Sing Sing Sing...Singapore!

Romeo_HN

Xe tăng
Chuyến bay HN Sing mất gần 3 giờ nhưng rất nhanh vì cả nhà đùa cợt chuyện trò huyên thuyên, chuyến đi nào cũng thế, chặng đi luôn là chặng vui nhất, háo hức nhất.
Singapore đối với các Cụ thì rất đỗi bình thường, nhưng riêng cả nhà, tuy đều đã đi, nhưng đi riêng lẻ, với em, thì đây là lần quay lại sau đúng 20 năm...(Nghe kinh nhể...hồi đó năm 1993 em đang còn là sinh viên), nên với em có nhiều suy nghĩ: Nghĩ xem đến lại những nơi trứoc đây, giờ thay đổi thế nào, những người mà mình trước đây gặp, giờ ra sao, hưu trí, hay có nhưng người có khi chả còn. Bạn bè hồi SV thì nhiều nhưng làm sao liên lạc.....
Ăn bữa ăn nhẹ trên Máy bay, nói 3 câu chuyện với bà xã, (Trẻ con mải đùa nhau rồi Nghe nhạc, nghí ngáy đồ điện tử...), đọc mấy câu tạp chí Heritage nhàn nhạt rồi cũng thấy May bay giảm độ cao:

Cụ đặt được chỗ ngồi đẹp nhỉ? gần cửa thoát hiểm phía trên!

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ đặt được chỗ ngồi đẹp nhỉ? gần cửa thoát hiểm phía trên!
Em cũng thấy nhiều Cụ hỏi cái chỗ đấy. Em thì chẳng care. Chỉ phiền nhất phải ngồi ghế cuối cùng mà lại bay chặng xa. Ghế đấy sát vách cuối cùng nên không ngả ra dc. Cứ ngồi đơ đơ cả chuyến. Ác mộng đấy!
Thường đi chặng xa khi mua vé em đặt luôn chỗ ngồi. Còn bay Sing e nạn tình cờ từ bàn làm thủ tục thôi.

Romeo_HN

Xe tăng
Em cũng thấy nhiều Cụ hỏi cái chỗ đấy. Em thì chẳng care. Chỉ phiền nhất phải ngồi ghế cuối cùng mà lại bay chặng xa. Ghế đấy sát vách cuối cùng nên không ngả ra dc. Cứ ngồi đơ đơ cả chuyến. Ác mộng đấy!
Thường đi chặng xa khi mua vé em đặt luôn chỗ ngồi. Còn bay Sing e nạn tình cờ từ bàn làm thủ tục thôi.
Chỗ VIP thì không nói, đi máy bay em hay bảo mấy ẻm mặt đất xếp cho em ngồi chỗ thoát hiểm phía trên, vì nó rộng, chân tay co duỗi thoải mái.

Chỗ VIP thì không nói, đi máy bay em hay bảo mấy ẻm mặt đất xếp cho em ngồi chỗ thoát hiểm phía trên, vì nó rộng, chân tay co duỗi thoải mái.
Cụ Romeo_HN chuẩn đấy ạ. Bay tuyến ngắn trong khu vực em cũng không mấy khi đòi hỏi chỗ ngồi, nhưng em bay tuyến dài như Úc hoặc châu Âu em toàn nói với nhân viên mặt đất là tôi bị khớp gối nên xin ngồi chỗ thoát hiểm.

Như Cụ HorsePower nói cũng không sai là không nên ngồi hàng ghế cuối, tuy nhiên do size của máy bay khác nhau nên hàng ghế cuối lại dao động số hàng từ 30 - 34 nên cũng khó xác định khi nhận boarding pass trừ khi biết trước là bay bằng chuyên cơ j, lúc nhận boarding pass vẫn có thể xin đổi được (tất nhiên là khi đi ít người chứ đi theo đoàn họ cũng hay khó khăn). A 320 có lẽ là nhỏ nhất thì số hàng cuối là 30, chuyên cơ nhỏ hơn thì em không rõ nhưng nhỏ nhất là ATR72 em bay Phú Quốc thì hàng cuối lại là 16 :D

