[Funland] Sinh viên giờ lười quá.

T91

Xe container
Cặp chán thì lại kiếm 1 a cưới thế là nhàn :))
Em biết một cháu thời sinh viên cặp hết anh này anh kia, sau ra trường cặp vs một bác vừa về hưu, đôi năm mua cái nhà ở royal. Giờ chuẩn bị cưới một anh Xxx nhà cũng rất da dáo

DangHoangDe

Xe điện
Em biết một cháu thời sinh viên cặp hết anh này anh kia, sau ra trường cặp vs một bác vừa về hưu, đôi năm mua cái nhà ở royal. Giờ chuẩn bị cưới một anh Xxx nhà cũng rất da dáo
E ý phấn đấu bằng thực lực còn gì. :))

xelulu

Xe buýt
Chuyện là vợ em dạo này bầu bí cần tuyển nhân viên bán hàng thời trang, mà thử việc hết thảy gần chục người không khớp được ai. Cảm thấy các em sinh viên bây giờ thích hưởng thụ, không biết coi trọng đồng tiền như thời em ngày trước. Lương làm theo ca cộng doanh số là 3-4tr mà có vẻ vẫn không đáp ứng được nhu cầu.
- Có bạn thì đi làm bằng go viêt, mặc dù ở cách cửa hàng chưa đến 3 km. làm được 3 hôm thì chủ động xin nghỉ vì trùng lịch học.
- Có bạn làm được gần 1 tháng thì chắc nửa tháng ngày nào cũng thấy mua trà sữa uống, rồi xin nghỉ để đi chơi và toàn nói dối là đi học. Đến lúc nghỉ cũng không báo, em phải bắt mang chìa khóa sang bàn giao rồi cũng không thèm nhận lương luôn.
- Có bạn thì gọi điện hẹn phỏng vấn nhắn tin rồi email đầy đủ xong cũng không thèm đến và báo lại 1 câu.

Nói thì bảo đánh đồng nhưng em thấy đa số các bạn sinh viên giờ thiếu trầm trọng kỹ năng sống tử tế, đa số em gặp đều thấy sống rất hời hợt và thiếu trách nhiệm với chính bản thân mình. Chỉ mong tìm được bạn nào ý thức tốt thôi mà cũng khó.
May mà còn có được 1 em sinh năm 99 í thức rất ngoan, nhà xa mà chịu khó đi xe bus đi học rồi đi làm. Giờ tuyển dụng mà cứ như đi đãi cát tìm vàng :(.

Có cụ nào có kinh nghiệm gì không chỉa sẻ cho em với.

Chắc phải đi rải cv như ông này quá :(

Quan ngại quá cụ nhẩy. Nhà dột từ nóc trách ai bây giờ.

AMG GLC

Xe tải
Chủ thớt nói em méo tin. Em đăng gần 20group mà không có bóng hồng nào alo luôn chứ đừng nói là đi làm. Thớt may mắn lắm rồi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tuổi trẻ là để học hành, chơi bời, trải nghiệm, trai gái chứ có phải để cày ngày 8-10h vì 4 triệu đâu, chưa kể cái công việc ấy chẳng giúp ích cho tương lai của họ. Nếu cv có ích đôi khi họ còn làm không công. Họ không cày, họ chơi bời mà vẫn đủ để sống thì nên mừng.
Em hơn 30 sọi 1 vợ 2 con mà vẫn tiếc tuổi trẻ mình trải nghiệm quá ít. Bởi dù siêng hay lười, ăn chơi hay tiết kiệm thì trước khi cưới vợ vẫn chỉ trên răng dưới cát tút.

dongioang

Xe tải
Chuyện bình thường ở 1 xã hội phát triển.Bên các nước tư bản giẫy chết còn có hiện tượng công việc đơn giản,công việc chân tay họ ko làm mà để đến mức độ phải nhập nhẩu nhân lực từ các nước nghèo như Việt Nam để cân bằng xã hội kìa

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc các cháu, các em muốn tìm việc đúng chuyên môn học khi làm thêm chăng ?

thanh040506

Xe trâu
xác nhận là thanh niên 2x bây giờ tụi nó lười kinh khủng.

1 thèng ku 94, nếu chăm chỉ làm shipper thì rủng rỉnh cũng phải 10tr/tháng. Nhưng nó lười, giờ muốn đổi xe, muốn mua trả góp, muốn có 1 số vốn để đầu tư gì đó. Nhưng rốt cuộc, ko chịu làm, lười, chạy vài đơn/ngày để đủ tiền ăn là xong!

1 thèng ku khác, cũng 94, nó làm shipper cho GHTK, hôm vừa xong cậu khoe phải đóng 1,8tr tiền thuế thu nhập. Má ơi, cả đời em đi làm chưa đạt được mức lương "được đóng thuế". Còn trẻ mà nó chăm lắm, ai đời shipper đầu tư hẳn Exciter để đi ship, người đen xì, gầy gò nhưng xe cộ bóng loáng như mới..

