[Funland] Sau Trung Thu- Bàn về sự tự giác của F1

mylam86

Xe tải
Đầu giờ sáng, mấy ace đến sớm ngồi tán gẫu, sau một loạt luyên thuyên trên trời dưới biển thì lại quay về việc học hành của con cái. Không nói đến thì không sao, nói đến cái thì hóa ra nhà nào cũng như nhà nào đều đau đầu với vấn đề các con không tự giác, không chủ động học bài, làm bài tập ở nhà. Nhà nào cũng phải kè kè tối về ngồi học, trông các bạn ý học, thậm chí các bạn ý còn không ghi dặn dò, kế hoạch, bài tập về nhà để làm.

Không biết các F1 nhà các cụ/ mợ OF nhà mình có bị tình trạng này không, cụ/mợ nào đã giải quyết thành công vấn đề này rồi, chia sẻ cùng các cccm còn lại để mình có cách tiếp cận phù hợp để các con nhà mình tự giác hơn, yêu thích việc học hơn với ạ

Cảm ơn cccm a!

Xe bọ xít

Xe container
Em nghĩ không chỉ vấn đề trẻ con mà người lớn còn khó nói, thiếu tính tự giác nói gì trẻ, nhất là cả người lớn cùng trẻ E đi học, đi làm không xác định rõ mục tiêu thì tính tự giác, phấn đấu, cố gắng sẽ ko cao. Do đó, mạn phép thống kê tới 90% là ko tự giác, còn 10% tự giác, xây dựng đc mục tiêu, sự cố gắng sẽ thành công, cả người lớn và trẻ em.

Và nhà nào cũng thế oánh vật với trẻ về tính tự giác, có kế hoạch, xây dựng đc mục tiêu học tập và làm chủ bản thân.

Hóng thêm các gđ đưa ra phương pháp để học tập, áp dụng nếu phù hợp.

nemoulsa

Xe hơi
Do ý thức từng đứa thôi chứ ko thể nào dạy được.
Như con nhà em thì chẳng bao giờ bố mẹ phải giục, tự đến giờ, tự vào học. Đôi khi em cũng ngứa mồm giục nó, thì nó lại tỏ ra không hài lòng, ý là bố không nên can thiệp sâu vào việc học của nó.
Ơ kìa.
Nhưng chẳng có cách nào, tuổi teen thì chịu ko can thiệp được.
Trộm vía nó học cũng ok.
Còn em thì chỉ mong nó học bình thường thôi, con gái học giỏi quá, sau cãi chồng là nhanh.
Giống mẹ nó.

VN30

Đi bộ
Con bé nhà em còn nhỏ mà đã chống đối lắm rồi. K biết sau này dạy dỗ ra sao đây cụ ạ.

Xe bọ xít

Xe container
Do ý thức từng đứa thôi chứ ko thể nào dạy được.
Như con nhà em thì chẳng bao giờ bố mẹ phải giục, tự đến giờ, tự vào học. Đôi khi em cũng ngứa mồm giục nó, thì nó lại tỏ ra không hài lòng, ý là bố không nên can thiệp sâu vào việc học của nó.
Ơ kìa.
Nhưng chẳng có cách nào, tuổi teen thì chịu ko can thiệp được.
Trộm vía nó học cũng ok.
Còn em thì chỉ mong nó học bình thường thôi, con gái học giỏi quá, sau cãi chồng là nhanh.
Giống mẹ nó.
Thế là Cụ nhờ zen mẹ nó đấy, không thì cũng "oánh vật" như bao gđ thôi.

Nhimtiu

Xe container
F1 lớn nhà em thì hầu hết là tự học, nó có đi học thêm sau khi chuyển về trg công, giờ bắt đầu vào đh thì lại kèm em học tuần 3 buổi, mẹ cháu trả 1tr/th còn nó phải đi làm thêm để trả tiền mua xe máy. Em thấy nó mới đi làm thêm đang kêu dinh tí mẹt lên là k biết có đủ tiền trả góp 2,6củ/th không đây. Em bảo mẹ nó kệ cứ để cho nó biết áp lực và giá trị sức lđ nhưng cũng k ốp quá vì vẫn phải đi học là chính. Nếu k đủ thì hỗ trợ nó sau. Trộm vía f1 bé con gái k đc nhanh nhẹn như ông anh nhưng cũng tự giác học và mọi thứ vẫn tạm ổn cccm ạ.:(

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em 2 đứa, nuôi dạy y như nhau mà đứa em nó tự giác hơn hẳn. Bài tập cô giao lúc nào nó cũng lo lắng hoàn thành xong xuôi không bao giờ phải nhắc. Tuy nhiên nó học cũng chỉ phình phường thôi chứ không xuất sắc. Đứa anh thì lên cấp 2 mới tự giác chứ hồi cấp 1 bố mẹ tối đến vẫn phải hỏi han.