Luôn tiện em nói thêm kinh nghiệm ở Sing cho các Cụ ít đi thì hệ thống cửa hàng tiện lợi (convenient stores - theo như cách gọi bên này, nhà mình gọi là siêu thị hoặc siêu thị mini) giá & phục vụ như sau:
- Value$: cửa hàng tạp hóa thực phẩm dạng gói, chế biến sẵn, hàng điện dân dụng bóng đèn, pin, hàng gia dụng như dao, kéo...nhu yếu phẩm. Phục vụ từ 8h sáng đến 10h tối. Giá rẻ, nằm trong các khu phức hợp.
- Mustafa Centre - khu người Ấn, phục vụ 24/24, giá thường rẻ hơn các nơi khác ~10%, mặt hàng đủ loại từ kim chỉ, rau, thịt, cá, giày dép, ba lô....hàng điện tử, TV, audio mini component, ipad, iphone, vàng, bạc, đá quý...etc.
Giant Supermarket - phục vụ từ 10h sáng tới 10h tối. Giá okay, hàng hóa phục vụ giống như Mustafa nhưng chuẩn cao hơn (và không bán vàng bạc đá quý).
- X-FairPrice - ở các khu phức hợp (complex mall), phục vụ 24/24 mô hình như Mustafa nhưng không có vàng bạc & đá quý.
- FairPrice - rải rác trong các tòa nhà hoặc trung tâm phức hợp (complex mall). Phục vụ từ 8.00 sáng tới 10.00 tối. Giá phù hợp nhất cho đa đối tượng. Hàng hóa phục vụ chủ yếu là nhu yếu phẩm, thực phẩm,
Hiện nay ở SG đã có siêu thị FairPrice đầu tiên của Sing thấy báo chí nói chủng loại hàng lên tới >60,000 mặt hàng.
- Cold Storage nằm rải rác gần các khu chung cư, phục vụ từ 10h sáng - 10h tối & trong các tòa nhà phức hợp. Giá cao hơn những siêu thị ở trên nhưng bù lại khoảng cách đi gần hơn cho người cần mua sắm. Phục vụ chủ yếu các nhu yếu phẩm & thực phẩm.
- 7/11 như hình trên Cụ HorsePower đã post. Có mặt khắp nơi như cây ATM, nhà ga, bến tàu, bến xe, khu chung cư, complex mall...etc. Phục vụ từ 7h sáng tới 11h tối, chủ yếu các hàng hóa nhu yếu phẩm, giá đắt nhất so với những thương hiệu cửa hàng ở trên.

Các loại mô hình em liệt kê ở trên theo thứ tự tăng dần đều cho 2 tiêu chí giá & độ thuận tiện. Nếu để tiêu nốt những $ SGD còn lại thì có thể vào 7/11 để tiêu, trường hợp không thì tiện đâu nhìn thấy những thương hiệu trên các Cụ có thể cân nhắc. (Mỗi thương hiệu trên em chọn màu highlight khác nhau gần giống nhất màu nhận diện của thương hiệu đó ở Sing để các Cụ dễ hình dung)
Các khu complex mall ở Sing thường rất lớn nên khi tới một complex nào các Cụ nên dành thời gian xem qua bảng danh mục dịch vụ trong tòa nhà rồi theo sơ đồ của tòa nhà để đi thẳng tới nơi mình cần đến. Khi đã mua xong thứ mình cần rồi thì hãy đi lang thang xem các shop khác, nếu không rất mệt, mỏi chân & tốn thời gian, vô tình mới gặp shop / kiosk mình cần mua thì có khi ảnh hưởng bởi mệt mỏi rồi thì lựa chọn sẽ không sáng suốt nữa :D

Chỉnh sửa cuối:

pimbim

Xe tăng
Em thấy bình thường, có thể do tháng nào em cũng bay, ở lâu cảm nhận không gian Sing rất bí, loanh quanh là hết, nhỏ quá

