tô dân Thái sở hĩu nhiều gấp 10 lần VN
Số người chết vì đi xe máy của VN nhiều gấp rưỡi của Thái (tương đương dân số VN khoảng gấp rưỡi Thái)
Vậy mới nói VN đáng tự hào toàn diện quá thể, cụ còn muốn gì nữa? ;))
Cụ lại quanh co rồi. Đang bảo số lượng người chết vì tai nạn cụ cứ lôi số xe ô tô ra dọa. Ý thức của nó kém nên tai nạn chết nhiều. Dù đi ô tô có an toàn hơn đi xe máy nhưng số người chết của nó vẫn cao chứng tỏ ý thức có vấn đề. Còn chuyện nó giàu hơn nên nhiều ô tô hơn thì đúng. Sao cụ ko tính số xe máy ý.

Grayson

Xe buýt
Cụ lại quanh co rồi. Đang bảo số lượng người chết vì tai nạn cụ cứ lôi số xe ô tô ra dọa. Ý thức của nó kém nên tai nạn chết nhiều. Dù đi ô tô có an toàn hơn đi xe máy nhưng số người chết của nó vẫn cao chứng tỏ ý thức có vấn đề. Còn chuyện nó giàu hơn nên nhiều ô tô hơn thì đúng. Sao cụ ko tính số xe máy ý.
Người đi xe máy chết chủ yếu vì va chạm với ô tô hay do tự đâm đầu vào dây điện thọi mà chết?
Ý thức tham gia giao thông của VN thì cao nổi tiếng thế giới dồi (Thái xách dép) nên mới đáng tự hào ;))
Đi ô tô an toàn hơn nên dân Thái sở hĩu xe máy nhiều gấp 10 lần VN chứng tỏ dân Thái hèn, sợ chết hơn dân VN, VN càng đáng tự hào lắm lắm! ;))

clickhna123

Xe đạp
Người đi xe máy chết chủ yếu vì va chạm với ô tô hay do tự đâm đầu vào dây điện thọi mà chết?
Ý thức tham gia giao thông của VN thì cao nổi tiếng thế giới dồi (Thái xách dép) nên mới đáng tự hào ;))
Đi ô tô an toàn hơn nên dân Thái sở hĩu xe máy nhiều gấp 10 lần VN chứng tỏ dân Thái hèn, sợ chết hơn dân VN, VN càng đáng tự hào lắm lắm! ;))
Tôi thì ít khi tranh luận kiểu này. Cụ có kinh nghiệm nhiều nên toàn kiểu nói phét gặp thời hay sao ý. Nói thì linh tinh xong rồi cười trừ. Tôi có ý kiến với cụ là cái gì đúng thì nói đúng, sai thì nói sai. Chứ ko nên nói bậy. Việt Nam vẫn đi sau Thái Lan về kinh tế, nhưng số liệu thống kê tai nạn giao thông thì Thái nó hơn Việt Nam nên đừng cố nói phét.

bomong

Xe điện
Lương mấy em cử nhân giữ lại trường làm giáo viên hợp đồng như tôi biết là 1,6-2tr.
Đồng nai, Bình dương đang rất thiếu: Làm thợ cơ khí, ko có kinh nghiệm thu nhập 10tr, có tay nghề và kinh nghiệm là 13-17tr.
Những chỗ Giáo viên, điều dưỡng, y tá.. dư thừa rồi, còn cố chen chân nữa làm gì.

rachfan

Xe container
Tạm tin số lượng thống kê TNGT của VN thì:
Số lượng ô tô ở Việt Nam và Thái (tính tới 2018):
- Trung bình người Việt sở hữu ô tô ở mức 16 xe/1.000 dân.
- Thái Lan (196 xe/1.000 dân)

Tức là số lượng ô tô lưu hành ở Thái nhiều hơn gấp 10 lần VN, vậy mà số người chết vì TNGT chỉ gấp rưỡi VN!
Vậy tự kết luận ở đâu chạy xe ẩu hơn nhé!
Người chết ở VN 90% là đi xe máy cụ ạ.

Càng nhiều ô-tô càng chết ít.

Grayson

Xe buýt
Tôi thì ít khi tranh luận kiểu này. Cụ có kinh nghiệm nhiều nên toàn kiểu nói phét gặp thời hay sao ý. Nói thì linh tinh xong rồi cười trừ. Tôi có ý kiến với cụ là cái gì đúng thì nói đúng, sai thì nói sai. Chứ ko nên nói bậy. Việt Nam vẫn đi sau Thái Lan về kinh tế, nhưng số liệu thống kê tai nạn giao thông thì Thái nó hơn Việt Nam nên đừng cố nói phét.
Ko hơn, tỉ lệ tương đương với số dân thôi. Hay nó hơn vài người thì tính VN đứng số 2-3 cho nó tự hào cũng dc.
Riêng về ý thức tham gia giao thông của Thái thì chưa thấy người nào từng tham gia giao thông ở Thái và VN mà nói ý thức TGGT của VN hơn Thái cả (thậm chí dân VN xách dép cho dân Thái về khoản này), nhất là người nước ngoài thì ai cũng hãi hùng khi qua đường ở VN!

