[Funland] Serie Tiểu Học Y (Quận C): Ban phụ huynh - Cánh tay nối dài các khoản thu

matizvan2009

Xe ba gác
Em hóng chuyện tham nhũng vặt ở thổ đu

vuanhanghi

Xe điện
Tóm lại e thấy rõ mục đích "đấu tố" của cụ thớt dù chưa rõ đúng sai đến đâu.
Cụ thớt nêu đích danh tên tuổi lên thế này thì chắc chắn cụ mất nhiều hơn là được và nếu truyền thông, mxh đẩy sự việc lên sẽ làm ảnh hưởng đến rất nhiều người.
Giờ cụ muốn chuyển trường cho con cũng khó vì ko trg nào muốn nhận đâu, trừ trg tư. Còn ở lại học tiếp thì con cụ 2 cháu sẽ rất thiệt thòi
Nhu lớp con nhà em, họp phụ huynh động viên mãi mới có người vào ban PH, em trưởng ban làm 2 năm xin nghỉ lên xin nghỉ xuống mà ko đc vì ko có ai thay.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Có 1 sự thật là BPH là công cụ giúp việc cho HT và GV thực hiện việc thu và chi tiêu ngoài quy định của nhà anh giục.
BPH là công cụ thay hiệu trưởng đứng ra làm vai trò tổ chức thu xèng, tặng quà HT, GV ngày lễ tết, sửa chữa lớp, dụng cụ học tập.... Nó là nguồn thu chi sân sau cho HT, nên vẫn tồn tại thôi.

Không về nhì

Xe tăng
Học trường mới cụ phải đóng những khoản nào? Có ít hơn trường Y ko

Không về nhì

Xe tăng
Có 1 sự thật là BPH là công cụ giúp việc cho HT và GV thực hiện việc thu và chi tiêu ngoài quy định của nhà anh giục.
BPH là công cụ thay hiệu trưởng đứng ra làm vai trò tổ chức thu xèng, tặng quà HT, GV ngày lễ tết, sửa chữa lớp, dụng cụ học tập.... Nó là nguồn thu chi sân sau cho HT, nên vẫn tồn tại thôi.
Việc sửa chữa lớp học, điều hòa phục vụ trực tiếp cho các con nên đóng cùng được, miễn sao chi phí hợp lý. Như lớp con tôi gặp những phụ huynh củ chuối nên hè vừa rồi các con khổ đếch chịu, điều hòa thì hỏng, tường thì bong tróc. Mà nhà trường thì ko có kinh phí cho những khoản này.

Rồi các ngày lễ, các cháu lớp khác thì được tổ chức, tặng quà này nọ do họ có quỹ lớp thì các cháu lớp con tôi chỉ biết nhìn, ấm ức về kể với bố mẹ. Nhiều vị phụ huynh củ chuối tiếc 1, 2 đồng chỉ bằng bữa bia nhưng ko biết rằng như thế là con mình thiệt thòi hơn các bạn

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện

marypoppin

Xe đạp
Sơn tường, thuê máy chiếu, đóng tủ… tổng cộng vào thì độ chục triệu, chia đều cho 50 cháu (trường công lớp đông) thì mỗi nhà góp 200k - h bằng 1 bữa sáng cả gia đình đi ăn phở, cũng chả quá to tát mà phải mất công ông bố đi đấu tố kiểu này. Lớp nào có phụ huynh kiểu này kể cũng mệt.

duongphong

Xe container
Việc sửa chữa lớp học, điều hòa phục vụ trực tiếp cho các con nên đóng cùng được, miễn sao chi phí hợp lý. Như lớp con tôi gặp những phụ huynh củ chuối nên hè vừa rồi các con khổ đếch chịu, điều hòa thì hỏng, tường thì bong tróc. Mà nhà trường thì ko có kinh phí cho những khoản này.

Rồi các ngày lễ, các cháu lớp khác thì được tổ chức, tặng quà này nọ do họ có quỹ lớp thì các cháu lớp con tôi chỉ biết nhìn, ấm ức về kể với bố mẹ. Nhiều vị phụ huynh củ chuối tiếc 1, 2 đồng chỉ bằng bữa bia nhưng ko biết rằng như thế là con mình thiệt thòi hơn các bạn
Lớp con cụ và em thấy thu 1-2tr là bình thường. Nhưng nhiều cụ thấy k bình thường. Vậy nên năm nào cũng có thớt thu đầu năm.