Lavande

Xe điện
Luôn tiện em nói thêm kinh nghiệm ở Sing cho các Cụ ít đi thì hệ thống cửa hàng tiện lợi (convenient stores - theo như cách gọi bên này, nhà mình gọi là siêu thị hoặc siêu thị mini) giá & phục vụ như sau:
- Value$: cửa hàng tạp hóa thực phẩm dạng gói, chế biến sẵn, hàng điện dân dụng bóng đèn, pin, hàng gia dụng như dao, kéo...nhu yếu phẩm. Phục vụ từ 8h sáng đến 10h tối. Giá rẻ, nằm trong các khu phức hợp.
- Mustafa Centre - khu người Ấn, phục vụ 24/24, giá thường rẻ hơn các nơi khác ~10%, mặt hàng đủ loại từ kim chỉ, rau, thịt, cá, giày dép, ba lô....hàng điện tử, TV, audio mini component, ipad, iphone, vàng, bạc, đá quý...etc.
Giant Supermarket - phục vụ từ 10h sáng tới 10h tối. Giá okay, hàng hóa phục vụ giống như Mustafa nhưng chuẩn cao hơn (và không bán vàng bạc đá quý).
- X-FairPrice - ở các khu phức hợp (complex mall), phục vụ 24/24 mô hình như Mustafa nhưng không có vàng bạc & đá quý.
- FairPrice - rải rác trong các tòa nhà hoặc trung tâm phức hợp (complex mall). Phục vụ từ 8.00 sáng tới 10.00 tối. Giá phù hợp nhất cho đa đối tượng. Hàng hóa phục vụ chủ yếu là nhu yếu phẩm, thực phẩm,
Hiện nay ở SG đã có siêu thị FairPrice đầu tiên của Sing thấy báo chí nói chủng loại hàng lên tới >60,000 mặt hàng.
- Cold Storage nằm rải rác gần các khu chung cư, phục vụ từ 10h sáng - 10h tối & trong các tòa nhà phức hợp. Giá cao hơn những siêu thị ở trên nhưng bù lại khoảng cách đi gần hơn cho người cần mua sắm. Phục vụ chủ yếu các nhu yếu phẩm & thực phẩm.
- 7/11 như hình trên Cụ HorsePower đã post. Có mặt khắp nơi như cây ATM, nhà ga, bến tàu, bến xe, khu chung cư, complex mall...etc. Phục vụ từ 7h sáng tới 11h tối, chủ yếu các hàng hóa nhu yếu phẩm, giá đắt nhất so với những thương hiệu cửa hàng ở trên.
Cái này cụ thiếu, convenient stores cần phải kể đến chuỗi Japan Home và Home Fix.

Cái này cụ thiếu, convenient stores cần phải kể đến chuỗi Japan Home và Home Fix.
Em bớt lại để cho Cụ kể nốt mà...hờ...hờ....:D

Ý định em liệt kê những thương hiệu trên để góp thêm thông tin cho những Cụ / Mợ đi du lịch ngắn ngày hoặc hơi dài một chút loại sang khám, chữa bệnh hoặc đi tìm hiểu tham khảo trường học cho F1 & ở dạng home-stay. Khi cần mua j nhỏ, vặt thì có thể lựa chọn nên em mới chi tiết hóa mô hình, chủng loại & giờ phục vụ.

Ví dụ với thời gian ít ỏi trong những ngày đi du lịch, dậy muộn ăn sáng trễ thì tầm 10h mới ra khỏi nhà. Thời gian đó thích hợp để đi các shopping mall mua sắm đồ thời trang, điện tử, mỹ phẩm, i-apple...etc vì trời nóng nên đi trong những shop như thế có máy lạnh rất mát mẻ. Chiều dịu nắng rồi thì lượn đi Marina Bay Sand, Esplanade...etc chụp ảnh & ngắm cảnh -> tối muộn tới khuya thì đi Mustafa vì phục vụ 24/24. Có lẽ vậy là hợp lý để tối ưu hóa thời gian mà không mệt mỏi.

