[Funland] Singapore bị đánh bật khỏi vị trí quốc gia đáng sống nhất hành tinh, Việt Nam nằm trong top 10

lotomo2015

Xe buýt
lấy tiêu chí gì khi xếp việt nam ở vị trí thứ 10 hả các cụ. được mỗi cái chính trị ổn định, các cái khác chưa thấy đáng sống lắm
Đây là đánh giá cho người nước ngoài dạng quản lý hay giám đốc sống ở Việt Nam. Các vị này sang đây lương cao, chế độ xe cộ, thuê nhà ngon, con học trường quốc tế, thuốc lá, rượu bia thoải mái nên thích là phải rồi. Chứ còn đây không phải là đánh giá Việt Nam là nơi đáng sống thứ 10 cho dân du lịch hay bản thân người dân Việt Nam.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Đây là đánh giá chất lượng cho người nước ngoài đến làm việc tại nước sở tại, expats. Đánh giá dựa trên thống kê và ý kiến của họ về nơi họ làm việc. Đánh giá này không dành cho dân địa phương. Tây lông đến VN làm expat lương lúc nào chả cao vật, lại được vị nể, vì thế nên kiểu gì chả sướng. Còn nếu đánh giá chung về chất lượng cuộc sống cho người dân thì VN chắc rơi mẹ ra ngoài thứ 100 cũng nên.

cocsku

Xe cút kít
Vậy mà có tý tiền cụ nào cũng nhao nhao muốn bỏ đi

jazzzzz

Xe lăn
Tụi Bắc âu không thamngia thì phải, hoặc chính sách nhập cư của chính phủ nên bọn nó gét.

conversehn

Xe tăng
lấy tiêu chí gì khi xếp việt nam ở vị trí thứ 10 hả các cụ. được mỗi cái chính trị ổn định, các cái khác chưa thấy đáng sống lắm
Em thấy Vn sướng cụ ạ
Dân nước khác lao động mù đầu, dân Vn làm nhẹ nhàng, bia bọt, tụ tập vui :))
Đáng sống quá đi chớ

matran241091

Xe tăng
đây chắc là khảo sát mấy ông Tàu, Hàn. Lương bọn Hàn thấp nhất cũng 5000 Mỹ thằng nào cũng nuôi đc bồ ngon(thực sự ngon so với gái Hàn) nên tụi nó muốn sống VN lắm chứ.
mỡ đấy mà húp
sếp mới trên 5k
chứ bình thường 3k thôi

blackpaint

Xe container
Quá đúng luôn, có tiền đâm xe chết người, thích mua điểm thế nào thì mua, thích làm gì cũng được bảo sao không đáng sống.
Đúng là nếu có tiền ở Việt Nam sướng thật ...

Nha Trang@

Xe điện
CD lậu và giờ là các kênh phim lậu dùng thoải mái. Cước viễn thông rẻ. Gái rẻ.
Hài nhất là ổng xem phim online cả đêm, mà lần nào cũng hỏi em có đúng là thu tiền một tháng có mấy trăm không?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tiêu chí sống cho expat mà, công nhận expat mà công việc OK thì sống ở VN quá sướng, chi phí rẻ, gái gú ngon, dân mình coi như vua

Minhnguyen1012

Xe hơi
Ko chỉ riêng Hàn Trung mà cả bọn Tây cũng thích sống ở VN. Lương khoảng 500k/năm kiếm dễ mà sống thì như vua :D.
Cái này là họ đánh giá dựa trên ý kiến của người nước ngoài. Ở VN chắc nhiều nhất là Hàn, Trung và đúng là những người này rất muốn ở lại VN.
Các bác nói đúng. Nếu ở Việt Nam lương chỉ cần tầm 10k/tháng là sống cực xông xênh rồi. Hầu như mọi thứ đều rẻ so với mức lương đó. Nhất là bọn nước ngoài luôn được trọng vọng, do tâm lý sính ngoại của dân mình. Phỏng vấn các Ofers như em thử coi, ko đội sổ mới lạ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Cái này là họ đánh giá dựa trên ý kiến của người nước ngoài. Ở VN chắc nhiều nhất là Hàn, Trung và đúng là những người này rất muốn ở lại VN.
Vừa hôm qua 2 lão Hàn ở cty em bị về nước. Thấy buồn rười rượi