NestFarm

Xe đạp
Máy chiếu ko thuộc thiết bị nhà trường phải trang bị cụ nhé, giống như điều hòa, phụ huynh muốn thì tự góp tiền mua.
trường bé nhà em thì là thuộc danh sách trang bị, lớp nào cũng có sẵn hết, nếu có hỏng học nhà trường tự gọi bảo dưỡng luôn

NestFarm

Xe đạp

Năm ngoái lớp con em còn 1 trường hợp ko đóng tiền liên hoan cuối năm, chẳng lẽ lại cho cháu nhịn? PH cũng củ chuối nhưng nó quá mức, muốn con được vui chơi ăn uống như các bạn nhưng động đến đóng tiền thì nhảy lên, mà nó có nhiều gì cho cam. Mà con các vị hưởng, các PH khác chạy ngược chạy xuôi mua sắm, chuẩn bị có được đồng nào đâu, lúc nào cũng mở mồm ra là sân sau với cánh tay nối dài.

huyhung123

Xe điện
Em xin phép tý, em cũng làm trưởng ban PH
Một số khoản em thấy bình thường, ví dụ sơn lớp, bản thân nhà trường ko có nghĩa vụ sơnđẹp sơn mới lại mỗi năm, các PH muốn lớpđẹp, sạch thì tựđóng tiền sơn làđúng, chỉ cóđiều em sơn hết 1tr5, sơn hết 2 3tr là quá nhiều.
Còn về đầu tư csvc thì cái này làm rõ chút, nếu đầu cấp ko có điều hòa ( nhà trường ko có trách nhiệm phải lắp điều hòa vì điều hòa ko nằm trong danh sách trang thiết bị bắt buộc) nên các PH muốn con học hành mát mẻ dễ chịu thì tự lắp theo hình thức xã hội hóa, tuy nhiên lớp 2 cũng phải đóng tiền điều hòa thì ko đúng, có những trường hợp đầu cấp vào học được lớp lớn ra trường tặng lại cũng ko phải đóng nữa.
Tiếp theo là máy chiếu. Theo như em biết máy chiếu là thiết bị nằm trong danh sách nên nhà trường có trách nhiệm trang bị, sao lại phải thuê?
Còn bản thân cái ban PH nó có tội hay ko thì là do chủ trương của nhà trường và ông trưởng ban. Như em làm trưởng ban, cái gì có lợi cho con thì em làm, cái gì ko thì em gạt, ủng hộ và đồng hành với trường trong đk nhà trường hành động đúng và vì lợi ích của các con, còn ko em chống đối đừng hỏi và cũng chẳng ai làm gì được em. Không có ban PH thì nói trắng ra các con là người thiệt thòi đầu tiên, còn việc là cánh tay của nhà trường hay ko thì lại là lựa chọn của ban PH. Những lợi ích của ban PH mọi người đừng có phủ nhận nó
Ko có chuyện CÁC PH MUỐN đâu cụ, phổ biến từ đâu đến thôi. Nếu tự các PH muốn thì ý kiến phải dc tự phát nêu ra trong buổi họp và biểu quyết cơ, sau đó ban PH lên hỏi nhà trường.
Nếu tự PH muốn thì dù có 1-2 trg hợp phản đối cũng sẽ có PH khác mạnh hơn đóng bù vào cho đủ, chuyện đơn giản ngay và chả ai ý kiến gì nữa. Áp từ đâu đến buộc PH phải làm thì nó mới bức xúc!

Chỉnh sửa cuối:

NestFarm

Xe đạp
Ngạc nhiên thật sự luôn.
Không quỹ thì khỏi liên hoan, khỏi phải hoạt động gì. Việc quà mừng các ngày lễ trừ khi chi quá đáng, quá nhiều chứ nó không đến mức tiêu cực. Có cũng được, không có cũng chẳng sao. Cụ hỏi vk xem ngày 20/10 hay 8/3 anh không tặng hoa tặng quà gì cho mợ nhà thử xem? Nhiều khi không phải bao nhiêu mà nó là tình cảm.

NestFarm

Xe đạp
Ko có chuyện CÁC PH MUỐN đâu cụ, phổ biến từ đâu đến thôi. Nếu tự các PH muốn thì ý kiến phải dc tự phát nêu ra trong buổi họp và biểu quyết cơ, sau đó ban PH lên hỏi nhà trường.
Em đã nói cái này tùy, như em làm việc thì em chẳng phụ thuộc ai, hợp lý thì chi, mọi người hoan hỷ, vui vẻ. Không hợp lý thì 1 đồng cũng không chi. Nếu ban PH đúng ý nghĩa là phục vụ các con, hỗ trợ các hoạt động cùng nhà trường và cô giáo thì có chỗ nào không tốt?

huyhung123

Xe điện
Em đã nói cái này tùy, như em làm việc thì em chẳng phụ thuộc ai, hợp lý thì chi, mọi người hoan hỷ, vui vẻ. Không hợp lý thì 1 đồng cũng không chi. Nếu ban PH đúng ý nghĩa là phục vụ các con, hỗ trợ các hoạt động cùng nhà trường và cô giáo thì có chỗ nào không tốt?
Cái chính nó đa số dừng ở chữ NẾU cụ nói thôi. Nếu cụ làm dc như cụ nói thì quá tốt. Tuy nhiên ở nhiều nơi, nếu BPH lớp mà làm như cụ thì BPH trường nó cô lập, tìm cách thay ngay. Hầu hết BPH chỉ là cánh tay nối dài của hiệu trưởng, nhiệm vụ là thu các khoản trái quy định.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ viết dài quá nên ngại đọc: không biết cụ đã phản ánh lên ban GH chưa, đã hẹn gặp trực tiếp ban GH chưa?
Đưa nhau lên mạng là phương án cuối cùng và chả hay ho gì.
Thứ nữa lên OF viết dài quad k ai muốn đọc đâu, tóm tắt những ý chính thôi.

