[Funland] Sau Trung Thu- Bàn về sự tự giác của F1

Xe bọ xít

Xe container
Sau nhiều thớt về dạy dỗ con cái. Em tạm đúc kết quan điểm số đông như này:
Cha mẹ dạy dỗ con phải ôn tồn, nhẹ nhàng, giáo dục con bằng tất cả sự bao dung, lắng nghe xem con thích gì, từ đó sẽ động viên và hướng chúng theo cái chúng thích.
Không được nặng lời, không được ra mệnh lệnh bắt chúng làm những việc chúng ko thích. Không được gia trưởng, không gây áp lực làm tổn thương đến sự phát triển tâm lý của con. Phải tạo cho chúng niềm vui và hứng thú trong học tập.
Cụ nói như Giáo sư, Tiến sĩ, các chuyên gia giáo dục........và giống trên Tivi các đ/c hay nói nữa.

Đúng là nói mà không phải thực hành, thì nói gì cũng dễ, bay bổng và nghe sướng cả người. Nhưng trở về thực tại và bắt tay vào làm thì ôi "lời nói" rồi Ông Tiên, Ông Bụt bay sạch...

namphong12

Xe lăn
Cha mẹ dạy dỗ con phải ôn tồn, nhẹ nhàng, giáo dục con bằng tất cả sự bao dung, lắng nghe xem con thích gì, từ đó sẽ động viên và hướng chúng theo cái chúng thích.
Không được nặng lời, không được ra mệnh lệnh bắt chúng làm những việc chúng ko thích. Không được gia trưởng, không gây áp lực làm tổn thương đến sự phát triển tâm lý của con. Phải tạo cho chúng niềm vui và hứng thú trong học tập.
Khó hơn lên trời.
13 tuổi lớp 7 rồi. Mỗi cái việc đánh răng buổi tối, gấp chăn màn buổi sáng thôi mà còn không tự giác. Hôm nào cũng phải nhắc. Bảo nó thì nó bảo "bố phải tôn trọng con"
Tôn trọng nó chắc nó khỏi vệ sinh cá nhân luôn quá.

Dream Hilux

Xe tăng
đọc comments của cccm xong em thấy buồn quá, con nhà em 2 đứa đều lười học, bố mẹ nhắc nhở, cô giáo thúc ép, thuê cả gia sư kèm mà cũng không thấy tiến bộ.
Lúc nào cũng nhăn nhó khó chịu dù đã lên cấp 2, cấp 3 rồi.
Em không kỳ vọng gì về thành tích học tập, chỉ mong các con tự giác hoàn thành bài tập về nhà theo chương trình của lớp, luyện kỹ năng tự lo cho bản thân như vệ sinh thân thể, vệ sinh phòng riêng, tự giặt, phơi, gấp quần áo, nấu món ăn đơn giản cho bản thân.
Lúc nhỏ em cũng đưa đi dã ngoại, cho đi trại hè quân đội... Vậy mà bao năm này rèn dũa vẫn thế, nghĩ nản quá cccm ạ.
Cụ nói điều em định nói, 2 nhỏ nhà em đang cuối cấp 1 và đầu cấp 2.

Binh Nguyen

Xe buýt
Cụ nói điều em định nói, 2 nhỏ nhà em đang cuối cấp 1 và đầu cấp 2.
Thế hệ của em (sinh đầu những năm 8X) khi lớn lên thì cả xã hội còn nghèo nên phải phụ giúp gia đình làm kinh tế, lập gia đình xong tự lo nên nhìn trẻ con bây giờ thiếu tính tự lập thấy đáng lo cụ ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Khó hơn lên trời.
13 tuổi lớp 7 rồi. Mỗi cái việc đánh răng buổi tối, gấp chăn màn buổi sáng thôi mà còn không tự giác. Hôm nào cũng phải nhắc. Bảo nó thì nó bảo "bố phải tôn trọng con"
Tôn trọng nó chắc nó khỏi vệ sinh cá nhân luôn quá.
:)).Con em 16t còn phải nhắc mấy cái chuyện cá nhân kia kìa. Còn con bé em nó thì nhắc hàng ngày tất tần tật mọi thứ luôn. May chúng nó còn tự giác học chứ không em phát điên lên vụt cho suốt ngày mất.

vieteuro

Xe container
Do ý thức từng đứa thôi chứ ko thể nào dạy được.
Như con nhà em thì chẳng bao giờ bố mẹ phải giục, tự đến giờ, tự vào học. Đôi khi em cũng ngứa mồm giục nó, thì nó lại tỏ ra không hài lòng, ý là bố không nên can thiệp sâu vào việc học của nó.
Ơ kìa.
Nhưng chẳng có cách nào, tuổi teen thì chịu ko can thiệp được.
Trộm vía nó học cũng ok.
Còn em thì chỉ mong nó học bình thường thôi, con gái học giỏi quá, sau cãi chồng là nhanh.
Giống mẹ nó.
lớp mấy rồi mợ

vieteuro

Xe container
như em là có 1 bảng nhắc việc
các con tự nhìn vào đấy mà theo
đó chính là mệnh lệnh không lời =))

wave-tau

Xe container
Nhiều khi mình phải tự nghĩ mình hồi bé ra sao rồi giúp hội nhỏ khắc phục cũng như thấu hiểu.
Ngày truớc cái em luời nhất là tự giác học, sau này đối với hội nhỏ từ bé đã để cho bọn hắn tự học, điểm tốt điểm xấu ok hết, miễn là có ý thức tự làm xong bài tập, dần dần sẽ ngấm vào máu đi học về có bài là tự làm.

