[CCCĐ] Singapore đi lại dễ dàng hơn em tưởng

SimsSam

Xe điện
Cụ nào có ảnh phố đèn đỏ úp lên ạh.

Đọc những bài trước của cccm đi Sing. Ra đến sảnh em mua vé để tham gia phương tiện công cộng

10 dollar một cái. Cái vé đấy thì có 5 đô trong tk còn 5 đô thì là cái cuống vé. Đi đến đâu vé trừ tiền trong tk đến đấy. Khi quẹt thẻ thì số tiền trong tk hiện ra trên màn hình gần chỗ quẹt thẻ. Rất dễ nhìn và biết đc tk còn bao nhiêu.

Về tầu điện ngầm bên Sing thì cứ bản đồ và tra các line là di chuyển ok. Có nhiều ga ở trung tâm thì có đến 4 tầng để di chuyển các line khác nhau cho việc di chuyển. Biển báo biển chỉ dẫn và định hình địa chỉ cần đến tra vào bản đồ là đi đc tuốt tuồn tuột. Có đậu phộng thì coi như đi chơi những điểm khác. Càng hay ....

Ấn tượng với em là bàn thông tin trong sảnh sân bay. Tờ nào cũng có bản đồ Sing và bản đồ tầu điện ngầm. Ngoài ra là các địa danh quảng cáo du lịch.

Chỉ cần một vài tờ cùng vé Mrt thì cứ chu du khắp chốn nước bạn. Nếu nạp thêm 10dollar nữa vào thẻ thì cứ tham quan Sing trên xe bus 2 tầng. Chỗ nào thích lại nhẩy xuống tham quan chụp choẹt check in thì hôm sau cứ ngỡ đang đi ra Hà Nội ăn nộm bò khô và cuốc bộ đi ăn kem Tràng Tiền

Sau 1 lần chuyển bus từ T4 sang T3 nhà em lên tầu đến Expo trạm trung chuyển sang các line khác nhau. Sau 30 phút dưới âm phủ nhà em ngoi lên mặt đất để ngó Sing xem dư thế nào.

Lúc lên là xác định là cứ lên thôi chứ chưa định hình được vị trí đường mình cần lên. Hôm sau logic lại thì thấy hướng chỉ dẫn khi từ tầu điện lên theo các tuyến đường giao thông là rất hay. Mình đỡ mất thời gian đi bộ theo kiểu ở dưới đi dọc lên trên đường mình lại đi ngang. Nôm la là vị trí mình đứng có 4 phương 8 hướng để chọn cho quãng đường di chuyển khi lên khỏi tầu điện ngầm đến vị trí đường mình tìm là gần nhất.

Nhà em đang đứng ngã 4 lớ nga lớ ngớ thì có một anh giai độ tầm 50 chục hỏi có cần giúp đỡ gì không. Em nói tìm đường Mosque street Bác ý chỉ dẫn nhiệt tình đâu vào đấy. Sau quả chốt là chúc mừng đến Sing và hãy khám phá đất nước tôi và giữ lại những kỷ niệm đẹp nhé. Con người thân thiện thật, chắc tại em đẹp giai rồi

Ga Expo trung chuyển sang các line xanh đỏ tím vàng ..

Đường line trên cửa ra vào hiển thị các ga đến kế tiếp

Cũng chỉ 3 toa thôi nhưng lái bằng cpu chứ kg cần lái tầu

hailuatn

Xe container
Sau 1 lần chuyển bus từ T4 sang T3 nhà em lên tầu đến Expo trạm trung chuyển sang các line khác nhau. Sau 30 phút dưới âm phủ nhà em ngoi lên mặt đất để ngó Sing xem dư thế nào.