huyhung123

Xe điện
Năm ngoái lớp con em còn 1 trường hợp ko đóng tiền liên hoan cuối năm, chẳng lẽ lại cho cháu nhịn? PH cũng củ chuối nhưng nó quá mức, muốn con được vui chơi ăn uống như các bạn nhưng động đến đóng tiền thì nhảy lên, mà nó có nhiều gì cho cam. Mà con các vị hưởng, các PH khác chạy ngược chạy xuôi mua sắm, chuẩn bị có được đồng nào đâu, lúc nào cũng mở mồm ra là sân sau với cánh tay nối dài.
Cái CHẲNG NHẼ là tự các cụ nghĩ ra. Rõ ràng PH đấy ko muốn cho con họ tham gia liên hoan cơ mà? Nếu làm việc công tâm thì nhà bác nào ko tham gia thì ko phải đóng tiền, đúng giờ tan học các bác đón cháu về, hoặc các cháu tự về. Các cháu có tham gia thì ở lại liên hoan hoặc di chuyển đi chỗ khác liên hoan. Cái việc người ta ko tham gia mà cứ lôi kéo vào là có vấn đề rồi.

tdtd

Xe điện
Em xin phép tý, em cũng làm trưởng ban PH
Một số khoản em thấy bình thường, ví dụ sơn lớp, bản thân nhà trường ko có nghĩa vụ sơnđẹp sơn mới lại mỗi năm, các PH muốn lớpđẹp, sạch thì tựđóng tiền sơn làđúng, chỉ cóđiều em sơn hết 1tr5, sơn hết 2 3tr là quá nhiều.
Còn về đầu tư csvc thì cái này làm rõ chút, nếu đầu cấp ko có điều hòa ( nhà trường ko có trách nhiệm phải lắp điều hòa vì điều hòa ko nằm trong danh sách trang thiết bị bắt buộc) nên các PH muốn con học hành mát mẻ dễ chịu thì tự lắp theo hình thức xã hội hóa, tuy nhiên lớp 2 cũng phải đóng tiền điều hòa thì ko đúng, có những trường hợp đầu cấp vào học được lớp lớn ra trường tặng lại cũng ko phải đóng nữa.
Tiếp theo là máy chiếu. Theo như em biết máy chiếu là thiết bị nằm trong danh sách nên nhà trường có trách nhiệm trang bị, sao lại phải thuê?
Còn bản thân cái ban PH nó có tội hay ko thì là do chủ trương của nhà trường và ông trưởng ban. Như em làm trưởng ban, cái gì có lợi cho con thì em làm, cái gì ko thì em gạt, ủng hộ và đồng hành với trường trong đk nhà trường hành động đúng và vì lợi ích của các con, còn ko em chống đối đừng hỏi và cũng chẳng ai làm gì được em. Không có ban PH thì nói trắng ra các con là người thiệt thòi đầu tiên, còn việc là cánh tay của nhà trường hay ko thì lại là lựa chọn của ban PH. Những lợi ích của ban PH mọi người đừng có phủ nhận nó
Gấu nhà cháu cũng trong ban PH của lớp ở trường PĐG. Hè rồi trước khi các con đi học, hội PH cũng họp bàn: sơn lại lớp, bảo dưỡng điều hoà. Đưa lên zalo đều được ủng hộ cả, còn có nhiều PH bỏ công sức đến trợ giúp, rồi ủng hộ thêm… mục đích làm cho con em mình ( mặc dù biết tháng 11 này trường phá bỏ xây mới).
Cu lớn nhà cháu lớp 10 NChinh cũng thế, bàn bạc với lớp buổi sáng là sơn sửa, mỗi lớp chịu chi phí 1 nửa. Đèn và hộp số quạt trần mua thay mới hết ( chứ chờ kinh phí nhà trường thì còn lâu lắm lắm, khổ con em mình chứ ai), phụ huynh ai lắp dc điện, rảnh thì qua lắp.

huyhung123

Xe điện
Không quỹ thì khỏi liên hoan, khỏi phải hoạt động gì. Việc quà mừng các ngày lễ trừ khi chi quá đáng, quá nhiều chứ nó không đến mức tiêu cực. Có cũng được, không có cũng chẳng sao. Cụ hỏi vk xem ngày 20/10 hay 8/3 anh không tặng hoa tặng quà gì cho mợ nhà thử xem? Nhiều khi không phải bao nhiêu mà nó là tình cảm.
Trường tư có phải hoa quà gì đâu cụ, sao nó vẫn tình cảm?