phongmaian

Xe hơi
Ko hơn, tỉ lệ tương đương với số dân thôi. Hay nó hơn vài người thì tính VN đứng số 2-3 cho nó tự hào cũng dc.
Riêng về ý thức tham gia giao thông của Thái thì chưa thấy người nào từng tham gia giao thông ở Thái và VN mà nói ý thức TGGT của VN hơn Thái cả (thậm chí dân VN xách dép cho dân Thái về khoản này), nhất là người nước ngoài thì ai cũng hãi hùng khi qua đường ở VN!
Việt Nam sẽ đột phá nếu không có những thành phần điển hình như vậy, nhưng
rác có thể quét sạch chứ bụi trong không khí thì không thể hút sạch được.
tốt nhất là kệ cmn đi :))

Grayson

Xe buýt
Việt Nam sẽ đột phá nếu không có những thành phần điển hình như vậy,.
rác có thể quét sạch chứ bụi trong không khí thì không thể hút sạch được.
VN sẽ đột phá toàn diện nếu 100% biết tự sướng mứt nhà mình luôn thơm hơn mứt nhà hàng xóm!

rachfan

Xe container
Xe máy chết chủ yếu vì va chạm vs ô tô, càng nhiều ô tô người đi xe máy càng gặp nhiều rủi ro tai nạn hơn.
Thứ nhất là càng nhiều ô-tô thì càng ít người đi xe máy.

Thứ hai là bảo ý thức giao thông của Thái hơn VN là sai. Ô-TÔ Ở THÁI ĐI HẦU NHƯ KHÔNG ĐẾM XỈA ĐẾN GIỚI HẠN TỐC ĐỘ. Tôi đã đi nhiều, cả taxi cả xe riêng ở Thái, cái phổ biến là khi đường thoáng là vít hết ga. 160km giờ mặc dù biển chỉ cho đi 90. Mình sợ cứng người vì đường ko có dải phân cách, nhỡ va quệt 1 cái là tan xác, thế mà chúng nó cứ thản nhiên như không.

Giao thông ở VN có thể lộn xộn nhưng không bao giờ có chuyện phóng ô-tô 130km/giờ ngay giữa thành phố. Hoặc xe bán tải chở 4 người trên thùng mà đóng đến 110 cây giờ gữa đường quốc lộ.

honda125

Xe hơi
Nhiều cụ lạc quan thái quá, hay các cụ vào để kháy Vn? Chênh lệch thu nhập tính bằng lần, muốn vượt phải cố gắng vượt bậc. Ta dân thì vừa lười vừa gian, quan thì vừa ngu vừa tham, khó lắm.
Vậy cụ là dân hay la quan ?

Grayson

Xe buýt
Thứ nhất là càng nhiều ô-tô thì càng ít người đi xe máy.
Thứ hai là bảo ý thức giao thông của Thái hơn VN là sai. Ô-TÔ Ở THÁI ĐI HẦU NHƯ KHÔNG ĐẾM XỈA ĐẾN GIỚI HẠN TỐC ĐỘ. Tôi đã đi nhiều, cả taxi cả xe riêng ở Thái, cái phổ biến là khi đường thoáng là vít hết ga. 160km giờ mặc dù biển chỉ cho đi 90. Mình sợ cứng người vì đường ko có dải phân cách, nhỡ va quệt 1 cái là tan xác, thế mà chúng nó cứ thản nhiên như không.
Giao thông ở VN có thể lộn xộn nhưng không bao giờ có chuyện phóng ô-tô 130km/giờ ngay giữa thành phố. Hoặc xe bán tải chở 4 người trên thùng mà đóng đến 110 cây giờ gữa đường quốc lộ.
Chắc do ăn ở, tui đi Thái thường xuyên 15 năm nay, chưa bao giờ gặp cái taxi hay xe tư nào phòng quá tốc độ cho phép trong phố cũng như trên cao tốc!
Về ý thức ô tô nhường đường cho người đi bộ thì hơn VN 1000 lần, t đi bộ qua các đầu ngõ, phố nhỏ ko có đèn tín hiệu giao thông suốt ngày phải gật đầu mỏi cả cổ cảm ơn các xe đi chậm lại nhường đường từ xa cho mình.
Có thể dân VN quen thói tùy tiện khi qua các xa lộ, đường lớn không có vạch kẻ dành cho người đi bộ, hoặc có đường bộ hành trên cao hoặc ngầm thì ko buồn để ý cứ thế tung tăng chạy qua đường thì đương nhiên xe nó vẫn phóng như bay đúng tốc độ, chắc chắn ko nhường!
100% bạn bè nước ngoài + nước trong tôi quen biết đều phải công nhận giao thông bên Thái ít lộn xộn hơn ở VN!
“Nếu không tính các tai nạn xe máy, đường xá Thái Lan có độ an toàn tương tương như đường xá ở Thụy Sĩ, Mỹ và Anh”, Tiến sĩ Liviu Vedrasco, chuyên gia an toàn giao thông đường bộ ở Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), cho biết.
thanhnien.vn

Trạng thái
Thớt đang đóng