[Funland] SEA Games 32 Cambodia 2023🇰🇭

202

Xe container
VĐV cũng là 1 nghề như bao nghề khác, cũng ăn lương, thưởng có thiệt thòi hay yếu thế gì đâu mà phải kêu gọi hảo tâm nhỉ?.
Môn thể thao cũng như ngành, có môn hot, môn không hot, thu nhập nó cũng khác nhau nhưng nói chung cũng không đến nỗi nào.
Nghề VĐV lại khác với các nghề làm công ăn lương thông thường. Nghề vđv tạo ra giá trị tinh thần và màu cờ sắc áo, số thành công sẽ rất ít, cả nước chọn đc vài người. Chế độ thì chỉ lương thưởng nhà nước.

fanmu1234

Xe container
Nói chung cũng bệnh thành tích và chơi trò tham, vét thôi. Kêu gì được nữa ! Nó trả miếng đúng vào món quốc bảo của Philippine ! Kk
Bọn Phi bóng rổ là dân lai Phi.

Khác với Cam bóng rổ là ngoại tộc 100%

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói chung cũng bệnh thành tích và chơi trò tham, vét thôi. Kêu gì được nữa ! Nó trả miếng đúng vào món quốc bảo của Philippine ! Kk
Với tinh thần thành tích lên cao thế này khéo mấy kỳ seagames sau chúng ta sẽ thấy tràn ngập vđv nhập tịch, có khi vđv người bản xứ trở thành thiểu số :D

Vũ Đức

Xe tăng
Cái đó do HLV bác ạ, không phải do môn thể thao.
Tôi không theo dõi những Chạy hay Đi bộ hay Marathon gì đó, nhưng có theo dõi bên bóng đá:
Ví dụ đội tuyển Đức 1990, giờ thì cũng đâu đó 60-65 cả rồi, nhiều ông hưu trí rồi.
Ông nào cũng có dăm triệu đút túi, vẫn chạy rầm rầm. Chưa thấy ông nào kêu ca chấn thương đến mức độ tệ hại cả.
Chấn thương thì khi đương nhiệm, tất nhiên là có.

So sánh thì Đá bóng tệ hại gấp trăm lần so với Điền kinh, vì còn bị địch nó phang vào chân, tốc độ thì không ổn định - không thể ổn định và kiểm soát tốt như Điền kinh.
PS: Hồi đó thì kiến thức về Y học thể thao của tây chỉ bằng 1/10 của ta bây giờ.

Tụi boxing thì quả là do đặc thù nghề nghiệp, dễ bị chấn thương hơn.
Em đang nói chung chung - ko chỉ định một môn thể thao nào cả.Chứ nếu nhắc đến bơi thì nó là môn lành nhất,lợi cho sức khỏe nhất.

Còn nhắc về chế độ thì vận động viên bên mình còn kém lắm.Từ ăn uống - ngủ nghỉ - chế độ phục hồi - bổ sung - đến như đá bóng đc đầu tư nhiều còn phải tự xoa - tự đi mua đá loại vào k/bịch.Rồi vừa tập vừa lo kinh tế gia đình.

Zizou-Zidane

Xe tải
Nghề VĐV lại khác với các nghề làm công ăn lương thông thường. Nghề vđv tạo ra giá trị tinh thần và màu cờ sắc áo, số thành công sẽ rất ít, cả nước chọn đc vài người. Chế độ thì chỉ lương thưởng nhà nước.
Không nên thần thánh quá, nghe mấy ông báo ca tụng cứ như là VĐV hy sinh mọi thứ, làm không công để cống hiến cho đất nước không bằng :)

TieuFu

Xe container
Với tinh thần thành tích lên cao thế này khéo mấy kỳ seagames sau chúng ta sẽ thấy tràn ngập vđv nhập tịch, có khi vđv người bản xứ trở thành thiểu số :D
Vậy nên nó mới nâng tầm saegame lên thành olympic thu nhỏ mà cụ ! Kk ! Vậy nên em mới ưng lần này các nước lột sạch HCV cái môn bóng rổ quốc bảo của Philippine !

BMW X10

Xe điện
Chả khác lắm đâu bác.
Bác có ít nhất 2 lựa chọn: Cố lọt vào cái đám "cả nước chọn đc vài người".
Hoặc, bác chọn chỗ mô có thu nhập cao hơn lương thưởng nhà nước.

Vẫn còn lựa chọn 03: Học môn Grab hoặc môn Cờ vua hoặc môn Cầu lông hoặc tương tự, bác ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các vận động viên chỉ cần một lần trong đời là kiếm tiền cả đời rồi các cụ nhỉ.
Nhưng một mùa thi đấu cũng chỉ một vài th đặc biệt xuất sắc.

