[Thảo luận] Số nhà em hôm nay vẫn may quá

phucdiep

Xe tăng
Cơ mà bố mẹ j mà vứt con 6 tuổi chạy chơi tự do cạnh đường liên tỉnh vậy???

Con tôi từ lúc biết đi đã được dạy chỉ đuợc chơi trên vỉa hè, trc khi xuống đường phải nhìn xe trc khi xuống. K phải mình làm hộ hay canh nó, mà dạy con kiến thức & công cụ để con tự biết tránh. Đến h cháu 3.5 tuổi đã thuần thục kỹ năng & ý thức được. Tuy vậy tôi vẫn luôn phải bên con mỗi khi ra đường. Phòng khi nó thấy j đó hay ho bên kia đường rồi quên hết mọi thứ phi ra.

Nhìn con mình bé nhỏ nằm ngủ, nghĩ cảnh con nhà ai khác lao ra đường bị xe tông thì k thể tưởng tượng nổi luôn. Cùng làm bố, làm mẹ mà sao họ... K biết nghĩ như mình nhỉ? Có mấy vụ ở VN rồi đấy. Thậm chí có vụ phụ huynh tự cán & giết con mình luôn. Gần đây nhất vụ ở TQ mải quẹt sờ mạt fone đấy.

Bác chủ thớt quá may. Nhỡ mà có làm sao thì chắc ám ảnh cả đời khi phải tận mắt chứng kiến cảnh 1 bé chết trước mũi xe mình.
Bác đi sapa thì biết các bé dân tộc ngồi lề đường đầy.

Phú Hoàng

Xe điện
Trách bố mẹ đứa bé thôi cụ à

Kamelott

Xe tải
Tài già hay nhìn khoảng gầm xe đang đỗ là để dè chừng các tình huống này
Ko phải tài già nhưng e vẫn hay làm thế cụ ak ;;) Mình sẽ thấy loáng thoáng chân người đi lại hoặc nếu ngược sáng thì thấy bóng của chân họ mà phán đoán...

zerogravitation

Xe buýt
Bác đi sapa thì biết các bé dân tộc ngồi lề đường đầy.
Đường Sapa dù sao cg k phải đường cao tốc liên tỉnh ở đồng bằng. Chả nhẽ bố mẹ nhà cháu bé trong câu chuyện của bác chủ thớt cũng chỉ hiểu biết ngang các bố mẹ dân tộc vùng cao ah?

Ở Sapa mấy khi xe được chạy bon bon 80 kmph. Các bố mẹ dân tộc thì chưa bao h nhìn thấy cao tốc. Còn ở chỗ trong chuyện của bác chủ thớt thì ngày nào chả thấy xe chạy vèo vèo 80-100.

Chung quy lại con là con của mình chứ có phải của XH đâu. Thiếu j chỗ thả rông mà lại thả nó gần cao tốc. Nhỡ có mệnh hệ gì oan gia con mình đầu tiên chứ?!

Kamelott

Xe tải
Người ta chưa được lái 4b bao giờ nên họ ko bao giờ lường được những tình huống như thế để dạy con cụ ak. Ngồi trên xe nhìn nhiều bác 2b đi cũng đã thấy hãi rồi, nhiều người đang lái xe vẫn vô tư rút điện ra nghe, nhắn tin, rồi thì tay lái loạng choạng phi vào xe ngược chiều lúc nào ko biết, hay đang đi thì ko xi nhan xi nhiếc gì cả, ngoéo 1 cái là sang đường, quay đầu ... Mà chưa nói đến trẻ em bất thình lình sang đường mà cả người lớn thi thoảng còn làm vậy nữa là trẻ con...

Mình đi trên đường thì cố gắng quan sát & phán đoán tình huống đến mức tối đa mà xử lý hết mức có thể thôi ak. Mình làm hết sức mà ko tránh được thì thôi đành chịu, đổ tại số vậy 8->

trieungoctuyen

Xe máy
Chúc mừng bác tai qua nạn khỏi. E cũng có kinh nghiệm như vậy ạ. Có lầm em đi qua 1 đoàn xe tải đang đỗ bên lề đường lúc đó em giảm xuống còn 40km/h vừa đi vừa còi khi gần hết đoàn xe tải thì em tăng tốc bỗng có con bé bán hàng rong chạy ra may cho em còn phanh dc ko thì ....... Sau vụ đó cứ đi qua đầu xe hay chỗ khuất em cú còi to đã rồi bì 30 cho chắc ạ

Tuấn Auto

Xe điện
nhiều pha khó đỡ như vậy mà cụ đỡ đc.may thật.em cũng từng như cụ nhưng ko phải đứa bé là là 4 đứa to.chả là đêm khoảng 10h em chạy đường hn nhưng vắng tanh em cũng mát chân ga chạy trên trường chinh tự dưng thấy 2 xe máy lao như tên trên mỗi xe là 2 trẻ trâu,1 xe vượt phải 1 xe vươtj trái em (2 xe 2 bên) cùng vượt 1 lúc nhưng vừa vươtj lên trước mặt xe em thì 2 cái phang vào nhau lăn quay 4 tên thành 1 đống trước mặt xe em,em cũng phanh y như cụ.xe dừng phát em chạy xuống luôn nhìn badosoc xe mình cách cái đống 4 thằng kia có 1 gang tay.trong lúc phanh thấy ụch sau xe,kiểm tra trước ko sao chạy lại sau thì thấy 1 em sh cõng 3 thằng đầu trọc ngã lăn,1 đầu trọc bảo em,ông đi thế à,em bảo mời 3 bác lên xem cái đống đống trước xe em,em ko phanh thế thì làm thế nào