Còn việc khác như đánh răng rửa mặt, thay quần áo vứt linh tinh... đôi khi mình có nhắc cơ mà phiên phiến cho chúng nó, mình nghĩ mình thời bé thối bcm ra giờ dạy con ko khác thánh nhân nghe nó sai sai làm sao ý . :D

Moriarty

Xe container
giá mà sau này trưởng thành cuộc đời cũng nhẹ nhàng với chúng nó thể này thì tốt. Đáng tiêc là đời thì lại ko như mơ.

thanh040506

Xe trâu
E ngày xưa cũng chả chăm học, chỉ thích đi chơi ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đứa nào không thích học thì phụ huynh cứ xách ra công trình xây dựng, xin chân bê gạch, xách vữa, xúc cát, trộn hồ. Không cần phải xách xô vữa đầy như các bác đâu, chỉ cần hai tay mỗi tay nửa xô. Đến tối về tụi nó sẽ tự chọn đi học hay đi lao động chân tay ạ :D.

namphong12

Xe lăn
Đứa nào không thích học thì phụ huynh cứ xách ra công trình xây dựng, xin chân bê gạch, xách vữa, xúc cát, trộn hồ. Không cần phải xách xô vữa đầy như các bác đâu, chỉ cần hai tay mỗi tay nửa xô. Đến tối về tụi nó sẽ tự chọn đi học hay đi lao động chân tay ạ :D.
Em lên nhà ông anh họ trên Đăk Lăk. Thấy thằng cháu đang ở nhà hỏi tình hình học tập thế nào. Cu cậu cứ quanh co không trả lời.
Lát ông anh về mới nói.
Năm nay lên lớp 8. Nhưng hè vừa rồi ăn trộm tiền của mẹ đi chơi game. Về bố đánh cho 1 trận. Vừa đánh vừa chửi. Thì cu cậu bảo không đi học nữa sẽ đi làm để lấy tiền trả cho mẹ. Ok thích thì chiều. Cho nghỉ học bắt ra làm rẫy với bố mẹ.
Nhậu xong anh em ra sân uống trà ông anh mới nói. Chú học hành hơn anh chị. Đi nhiều hơn anh chị. Lát chú nói chuyện với nó, khuyên nó mấy câu. Anh ra trường gặp thầy hiệu trưởng xin bảo lưu kết quả rồi cho nghỉ 1 năm ở nhà. Sáng năm học tiếp.
Nghỉ học 1 năm sáng mắt ra thật. Giờ năm 2 ĐH GTVT rồi

xitruman

Xe buýt
Do ý thức từng đứa thôi chứ ko thể nào dạy được.
Như con nhà em thì chẳng bao giờ bố mẹ phải giục, tự đến giờ, tự vào học. Đôi khi em cũng ngứa mồm giục nó, thì nó lại tỏ ra không hài lòng, ý là bố không nên can thiệp sâu vào việc học của nó.
Ơ kìa.
Nhưng chẳng có cách nào, tuổi teen thì chịu ko can thiệp được.
Trộm vía nó học cũng ok.
Còn em thì chỉ mong nó học bình thường thôi, con gái học giỏi quá, sau cãi chồng là nhanh.
Giống mẹ nó.
Kaka, chồng chưa nói xong đã cãi xong rồi.
Cụ có bài nào trị bệnh này kg cụ?

xitruman

Xe buýt
Cụ nói như Giáo sư, Tiến sĩ, các chuyên gia giáo dục........và giống trên Tivi các đ/c hay nói nữa.

Đúng là nói mà không phải thực hành, thì nói gì cũng dễ, bay bổng và nghe sướng cả người. Nhưng trở về thực tại và bắt tay vào làm thì ôi "lời nói" rồi Ông Tiên, Ông Bụt bay sạch...
Chỉ còn ông già khốt ta bít và mụ phù thuỷ là sống mãi thôi cụ nhể. :D

thinhtd

Xe container

Con em đi ỉa em còn đang phải chùi cho đây. :|

juve99

Xe cút kít
Lão niên cũng vậy thôi, lễ tết xong ô nào chả đò đưa ham chơi bỏ bê cv :)) . Cụ hỏi 100 đứa trẻ thì cả 100 đều nói thích chơi hơn học, kể cả những đứa học xuất sắc, chẳng qua bắt nó học nên nó phải cam chịu vậy

Diep1979

Xe container
Cháu vẫn nói với 2 F1nhà cháu là học là việc của con, đóng tiền là nghĩa vụ của bố.
Không học được thì sau đi làn cấm kêu khổ, lao động chân tay. Đến tuổi đi bộ đội là đi nhập ngũ, thế thôi.

Được cái cả 2 đều sợ lao động vất vả nên thằng anh và con em đều tự giác học trên lớp, ở nhà.
Xong làm gì thì làm