a_cheng

Xe điện
Cảm ơn cụ, em ở xứ dãy chết 20 niên rồi, có về VN 3 lần du lịch và thật sự không muốn trở lại VN nữa
Em thấy việc người Hàn ở Việt không muốn về hay người Việt ở Tây không muốn về là chuyện rất bình thường và không thể mang ra so sánh, vì mỗi người một hoàn cảnh khác nhau, đều tìm được cho mình điểm ưng ý. Ở các nước phát triển thì được hưởng thụ môi trường, phúc lợi tốt dù lương không quá cao.Ở nước đang pt như VN thì hầu lớn người sang làm là chuyên gia ( sang VN làm lđ chân tay sống sao nổi) lương cao hơn làm ở chính quốc mà chi phí lại rẻ bèo nên tất nhiên sẽ rất sướng( tỷ phú Ikea còn ưu tiên cắt tóc ở VN mà: https://vnexpress.net/the-gioi/ty-phu-thuy-dien-cat-toc-o-viet-nam-de-tiet-kiem-tien-3367522.html). Do vậy VN nằm top ở bảng xếp hạng này em thấy cũng hợp lý.
Em có anh bạn người Hàn, anh ý bảo người Hàn tại VN có câu: "nếu đã ở được 3 ngày thì sẽ ở được 1 tháng, nếu đã ở được 1 tháng thì sẽ ở được 3 năm, nếu đã ở được 3 năm thì sẽ không muốn về nữa"( hay đại loại thế, em không nhớ con số chính xác) đủ để thấy nếu họ quen được với môi trường ở VN thì ở VN sẽ sướng hơn ở Hàn nhiều.

Wolfrain

Xe hơi
lao động phổ thông VN sang Hàn cũng 2000k rồi cụ nhé. Sát nhà e là thằng kĩ sư Samsung ko hề quản lí lương nó 23000k, tiền nhà cty trả
Ông anh HQ cưới bà chị dâu đang làm cho Orion bộ phận giám sát sản xuất, lương 2500$ bao 15tr tiền nhà (cao hơn tự trả). Cha kỹ sư Sam nào lương 23K thì chắc phải cỡ Manager bộ phận lớn quản lý trên 5k người thì may ra. Cụ đừng so sánh lương tại Hàn, nó khập khiễng lắm. Sang Đài Loan trồng chè thôi lương đã 3k, có ai sang VN trồng chè lương cỡ đó không?

honda_cub79

Xe lăn
Tây lông làm ở mình lương thì cao, trong khi đó tiêu dùng sinh hoạt của mình so với lương của nó thì lại rẻ, làm gì mà nó chả thích ở mình.

IP man

Xe lăn
Buồn chứ, ở VN lương gấp đôi gấp ba, nhà cửa xe pháo được bao, con cái đi học trường quốc tế.
Bây giờ về HQ, hàng ngày lóc cóc đi bộ, đội mưa đội tuyết bắt bus hoặc metro đi làm, vợ thì về làm nội trợ, tiền thuê nhà mất béng nửa thu nhập, con cái lại về trường làng ;))

IP man

Xe lăn
Các cụ tự nhục về đất nước, lèm bèm tây lương cao, nó sống sướng tại Việt Nam, mà các cụ không thấy tự nhục cho chính bản thân mình à?

Ai cấm các cụ lương cao, sống sướng ở Việt Nam? Cứ lèm bèm tự nhục thì tự khắc có lương cao à? Mà dẫn ra mấy thằng tây lương 2000 thì có gì mà cao?
Lương 2k/ngày :D
Cụ không thấy cao chứ em thấy cao phết. Mấy em gái còn phê nữa :D

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Quá đúng luôn, có tiền đâm xe chết người, thích mua điểm thế nào thì mua, thích làm gì cũng được bảo sao không đáng sống.
Nước nào mà chả có mua điểm…? Mỹ vừa bắt tụi mua điểm đó. Còn đâm xe chết người nước ngoài nó cũng thế thôi, có tiền là tại ngoại và đền là xong. Đồng ý là VN còn nhiều bất cập nhưng nên chửi những thứ nó hợp lý chút.
Sao cụ biết nó ko phổ biến? Có mà đầy. Chả qua nước nó giầu có thì cụ thấy nó tốt. Cũng như cụ ở nông thôn, nhìn về Hà Nội lại chả thấy nó tốt quá. Thằng nhà nghèo lúc nào chả thấy mình ko bằng bọn giầu có.
Mỹ nó mua bị lộ là đi tù, việt nam mua xong còn chày cối bảo là chúng nó tự ý nâng điểm để nó làm hại, thằng Mán triệu tài vinh nó bảo thế đấy.
Nếu có ai hỏi về sự giống nhau duy nhất trên cả địa cầu?
Đó là bất cứ đứa nào cũng thèm Tiền dù là đó là chế độ nông nô phong kiến đế quốc hay tư bổn hay cnxh-cncs

Còn điểm khác nhau?
Đó là mức độ thèm và thái độ ứng xử-xử lý chuyện thèm

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
VN quá đáng sống, ko tin cccm cứ hỏi quan chức lãnh đạo mà xem
Đói quá Dân mới hỏi Quan
Chủ nghĩa xã hội hình thành hay chưa?
Quan nườm Kết quả rành rành
Chủ nghĩa xã hội bọn tau hưởng ồi