Hieumos

Xe container
Chủ nhà Cam rất tùy tiện trong thiết kế nội dung thi đấu.
Họ bỏ nôi dung cơ bản của môn bơi ở bất kỳ cuộc thi ở mọi cấp độ là 800m tự do Nam mà không rõ lý do.
Đây là cự ly sở trường của Nguyễn Huy Hoàng.
BTC bỏ 800m tự do Nam nhưng vẫn giữ 800m tự do Nữ #:-s
Chưa hài bằng quả nó thiết kế nội dung cầu lông.

Cấm Mã, Thái, Sing, VN, Indo thi đấu. Thế là dành ngay HCV đầu tiên trong lịch sử cầu lông Cam.

Cười ra nước mắt.

bau67

Xe container
Với vận động viên chuyên nghiệp, thực hiện đúng chế độ ăn nghiêm ngặt như họ đã là 1 sự cực khổ rồi chứ chưa cần nói đến luyện tập.
Phải những người cực kỳ ý chí, nghị lực, kiên cường cộng với niềm đam mê thể thao vô cùng mới thành VĐV chuyên nghiệp được.
Nếu các nhãn hàng tận dụng những cơ hội này ký kết hợp đồng quảng cáo với họ thì thực lợi cho cả đôi bên.

Hieumos

Xe container
Tưởng BTC Segames phải là người của cả 10 nước thành viên chứ nhỉ....sao 1 mình chủ nhà tự quyết hết à cụ ? :D
Trước giải họp về các nội dung thi đấu chắc là mặc cả như cái chợ cụ ạ.

Ông này nhịn môn này thì sẽ được nhượng bộ cho môn khác. Ví dụ Việt Nam nhét được mỏ vàng lặn vào nội dung thi đấu thì chắc phải chịu cắt giảm một số môn sở trường.

Năm nay nội dung lặn có tận 24 bộ huy chương, gần gấp đôi so với năm ngoái tổ chức tại Việt Nam.

atoxet

Xe tăng
Nói chung thì các VDV phải tự xoay ra làm nghề khác nếu muốn đủ tiền cho cuộc sống. Ví dụ em Oanh sau này giải nghệ mở cửa hàng bán giày chạy & các phụ kiện cho dân chạy bộ, có sẵn tên tuổi, nhiệt tình tư vấn cho anh em thì chắc chắn ổn.
Mấy món nhảy cao, nhảy xa, ném lao, ném đĩa… thì khó hơn vì cực ít người tập mấy môn đó.
Đợt trc em cho con gái em đi học cầu lông với 1 thầy 9x, cũng có 1 số giải trong nước, nhưng xác định ko thể lên đỉnh cao được nên chuyển qua dạy. Sáng thì tập cùng CLB (vẫn ăn lương CLB, đc tầm 6-7tr/tháng, lúc nào có giải thì đi thi đấu), chiều dạy 4 - 5 ca. Thu nhập cũng đc 60-70tr-tháng (ấy là cậu đó nói cho em thế, em nhẩm ra thì chắc cũng đc tầm đó). Theo em thấy thì như vậy là quá ổn

Vũ Đức

Xe tăng
Với vận động viên chuyên nghiệp, thực hiện đúng chế độ ăn nghiêm ngặt như họ đã là 1 sự cực khổ rồi chứ chưa cần nói đến luyện tập.
Phải những người cực kỳ ý chí, nghị lực, kiên cường cộng với niềm đam mê thể thao vô cùng mới thành VĐV chuyên nghiệp được.
Nếu các nhãn hàng tận dụng những cơ hội này ký kết hợp đồng quảng cáo với họ thì thực lợi cho cả đôi bên.
Nhưng họ thường ko đc ngoại hình + họ sẽ nhanh bị lãng quên...nên cũng khó để các nhãn hàng lựa chọn

Ps : Nhưng ý kiến của cụ cũng hay quá.

BMW X10

Xe điện
Nói chung thì các VDV phải tự xoay ra làm nghề khác nếu muốn đủ tiền cho cuộc sống. Ví dụ em Oanh sau này giải nghệ mở cửa hàng bán giày chạy & các phụ kiện cho dân chạy bộ, có sẵn tên tuổi, nhiệt tình tư vấn cho anh em thì chắc chắn ổn.
Mấy món nhảy cao, nhảy xa, ném lao, ném đĩa… thì khó hơn vì cực ít người tập mấy môn đó.
Đợt trc em cho con gái em đi học cầu lông với 1 thầy 9x, cũng có 1 số giải trong nước, nhưng xác định ko thể lên đỉnh cao được nên chuyển qua dạy. Sáng thì tập cùng CLB (vẫn ăn lương CLB, đc tầm 6-7tr/tháng, lúc nào có giải thì đi thi đấu), chiều dạy 4 - 5 ca. Thu nhập cũng đc 60-70tr-tháng (ấy là cậu đó nói cho em thế, em nhẩm ra thì chắc cũng đc tầm đó). Theo em thấy thì như vậy là quá ổn
Được vậy thì quá ổn bác ạ. Ngày độ 2 triệu.

