[Funland] Số người kiếm 20 triệu/tháng ở Việt Nam là khoảng 3 triệu người?

sutubungto

Xe buýt
Thu nhập có đóng thuế!
Chứ tn thực tế chắc chắn rất kao!
Nói thật chứ ở hn mà 2vc thu nhập net 20tr/ng thì chả làm đc gì! Nuôi 2 đứa con vs có cái nhà chui ra chui vào (trả lãi bank hàng tháng) tới lúc về hưu là hết.
thế muốn làm gì nữa, 2 vợ chồng nhân viên quèn mà lương còn cao hơn cả chủ tiệm nước với tổng bí đao, còn đòi hỏi muốn gì nữa.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật khéo lại bị vang, các cụ ofer bị ngáo lương xừ nó rồi, ảo tưởng sức mạnh vừa thôi ạ. Đầy cụ trên này cũng đói mốc mép chứ đâu mà chém bần bật 20tr nhiều như quân nguyên.

sutubungto

Xe buýt
E ko phải công chức, chỉ là a giám đốc còi
mà tháng 1 lương e đây và e vưỡn nghèo. Thế nên cc đừng bảo VN ít người kiếm đc mấy chục tr/ tháng.
giám đốc mà cũng có lương á, em tưởng cụ chỉ trả lương cho người khác thôi

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người giàu thế này mà thu nhập bình quân lao động của Việt Nam có 5.7tr, GDP đầu người có 3k5 USD/năm, điều này có nghĩa là chênh lệch giàu nghèo ở VN quá khủng khiếp, những người còn lại thu nhập cực thấp, mỗi người giàu gánh cả trăm người nghèo.
Vài cụ chém cho nó Hawaii thế thôi cụ ạ, ai đi kiểm chứng đâu mà biết. Kiểu như khoe lãi chứng khoán ý ;)) Nhưng cứ nhìn covid bao nhiêu cảnh khó khăn là đủ biết VN nghèo mức nào.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
TT lương đâu 11tr, kiếm thêm nữa là đc 20 đấy ạ ( trừ những ông TT ko có chức vụ, k chân trong chân ngoài)!
Cụ kiếm thêm ở đâu được nhiều thế bảo em với, em cũng quân đội chuẩn đây.

outsider3x3d3l

Xe tải
Hồi mới đi làm lương 4 củ mà nhận tháng lương mừng rơi nước mắt. Khi nào mới phấn đấu được vào giới tinh hoa 6% đây.

pooka

Xe container
Nói thật khéo lại bị vang, các cụ ofer bị ngáo lương xừ nó rồi, ảo tưởng sức mạnh vừa thôi ạ. Đầy cụ trên này cũng đói mốc mép chứ đâu mà chém bần bật 20tr nhiều như quân nguyên.
Em cũng nghĩ như cụ. Lương thì tính trên giấy trắng mực đen, được chuyển vào tài khoản bao nhiêu.
Còn lại xoay sở việc nọ việc kia để kiếm thêm thì không tính là lương được.

f1_hn

Xe container
Thu nhập có đóng thuế!
Chứ tn thực tế chắc chắn rất kao!
Nói thật chứ ở hn mà 2vc thu nhập net 20tr/ng thì chả làm đc gì! Nuôi 2 đứa con vs có cái nhà chui ra chui vào (trả lãi bank hàng tháng) tới lúc về hưu là hết.
40 củ/tháng thì quá ấm cụ ơi...nhà e dc coa 1/2 :(

f1_hn

Xe container
Cn nhà máy rhang e tôi nó quản lý toàn chỉ 5-6tr tăng ca bục mặt 10tr .ở đó mà 7-8tr ko ai đi làm.tuỳ vào dac thu ngành nghè lẫn tay nghề cao thì mức 9-10tr tăng ca len 12-15tr.Con ba cái ngành may mặc , tay chân ko cần kỹ thuat cao thì dừng có mơ. Nên nhớ đây là số đông nhé đừng có lôi vài ngành nghề đặc thù ra mà so sánh.
Comment cuối của t với bạn ve vđ này.Of mà cứ tuỏng chui vào voz lương 350 củ /tháng
Cụ nói chuẩn số đấy