Lúc lên là xác định là cứ lên thôi chứ chưa định hình được vị trí đường mình cần lên. Hôm sau logic lại thì thấy hướng chỉ dẫn khi từ tầu điện lên theo các tuyến đường giao thông là rất hay. Mình đỡ mất thời gian đi bộ theo kiểu ở dưới đi dọc lên trên đường mình lại đi ngang. Nôm la là vị trí mình đứng có 4 phương 8 hướng để chọn cho quãng đường di chuyển khi lên khỏi tầu điện ngầm đến vị trí đường mình tìm là gần nhất.

Nhà em đang đứng ngã 4 lớ nga lớ ngớ thì có một anh giai độ tầm 50 chục hỏi có cần giúp đỡ gì không. Em nói tìm đường Mosque street Bác ý chỉ dẫn nhiệt tình đâu vào đấy. Sau quả chốt là chúc mừng đến Sing và hãy khám phá đất nước tôi và giữ lại những kỷ niệm đẹp nhé. Con người thân thiện thật, chắc tại em đẹp giai rồi

Ga Expo trung chuyển sang các line xanh đỏ tím vàng ..

Đường line trên cửa ra vào hiển thị các ga đến kế tiếp

Cũng chỉ 3 toa thôi nhưng lái bằng cpu chứ kg cần lái tầu
Cụ cho em ngó cái mặt xem cụ đẹp giai cỡ nào? :))

Rồi nhà em cũng làm thủ tục nhận phòng. Nghỉ một lát rồi lên thủ tục đi thăm quan ngó cảnh.

Những địa danh hay phố mua sắm bên Sing thì em kg nói tới. Em chỉ nói về vấn đề ăn uống ở Sing.

Theo cá nhân em cccm lên chọn chỗ ở loanh quanh khu vực liên quan tới nước lạ. Nói gì thì nói ẩm thực của họ cũng dễ ăn dễ xơi hơn so với đồ cari hay đồ Tây ... Ở khu vực quanh chinatown ăn uống rất tiện. Giá khoảng 6-8 dollar cho một người. Cũng dễ ăn vì khẩu vị gần giống nhau.

Nói về đồ uống. Do Sing kg khuyến khích nhậu nhoẹt. Lên đồ uống giá khá chát. So với đồ ăn cơm phần vịt quay Bắc Kinh thì giá một chai bia gần bằng. Thậm chí còn cao hơn.

Vì vậy nếu đi đông khoảng 4 người cccm cứ làm cho em chai wisky conhac hoặc vang ở duty free. Rồi xách đi đến nhà hàng. Bên họ vẫn phục vụ kiểu BYO mà. Vừa rẻ vừa chất lại đủ tửu lượng. Như nhà em làm một chai to mà vẫn thòm thèm. Lúc ăn Grap chili ngẫm mà thèm một chai vang. Chắc tuyệt cú mèo và tối chắc lãng mạn lắm.

Cccm cố thu xếp ngồi ở nhà hàng khu trung tâm gần tượng sư tử hoặc chỗ toà nhà có cái tầu trên đỉnh. Nhâm nhi beẻr hoặc chai vang trắng cùng đồ Tây ngó Singapore lên đèn. Cũng là một trải nghiệm thú vị.

Để chi phí tiết kiệm hơn cho bữa sáng thì ghé các cửa hàng ở market hay 7 elevan mua mỳ tôm cốc. Khoảng 3-4 dollar cho bữa sáng nhưng mình chủ động được thời gian. Em ngó cửa hàng sáng bên này mở muộn. Cũng chỉ có mỳ hoặc dimsy mà thôi.

Em xấu giai lắm cụ ơi. Chính vì vậy mà bài của em ít ảnh. Toàn cái ảnh có mẹt em thì em ngại đưa lên cụ ợ
Em vào du lịch qua ảnh chụp
Cụ ơi em chỉ kể là nhiều cụ ạ

Bên Sing di chuyển đi lại nhiều. Cccm lên chọn giầy hoặc dép mình có mà cảm giác đi dễ chịu nhất. Nhà em hôm đấy diện đôi adidas mua ở Đông Hưng TQ. Đi đau chân vãi lúa, đáng cho tội thích đẹp. Cứ làm đôi giầy cũ thì có mà tung tăng khắp chốn mà nụ cười vẫn ở trên môi.