Tôi có lần xem 1 thầy dạy 1 trò, cầu lông:
Thầy cầm 1 nắm cầu trong tay, từ giữa sânđẩy cầu vào 1 góc, đúng 1 góc.
Trò tập đúng 1 động tác: Từ giữa sân, lùi lại vụt bóng, rồi tiến về giữa sân.
Lặp lại như thế, tôi đoán độ 100 lần, cả 1 xô cầu.

Thầy không đỡ; xong thì 2 người nhặt lại cả xô cầu và làm lại, động tác khác.
Nói chung là oải.

lx125_black

Xe container
Chúng ta vui mừng với thành tích, băn khoăn với khó khăn trong cuộc sống của vđv.. nhưng đúng như cụ nói ... VĐV họ cũng đang làm nghề của họ chứ không phải thất nghiệp hay gì, thu nhập từ thể thao thấp thì họ làm thêm việc khác ... ngành nghề nào cũng có phần lớn thu nhập thấp và trung bình chỉ một nhóm nhỏ ngôi sao nổi bật thu nhập rất cao. Ai vươn lên đỉnh cao có huy chương thì được thưởng, còn không vươn lên được thì rẽ sang ngả khác mà kiếm sống thôi chứ biết sao.
Em đồng ý quan điểm này.
Không nên kêu gọi từ thiện vì rất nực cười.
Các DN tiền nhiều thì nên tranh thủ làm marketing, lợi cả đôi đường. Hết giá trị thì dừng.
Còn VĐV đạt đỉnh thì họ có nhiều quyền lợi mà người thường không có, họ khổ cực để có trái ngọt đó nên cũng ko cần phải thương hại khi họ khổ cực.

lx125_black

Xe container
Chính xác ạ, e biết có vđv về kinh doanh đúng sản phẩm là bộ môn sở trường của anh ta, bán sản phẩm và tư vấn ở cấp độ chuyên nghiệp, sản phẩm cao cấp nên cuộc sống rất là tốt về tài chính.

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ tưởng tượng chính nghề của cụ đang làm.
Nhưng mà hàng năm cụ phải thi đấu với các ông khác cùng nghề với cụ ở toàn cõi Việt Nam/ Asean/ Châu Á về thành tích và chỉ số KPI v.v...để chiếm được 03 vị trí dẫn đầu. chứ không phải để hàng tháng nhận lương thì cụ sẽ thấy nó khắc nghiệt ntn cụ ạ.

Đi theo con đường thể thao chuyên nghiệp và đỉnh cao, để mang về Vinh Quang cho Tổ Quốc và màu cờ sắc áo Việt Nam, là con đường họ đã chọn, đòi hỏi Tố chất- Đam mê- Kiên trì và chấp nhận Hy sinh rất lớn.

Cụ không nên nghĩ các vận động viên đỉnh cao đó, như những người cùng bộ môn tham gia các hoạt phòng trào cụ ạ.
E đang hỏi cụ về vấn đề bệnh tuổi già với vdv cơ mà

trungduong2211

Xe điện
Trước giải họp về các nội dung thi đấu chắc là mặc cả như cái chợ cụ ạ.
Ông này nhịn môn này thì sẽ được nhượng bộ cho môn khác. Ví dụ Việt Nam nhét được mỏ vàng lặn vào nội dung thi đấu thì chắc phải chịu cắt giảm một số môn sở trường.
Năm nay nội dung lặn có tận 24 bộ huy chương, gần gấp đôi so với năm ngoái tổ chức tại Việt Nam.
Em cũng thấy lạ không biết bằng cách nào mà tổ chức ở Cam mà Việt Nam mình đẩy được mấy nội dung mỏ vàng: lặn (24 vàng), Vovinam (29 vàng), vật (30 vàng) vào, nhiều gấp đôi, gần gấp đôi khi tổ chức ở chính Việt Nam. Có lẽ đây là trường hợp duy nhất, tổ chức ở nước khác không bao giờ có chuyện này xảy ra, và sau này cũng chắc sẽ không bao giờ xảy ra.

caisua

Xe lăn
VĐV cũng là 1 nghề như bao nghề khác, cũng ăn lương, thưởng có thiệt thòi hay yếu thế gì đâu mà phải kêu gọi hảo tâm nhỉ?.
Môn thể thao cũng như ngành, có môn hot, môn không hot, thu nhập nó cũng khác nhau nhưng nói chung cũng không đến nỗi nào.
Nhưng có những nghề nó đem lại tự hào cho dân tộc, rạng rỡ cho non sông thì cần khích lệ ạ