Chừng nào bố mẹ chúng nó thôi trợ cấp sinh hoạt, ko có nguồn trợ cấp nào khác thì may ra mới ý thức được giá trị đồng tiền và sức lao động!
Giờ đk tốt hơn. SV con nhà giàu đa phần lười cũng phải.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Ca 4 tiếng lương 3-4tr thì cũng đc chứ nhỉ, thời sinh viên những năm 200x em đi trông net từ 1h chiều đến đêm mới đc 1tr bạc.
Giờ tiền mất giá trầm trọng mà cụ, bát phở bò lên giá 35.000-40.0000d một tô

transporter3

Xe điện
Có hôm em vào 1 cửa hàng thowiftrang khá đông, Chủ thì tíu bụi vì khách, mấy con NV tóc nhuộm đứng xem đt, khách hỏi ko thèm trả lời. Bọn đấy đúng chỉ để bem.!

minhX1

Xe buýt
nhớ lại. khoảng năm 204 ở Khương trung. mấy ae. hết học rồi làm thêm (thiết kế) lại tự làm. tối đi dán quảng cáo để tìm thêm việc làm ngoài mà vẫn đói. nói cc ko tin chứ em nhớ đời (1 phần vì chán) tối ngủ nó đói mà thóp bụng, nằm co chân lên ngủ. thấy ông anh dậy đi ra ngoài biết ngay là ra bể uống nước chống đói. máy tính thì toàn tháo linh kiện mang đi cầm đồ...

sakai_yo

Xe lăn
Sv năm cuối trường kỹ thuật mà k biết cài win nhiều lắm cụ ơi. E thấy bất ngờ. Cháu nào cũng có laptop và cứ có vđ là ra hàng thôi.

Mợ Hồng

Xe máy
Hay là cô chủ đang mang bầu nên các em ý sợ cậu chủ? :D

Ldtl99

Xe đạp
SV bây giờ lười. Ồ no no. Cụ nói thế lại thành già mà hâm rồi

1. Những đứa học giỏi, có trí thức chả tội đ gì phải đi bán hàng cả. Chúng nó đi gia sư cụ ạ. Thấp thì 150k còn không thì toàn 250-300k mà dạy có 2 tiếng, ngồi điều hòa, an toàn, lao động bằng trí óc chứ ko bằng tay chân mất cả ngày để r hưởng mấy đồng lương bèo bọt đâu

2. Nghề PG hiện nay rất hót cụ ạ. Kể cả là siêu thị, bia hay event thì lương cũng cao hơn nhiều mà không tốn công sức

3. Cụ có biết PGA, PGB là gì không. Là dành cho mấy con ngoại hình ổn cơ mà dốt ấy.
Mấy con còn lại xấu xí, vô tích sự thì cụ lại không tuyển lại thành ra khó tuyển. E thấy bây giờ mấy đứa xinh xinh nhưng mà dốt, đc cái chúng nó khéo nên đi làm PG nhiều lắm cụ. Tiền phải gọi là vô kể luôn ạ

4. Cụ phải xem lại shop nhà cụ ntn chứ e thấy mấy shop lớn như 20again r daisy các thứ chả bh thiếu ng cả. Shop bán chạy, đông khách thì ko khó để tuyển nhân viên

5. Điều kiện kinh tế tốt hơn, bố mẹ chu cấp đầy đủ nên không phải thiếu thốn như ngày xưa, chúng nó biết chọn công việc gì là tương xứng vs sức lao động hơn

6. Vì không đặt nặng đồng tiền nên các bạn ý đi làm những công việc mà làm đẹp cho CV xin việc, lấy kinh nghiệm để lo cho công việc tương lai chứ bán quần áo cho kinh nghiệm gì, có xây dựng đc mối quan hệ không
Một số bạn thì dành thanh xuân để tham gia đoàn hội tình nguyện các thứ để xây dựng mối quan hệ cũng là để tốt cho tương lai

7. Kinh tế phát triển nên có rất nhiều công việc parttime cho sinh viên làm mà cụ ko biết. Ngoài việc kiếm đc tiền thì còn rất năng động và thú vị cụ ạ

Dạo gần đây trên thời sự vtv có đưa phóng sự về tuyển công nhân may cụ ạ. Đến nối lương cao, hấp dẫn, nhờ người giới thiệu sẽ đc thưởng mà còn ko tìm đc cụ ạ. Thời sự vtv đã đưa vấn đề này ạ

vua_luoi

Xe điện

Voi coi HN

Xe tăng
Mỗi thời mỗi khác, giờ chúng nó có khổ, đói ăn như sv ngày xưa đâu mà đòi chịu khổ như sv ngày xưa.
Bây h kiếm nhiều tiền mới khó, chứ kiếm tàng tàng tháng vài triệu thì có rất nhiều việc để làm chứ ko hiếm như ngày xưa nên cái gì nhàn nhàn thì nó làm, khổ tí nó té. Mà chả chỉ sv, giờ nhân viên trẻ nó cũng thế, thích thì làm ko thích thì nó nhảy việc.
Khôn thì chả biết thế hệ trước hay giờ khôn hơn đâu, bọn trẻ bây h chúng nó nhiều thông tin và nhiều cơ hội hơn ngày xưa, cứ mang ngày xưa ra so sánh e khó.