Để thoải mái nhất thì ô dù mũ lên để ở nhà. Vì toàn tầu điện ngầm và shopping centre thì mưa nắng cũng hạn chế. Kg càm cắp tung tăng sướng cái thằng người.

Nếu có thì cần một cái quạt mini chạy pin dự phòng di động. Hoặc quạt xếp giấy là ok nhất.

Cảm giác đi dạo chỉ cần mỗi thẻ ngân hàng cùng cái máy ảnh thì diễn sẽ đc sâu và nhẹ nhằng hơn. Cùng lắm là cầm thêm chai nước uống những lúc khô miệng. Khi hết ta lại tìm vòi nước công cộng trong nhà ga hoặc mỗi góc phố đều có nước free. Tiết kiệm được một khoản tha hồ mua beer

Ấn tượng nhất với em là thiên nhiên bên Sing. Cây cối xanh tốt rợp xung quanh. Mặc dù thời tiết khá nóng nhưng nhờ những bóng cây hay mầu xanh của lá có cảm giác dễ chịu hơn rất nhiều.

Nhà em đi bộ cả hai bên phố Orchard cho cả lượt đi và lượt về giữa buổi trưa nhưng cảm giác kg mệt lắm. Cứ nóng lại nghỉ bên ghế gỗ bên vỉa hè những chỗ gần ngã tư. Ngó nghiêng xung quanh cho đỡ nóng và mệt rồi đi tiếp. Nhà em cũng đi Úc đi Tầu đi Cam ... Rồi nhưng thấy mật độ cây xanh kém bên Sing khá nhiều.

Do đi ngắn lên nhà em để dành phần Aquarium vài zoo & sa fa ri. Em chỉ luợn Botanic garden và vịnh Marina. Cccm lên mang theo một áo khoác gió nhẹ khi đến đây. Họ làm nhà kính để thời tiết phù hợp với cây cối. Lúc vào khá lạnh cơ thể khó thích nghi ngay được. Còn vào bên Cloud thì nhiệt độ cộng với hơi sương khá lạnh. Nếu có F1 đi nữa thì càng cần lên lưu ý điều này ạ.
Em khoe cccm ảnh em đi chụp cây chụp cối ạ

Em đi đúng dịp phong trào cúc hoạ mi đang rộn ràng

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/28/2120640-555655-image-hqtd0z8rmfpf7wcmj1bh.jpg

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/28/2120641-555655-image-1i3zwo9-fyhc8mewdhy2.jpg[/IMG

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/28/2120642-555655-image-vowkbew-tbh2hzxskoai.jpg

[IMG]https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/28/2120644-555655-image-xwov0okndc0f86v8hnbm.jpg

[IMG]https://img.otofun.net/upload/v6/2018/12/28/2120645-555655-image-gyxf6jpyiz-sehw_0fns.jpg

Hết cây phần 1. Em vào có ngó thấy trong vườn có cây bưởi cây chanh là của nước mình. Phía ngoài thì có cây nhãn cây bàng đấy cccm

Chuẩn bị Exit thì gặp mấy chậu dâm bụt hay phù dung to vật vã. Hoa sai chi chít

Em ké vài tấm

Singapore cũng ổn cụ nhỉ

manchester6868

Xe tăng
Hóng và chờ cccm rượu ạ

Di chuyển sang cloud forest. Cccm lên cb áo gió để đảm bảo sức khoẻ nhé.

Khu này khá lạnh nhưng có vẻ không đc chăm sóc kỹ lắm. Chỉ ấn tượng với cái cầu văng đi loanh quanh phí trên cao để ngắm hoa và cây thôi

Em cũng ném một đồng xuống và wish .... Nhưng dream vẫn chỉ là Honda