Lai Au

Xe tăng
Có nhưng việc xảy ra xong xuôi chính bản thân mình ko lý giải đc tại sao.
May mắn cho cả hai bên...

dungphp

Xe điện
Thật là may. Em thì cứ khi đến gần các xe đỗ bên đường, qua ngõ là em cứ còi, có thể họ phàn nàn chút nhưng an toàn là trên hết

paybackvcb

Xe điện
Cũng là một kinh nghiệm với bản thân em luôn. Cảm ơn cụ.

nguyenduytiencz

Xe hơi
Chả là mùng 2/9 em cho vợ con về bên nhà ngoại từ sáng, đến 16h00 bắt đầu từ nhà ngoại về.Em đang bon bon 50km/h đến đoạn Gala ô tô thuộc địa phận xã Bản Nguyên, Lâm Thao, Phú Thọ thì có 1 xe ranger đang dừng bật nắp capô, xung quanh có vài người tập trung ở đầu xe (chắc xe hỏng) em xi nhan vàcho xe từ từ vuợt ranger, khi xe đang song song với ranger thì bất ngờ từ đầu xe ranger một đứa bé gái tầm 6tuổi chạy vọt ra. Theo bản năng em đạp phanh lút sàn, tiếng lốp cà mặt đường và tiếng phanh ABS kêu khục khục cộng với tiếng tim em đập bùm bụm. Khi ba đờ sốc vừa chạm đến đứa bé thì xe đứng im, đứa bé loạng choạng ngã ra đằng trước đầu xe em 2m trong khi vợ em ngồi ghế phụ chưa kịp hiểu gì. Lúc này mọi người xung quanh mới chạy ra. Đứa bé đứng dậy run lẩy bẩy, người không sây xát gì. Em vội mở cửa xe xuống hỏi thì thấy cô bé run lẩy bẩy, chắc sợ lắm. Mọi người bảo may quá nó không sao. Một cụ còn bảo em"may cho nhà anh quá, về thắp hương ông bà ông vải đi". Còn một chị nhận là hàng xóm của đứa bé chạy ra bảo, con bé này bị thế này mấy lần rồi. Vợ con em thì mặt cắt không còn giọt máu. Khi anh đứa bé đến đón đưa nó về em cũng chào mọi người rồi lên xe đi tiếp, phúc tổ 70 đời các cụ ạ
Chúc mừng cụ tai qua nạn khỏi!

tongvanbao1965

Xe tải
các cụ k biết đâu,đường quê lu
Chả là mùng 2/9 em cho vợ con về bên nhà ngoại từ sáng, đến 16h00 bắt đầu từ nhà ngoại về.Em đang bon bon 50km/h đến đoạn Gala ô tô thuộc địa phận xã Bản Nguyên, Lâm Thao, Phú Thọ thì có 1 xe ranger đang dừng bật nắp capô, xung quanh có vài người tập trung ở đầu xe (chắc xe hỏng) em xi nhan vàcho xe từ từ vuợt ranger, khi xe đang song song với ranger thì bất ngờ từ đầu xe ranger một đứa bé gái tầm 6tuổi chạy vọt ra. Theo bản năng em đạp phanh lút sàn, tiếng lốp cà mặt đường và tiếng phanh ABS kêu khục khục cộng với tiếng tim em đập bùm bụm. Khi ba đờ sốc vừa chạm đến đứa bé thì xe đứng im, đứa bé loạng choạng ngã ra đằng trước đầu xe em 2m trong khi vợ em ngồi ghế phụ chưa kịp hiểu gì. Lúc này mọi người xung quanh mới chạy ra. Đứa bé đứng dậy run lẩy bẩy, người không sây xát gì. Em vội mở cửa xe xuống hỏi thì thấy cô bé run lẩy bẩy, chắc sợ lắm. Mọi người bảo may quá nó không sao. Một cụ còn bảo em"may cho nhà anh quá, về thắp hương ông bà ông vải đi". Còn một chị nhận là hàng xóm của đứa bé chạy ra bảo, con bé này bị thế này mấy lần rồi. Vợ con em thì mặt cắt không còn giọt máu. Khi anh đứa bé đến đón đưa nó về em cũng chào mọi người rồi lên xe đi tiếp, phúc tổ 70 đời các cụ ạ
may quá suýt mất tết,à mà e hỏi lạc đề tý cụ đã nhận được ĐH chưa vậy?có ưng ý không cụ?

Mật Ong 1

Xe buýt
Vã cả mồ hôi khi nghe xong chuyện của cụ. Mừng cho cụ, tý lại oan gia

99S - 99.999

Xe tải
Qua những điểm khuất tầm nhìn nên giảm tốc độ và quan sát kỹ, cụ đã thấy đông người xung quanh xe nên cẩn tắc. Kể cả tình huống cửa xe mở bất ngờ cũng nguy hiểm không kém đâu. Chúc cụ may mắn.

Duytranhb

Đi bộ
may mắn quá cụ ạ