Bổ sung rõ hơn nữa thì hệ thống siêu thị FairPrice được chia ra 3 nhánh (nhánh Xtra FairPrice em đã nói ở post trên nên không mô tả thêm nữa)
- FINEST FairPrice nhắm đến nhóm đối tượng thu nhập khá & cao ở Sing, các khách hàng quốc tịch Âu, Mỹ định cư, nên chủng loại hàng & chất lượng hàng cao & phong phú hơn. Ở đây có thể mua thực phẩm đắt tiền như thịt bò Úc, Mỹ, Newzealan, Jambon, Pho Ma các nước, hào, tôm hùm, cá tuyết (codfish) hoặc các loại trái cây nhập ngoại như sơ ri (cherry), đào, mận, bưởi, xoài, táo, cam từ những nước Âu, Mỹ, Úc, các loại chocolate, mỹ phẩm...etc. Giờ phục vụ từ 8h sáng đến 11h tối.
- NTUC FairPrice nhắm đến nhóm đối tượng thu nhập trung bình & thấp ở Sing nên chủng loại hàng & chất lượng hàng thấp hơn so với FINEST FairPrice. Ở đây có tôm, cua, cá thịt của các nước trong khu vực, có rất nhiều sản phẩm xuất xứ từ VN như cá mú, tôm sú, ghẹ, trái thanh long, khoai lang...etc. Giá thấp hơn FINEST FairPrice, giờ mở cửa từ 8h sáng - 10h tối.

- Japanese Home & Home Fix chuyên về hàng gia dụng, điện dân dụng, hàng cơ kim khí, thiết bị & công cụ cầm tay. Những mặt hàng này em nghĩ ít người đi du lịch cần đến nên không liệt kê trong nhóm trên.
Nếu so sánh giữa Home Fix & Self Fix thì em tư vấn lựa chọn Self Fix vì mô hỉnh & chủng loại hàng giống nhau nhưng giá bán của Self Fix luôn thấp hơn so với Home Fix.

- Nếu kể ra thêm thì còn nhiều chuỗi cửa hàng tiện lợi nữa như Spotlight chuyên hàng vải hàng sáo, không phải là sáo để thổi mà ý em là những loại mành, rèm, vải, kim, chỉ, khuy áo, phụ kiện vải, thảm, đệm, khăn tắm, khăn ăn, khăn trải bàn, ren & đăng ten...etc.
- Chuỗi Challenger hoặc Mini Challenger chuyên hàng điện tử văn phòng như giấy in, máy in, mực in, máy tính, máy chiếu, bút laser, cáp nối các thiết bị, màn chiếu, đĩa CD...etc.
- Chuỗi Cheers cũng một dạng tổng hợp hàng tạp hóa bán lẻ giống như 7/11, có địa điểm hầu hết các bến MRT.
- Chuỗi DAISO chuyên hàng xén giá rẻ, các loại như kẹp nơ, kẹp bướm, bấm móng tay, ví cườm, bàn chải đánh răng, túi, lẵng lưu niệm, giấy gói quà, đồ thủ công, lót giày, tất cụt...etc. Giá rất rẻ, phù hợp cho teen.

