[Funland] Sét đánh chết nhân viên kỹ thuật máy bay tại Nội Bài

tieunhupha

Xe điện
Mỗi kim chống sét có bán kính bảo vệ khoảng 20m. Sân bay nó quá rộng nên không thể nào đảm bảo an toàn phần sân được. Thường thì cũng chỉ bảo vệ phần công trình xây dựng thôi.
Cụ dùng cái kim gì mà nó chỉ bảo vệ được có 20m thế.

Dispatcher

Xe tăng
Đeo tai nghe có dây gắn với máy bay ngay chỗ càng trước để trao đổi cùng pc lúc tàu bay khởi động động cơ. Khi động hoạt động ổn định thì mới rút dây, lùi sang bên trái mb, ra hiệu cho pc để tàu bay lăn.
Cho các cụ chưa hình dung được headset, thông thoại, tàu bay, "dắt trâu", "nối đất"...

tractor-push-back-for-malaysian-airlines-aircraft-before-taxi-to-runway-AFJXN1.jpg

Công_nông_Đầu_Dọc

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu tại sao hệ thống thu lôi lại không chống được sét nhỉ? hay là do sân bay nên không được làm hệ thống thu lôi cao?
Hệ thống thu lôi, dẫn sét làm việc cũng chỉ có bán kính giới hạn cụ ạ.

Đào Tử Thi

Xe container
Cơ cấu thu sét ở máy bay như nào các cụ nhỉ ? Đang bay trên trời nhiều máy bay bị sét đánh mà vẫn không sao...tài thật. :)
Em nhớ hồi học vật lý có học cái lồng Pha Ra Đây điện phóng ở ngoài ở trong không ảnh hưởng. Đận em bay sang Đức ngồi trong khoang uống rượu vang thấy ở ngoài loằng nhoằng sét mà mình vẫn thò tay nhón salami bình thường.

Đào Tử Thi

Xe container
Đôi khi em nghĩ tới những cái tâm linh vì nó liên quan với nhau quá hic... mà chuyện buồn nên thôi không dám bàn tiếp.
chả liên quan đâu, toàn thần thánh hóa thôi cụ ơi. Bọn em đi bốc mả mà trời mưa bọn em cũng xin chủ nhà tránh luôn, mỗi ông cầm cái mai cái thuổng mà trời mưa sấm chớp thì thành chó thui lúc nào chả biết.

wave-tau

Xe container
Tai nạn hy hữu hay câu nói quen mồm là số nhọ, cùng lúc cùng thời điểm, không gian thời gian mới tạo nên cái hy hữu.
Phân tích để phòng tránh còn được chứ thuyết âm mưu em nghĩ ko nên.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đeo tai nghe có dây gắn với máy bay ngay chỗ càng trước để trao đổi cùng pc lúc tàu bay khởi động động cơ. Khi động hoạt động ổn định thì mới rút dây, lùi sang bên trái mb, ra hiệu cho pc để tàu bay lăn.
Khi tàu bay đang được pushed back ra runway, thì họ phải nối dây bác ạ, phòng khi có chuyện gì đó, gọi thế nó nhanh hơn.

Thông lệ là:
Sau khi rút điện và đã khởi động máy phát điện, Captain (phải là captain) hỏi và xác nhận được lùi lại, với tower.
Rồi gọi thợ máy, rồi xác nhận brake released, nó mới push.
Thợ máy chỉ cho lái xe, nose của tàu bay về hướng nào.
Sau khi dừng lại, thợ máy check, rồi rút dây liên lạc, rút sợi dây khóa màu đỏ, lùi lại giơ lên cho pilot thấy; pilot phải xác nhận bằng tay, họ mới được quay về.
Từ lúc đó, mới hết trách nhiệm ông thợ máy và ông xe đẩy.

Từ từ thôi

Xe buýt
Mẹo dân gian cụ ạ. Gọi là để truyền điện tích đi. Thấy cũng cứu được kha khá người. Chả biết đúng sai ntn.
Sét lan truyền thì chắc cũng có tác dụng với một số trường hợp, giống như cứu người bị điên giật thì không nên nhấc khỏi mặt đất vậy.
Gặp sét đánh trực tiếp đến cây còn bị chẻ thành từng mảnh thì người cứu sao được nữa.

Hự.

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chạy xe trên sống đê, chung quanh đồng không mông quạnh, trời mưa gió sấm chớp thì có sợ bị sét táng ko, giờ vỏ xe cũng ít sắt thép hơn rồi, nhưng giả dù toàn sắt thì mình có được hưởng tác dụng của lổng Faraday ko? bình xăng có xoè lửa ko? với lại đi nhanh chậm có liên quan gì không. Bị sét táng dù người ko sao nhưng hệ thống điện của xe thì đi tong rồi.

toimuondie

Xe container
Các cụ cho em hỏi chạy xe trên sống đê, chung quanh đồng không mông quạnh, trời mưa gió sấm chớp thì có sợ bị sét táng ko, giờ vỏ xe cũng ít sắt thép hơn rồi, nhưng giả dù toàn sắt thì mình có được hưởng tác dụng của lổng Faraday ko? bình xăng có xoè lửa ko? với lại đi nhanh chậm có liên quan gì không. Bị sét táng dù người ko sao nhưng hệ thống điện của xe thì đi tong rồi.
Cụ hỏi nhiều câu quá, em trả lời trước 1 câu:

với lại đi nhanh chậm có liên quan gì không?

Cụ đi nhanh thì sét nó khó đánh trúng hơn, đi chậm nó khó trượt lắm.
Cụ đánh võng thì còn an toàn nữa.

Ter

Xe buýt
Hồi sinh viên em cũng tí chết vì sét đánh. Hôm đó cả lũ bùng học đi sơn tây chơi. Lúc đi thì 1 xe tai nạn, đưa đứa đó vào viện 105 sơn tây, đợi người nhà nó lên rồi cả hội quay về. Khi về gần đến xuân mai thì bọn em bị sét đánh, 3 xe chết máy không nổ được. Em thì tự nhiên thấy lóa mắt phát rồi ù tai, may là trời mưa nên đi chậm chỉ bị xây sát và đơ một lúc khá lâu. Mặt cả hội cắt không còn giọt máu

Craftman

Xe buýt
Chăn trâu chăn bò ăn thua gì cụ?
Chăn trâu chăn bò ở quê còn có bóng cây cối...
Ngoài bê tông nó dã man lắm cụ ạ.
Có hơn 60 độ thôi mà cụ. Cái sân bê tông rộng mấy chục hecta, nhiệt không biết thoát đi đâu, cứ thế phơi ở đấy!

Bigcat1

Xe buýt
Kiểu này phải lắp cột chống sét di động thôi.
Kim thu sét bi giờ toàn kim phóng tia tiên đạo. Bán kính bảo vệ tầm 75m.
Vậy bãi đỗ máy bay làm vài chục cột cao 5m vô tư.
Cụ gì nói đầu tư 100 tỉ là OK rùi. Kiếm ăn vài chục tỉ. Thơm

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nếu vỏ toàn sắt và thiết kế để tản điện tích nhanh như vỏ máy bay khi đang bay thì OK, chỉ sợ nó có điện tích cục bộ gây cảm ứng hay truyền vào các vật kim loại trong xe thì cũng không tốt lắm.

beomap2

Xe container
Em đoán thôi nhé. Là máy bay phải được tiếp địa khi đỗ. Dù gì nó khối thép lớn đậu ở nơi trống trải.
Các máy bay đậu trên sân bê tông, chỉ có các lốp của máy bay tiếp xúc với bê tông không có tiếp địa