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Ý e là ‘làm đc gì’ thôi cụ ạ ;)). Chứ chỉ sinh hoạt bt thì bn chả đủ :).
Chém vừa thôi cụ ;)) ofer toàn đội nghèo rớt, mua thanh lý, kiếm đồ rẻ, cụ chém thế các cụ ofer lại ngại ;))

Leanh65

Xe container
40 củ/tháng thì quá ấm cụ ơi...nhà e dc coa 1/2 :(
Không ấm đâu cụ. Giờ chi phí học hành nhất là lớp cuối cấp, rồi xăng cộ, điện , ga..nó cao lắm. Nhà em chỉ ở tỉnh, 3f1 mà tn covid này ít đi, ít cf mà 40 trẹo cũng loay hoay lắm.

KAXIHAN

Xe tải
Ồ, cái G7 họ bảo các bác tính lại là muốn nói đến sự minh bạch-tôi cho là vậy. Họ muốn tiền vay, tiền tài trợ của khối cho các hoạt động kinh tế của nơi nhận tài trợ/vay được thông suốt vào mọi thành phần và từ đó kích thích cả nền sx của họ chứ không phải chỉ rơi vào một nhóm lợi ích của nơi nhận tài trợ/vay.

Thực ra họ không có khái niệm về kinh tế ngầm, họ chỉ nói đến intergrity mà thôi, họ hiểu tiền đang chảy đi đâu và ai được lợi chứ. Đương nhiên họ cũng hiểu nếu loại trừ đầu tư nước ngoài, kiều hối hay du lịch ra....(những ngành đem lại thu nhập đích thực của người dân) thì thu nhập của người dân ở đâu nếu loại bỏ yếu tố đó & họ không muốn các khoản vay bị phí phạm như vậy.

Tất nhiên tôi vẫn tôn trọng cách hiểu kinh tế ngầm của bác như thường lệ.
Cụ nói như cụ Má Phị, hay là cũng là cụ nhỉ, hihi, dù là ai đi chăng nữa thì sáo rỗng lắm ạ

Ấp_Bắc

Xe máy
Cn nhà máy rhang e tôi nó quản lý toàn chỉ 5-6tr tăng ca bục mặt 10tr .ở đó mà 7-8tr ko ai đi làm.tuỳ vào dac thu ngành nghè lẫn tay nghề cao thì mức 9-10tr tăng ca len 12-15tr.Con ba cái ngành may mặc , tay chân ko cần kỹ thuat cao thì dừng có mơ. Nên nhớ đây là số đông nhé đừng có lôi vài ngành nghề đặc thù ra mà so sánh.
Comment cuối của t với bạn ve vđ này.Of mà cứ tuỏng chui vào voz lương 350 củ /tháng
Con bé bạn em nó tuyển lao động làm service văn phòng lương 7 tr/tháng mà chưa bao giờ tuyển đủ. Nói chung lao động Việt Nam giờ lương cũng không thấp đâu

wanderersg

Xe tăng
Con bé bạn em nó tuyển lao động làm service văn phòng lương 7 tr/tháng mà chưa bao giờ tuyển đủ. Nói chung lao động Việt Nam giờ lương cũng không thấp đâu
Chuyện ko tuyển dc người là bt.nhưng những th thiểu số ntn mà đánh giá mặt bằng chung lương của công nhân vn h 7-8tr ko ai làm hay 20tr ko tuyen duoc nguoi thì nghe nó hài lắm.
Có những nơi việc và người ko gặp nhau thì lại chả ko tuyển duọc. Có những nơi nhà máy đặt ở tỉnh mà cho dù tuyển lương 10tr nhưng dân quanh vùng đó có nha cửa ruọng cay ăn trai năm thu nhạp chia đều cũng ngang hoặc hơn. Trong khi chủ động tg cá nhan muốn lam gì thì làm thì lại chả thiếu người. Bởi thế phải xem lại cái quy hoạch lực lượng lao động tuỳ nơi mà phân bổ hợp lý .
Như bạn cụ tuyển người 7tr/ tháng ma ở HN ko kiem dc cung la bt bởi vì lao động phổ thông họ còn có nhièu sự lựa chọn khác cao hơn hợp lý hơn.