Sau cùng sẽ là thiếu sót nếu không nhắc đến complex lớn thứ 2 ở Singapore tên gọi IMM ở Jurong East. Đặc điểm shopping mall này là thường có hàng LAST SALE, các hàng thương hiệu tầm trung như Levis's, Espirit, G2000, H&M, Charles & Keith, Fox, Bata, Adidas, Cotton On...etc sau khi đã sale ở các trung tâm khác giá off tới 50% mà vẫn chưa bán hết hàng sẽ được dồn về đây để bán nốt, thường thì giảm thêm 10% nữa là 60% off, cá biệt có khi tới 70%.
Từ MRT Jurong East, bắt đầu 10h sáng đến 10h tối sẽ có xe bus miễn phí 10 phút/chuyến đón khách đến trung tâm mua sắm này. Xe đón khách ở tòa nhà J-Cube phía bên kia đường đối diện MRT Jurong East, điểm đón trước cửa quán Mc Donald.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Về chi phí cứng thế này:
- Vé máy bay 2 chiều: 16 tr
- Thuê nhà 5 đêm: 10tr
- Vé vào cửa 4 nơi: 10tr (Universal, Nhạc nước "Song of the sea", Garden by the Bay, Safari night)
- Đi lại tại Sing: 4tr (MRT, Taxi, Bus)
- Ăn uống: 10tr (Có thể rẻ hơn nếu chịu khó nấu nướng tại nhà, nhưng chủ yếu vào buổi tối thối. Trưa là đi thông luôn)
Tổng: 50 tr cho 4 người/6 ngày 5 đêm.
Đây là chi phí tương đối cho các khoản cứng.
Còn phụ thuộc vào nhà các Cụ đi ăn gì, ở đâu. Di chuyển bằng tàu là chính hay Taxi.
Và 1 chi phí nữa không ai lường trước được là là : CƠN.
Đi shopping mà vào cơn thì không biết được, mà không vào cơn thi chả mua gì.
Như vậy là rẻ hay đắt các cụ?
Bình thường ạ. các chị em sang Sing mà nhìn mấy cái biển sale thì máu nó lên não ngay, đa phần là k cắt được Cơn nghiện cụ nhỉ.

HorsePower

Xe container
Bình thường ạ. các chị em sang Sing mà nhìn mấy cái biển sale thì máu nó lên não ngay, đa phần là k cắt được Cơn nghiện cụ nhỉ.
Nói vui vậy thôi chứ Gấu nhà em tính tình cũng điềm đạm, khoản mua sắm đã qua thời say đắm...keke...Chủ yếu đi chơi là chính, còn kiềm chế là 2 teen nhà em.
Cám ơn Cụ xenguadoihan. Biết cụ sớm trước khi đi tham vấn thông tin nơi Cụ. Mà cụ cũng là ngừoi sành sỏi, chịu khó đấy. Chứ nhiều người ở bển chưa chắc đắc đã thống kê đầy đủ, chi tiết dc như Cụ. Cứ suy bản thân em mà hỏi ở Hà nội đi Siêu thị nào, mua sắm ở đâu chắc chịu. chỉ ra đầu ngõ cho tiện....keke....

MPV

Xe tải
Lâu quá chưa gặp cố nhân - Cụ sang thì pm inbox cho em trước nhé, rơi vào cuối tuần thì em rảnh hơn. Hẹn gặp Cụ (b)
Em vừa sang và lại về mất rồi. Bận họp từ sáng đến tối với lại cũng đi vào giữa tuần nên không PM cho cụ, thôi cảm ơn cụ và hẹn cụ dịp sau vậy.

pipilazi

Xe tăng
Cụ làm em nhớ lại những kỉ niệm ở bên Sing rồi, huhu

Omega3

Đi bộ
Bác Horse ơi, bác cho em xin cái email ạ . Nhà em tuần sau đi Sing, em muốn bác giúp chút ạ. Email của em omega3vn@yahoo.com. Mong tin bác. Em mới tham gia diễn đàn nên chưa được gửi tin nhắn cho bác ạ.

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
Mình chưa đi Sing, vào đây ngó thấy bác chủ tả và cung cấp ảnh chi tiết quá. Cảm ơn bác.

dencao

Xe buýt
E đang ở Sing mà chẳng bik làm gì vào ngày mai chủ nhật đây, có cụ mợ nào có chương trình du lịch hay giao lưu gì thì cho e ké với thì pm em ngay nhé :) , hoặc tối nay luôn cũng đc ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đi nhiều thật.

mrdjpro

Xe tải
:s, đọc cả tuần giờ mới hết thớt của cụ. Mời cụ một ly vì nhiều thông tin bổ ích ợ.