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em may mắn 2 đứa đều tự giác học hành, ghi chép làm bài tập đầy đủ xong mới chơi. Dù vợ chồng em thoải mái trong chuyện học hành của con. Thế nào cũng được không có gây áp lực gì với con. Trong khi nhà bạn bè người quen đánh vật hàng ngày thì con lại không được tự giác bằng. Tóm lại em thấy nó hên xui tuỳ tính cách từng đứa thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Thằng lớn nhà e khá nhiều bài vở nên thường nó sẽ tranh thủ xử lý trên lớp, k xong thì về nhà làm. Thằng bé thì nhàn hơn nên nếu có thì làm tí là xong. Nhà e thì e k ngồi học cùng, nếu cần thì bọn nó sẽ hỏi mẹ. E cũng k giục gì cả, hnao cơm xong lâu mà k thấy học thì e hỏi, hoặc chơi game hơi lâu thì e nhắc có bài gì thì làm đi rồi chơi sau. E giao hẹn là tự chịu trách nhiệm nếu k hoàn thành bài vở, mấy năm nay thấy cũng chưa bị mời lên trường phát nào chắc là chúng nó làm đủ :)) cái này k có công thức nào đâu cụ, mỗi nhà 1 kiểu, mỗi đứa ở 1 giai đoạn 1 khác. Quan sát, điều chỉnh và định hướng cho phù hợp thôi

Rua_Bo

Xe tải
Hai đứa nhà em đều tự giác học. Nhất là thằng thứ 2 năm nay học lớp 2 tự hồi học mẫu giáo chẳng phải kèm cặp gì, tự học hết, nên tối cực rảnh rỗi.

quy la tien

Xe điện
Con cái tự giác bố mẹ đỡ lo, lớn lên nó sẽ sướng (ít nhất lag với nó), người lớn giò như lớp thanh niên nhiều bạn cũng kém tự giác lắm, số ít tự giác tự lực thì là lãnh đạo hoặc thành công rồi, nghĩ thế cho nhẹ.
Thêm cái nữa giờ con mình mình lo nó đủ thứ, xa thì nhắn gọi hỏi han liên tục mà nó thì cớ bơ đi, hết xèng hoặc cần gì mới liên lạc bố mẹ/ người thân; con/em /cháu các cụ mợ có thế không ạ?

Thành Thị 1

Xe điện
nhà e thì e tập trung vào các điểm mạnh của nó, thằng anh thì học tự nhiên tốt, thì e hay lấy mấy bài toán trên mạng về đố, và gợi ý cách giải rồi, giảng các key chính cần chú ý, con nhóc 2 giỏi thể thao thì ủn nó tập thể thao ntn. Được cái e có uy tín, nên nói chung nó nghe, vì đứa nào cũng thấy nghe e thì thành công. Từ các bài học nhỏ trong cuộc sống, dần dần e tiếp tục bơm vào đầu các bài toán lớn, như làm những cái nhàm chán mãi thì sẽ thành công ntn vân vân và mây mây. Nên học hành trộm vía cũng tạm ổn, dù e cũng chưa hài lòng lắm.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đứa nào tự giác thì bố mẹ đỡ vất, đứa nào không tự giác đến nhọc, ku nhà em thì khản cổ hết hơi nó còn không làm hết phiếu bài tập. Ngồi kè kè thì nó làm không ngồi cái y chang hôm sau cô nhắn con chưa hoàn thành bài tập.

Opel Astra

Xe điện
Em nghĩ không chỉ vấn đề trẻ con mà người lớn còn khó nói, thiếu tính tự giác nói gì trẻ, nhất là cả người lớn cùng trẻ E đi học, đi làm không xác định rõ mục tiêu thì tính tự giác, phấn đấu, cố gắng sẽ ko cao. Do đó, mạn phép thống kê tới 90% là ko tự giác, còn 10% tự giác, xây dựng đc mục tiêu, sự cố gắng sẽ thành công, cả người lớn và trẻ em.

Và nhà nào cũng thế oánh vật với trẻ về tính tự giác, có kế hoạch, xây dựng đc mục tiêu học tập và làm chủ bản thân.

Hóng thêm các gđ đưa ra phương pháp để học tập, áp dụng nếu phù hợp.

Tôi cũng từng thử ngồi học cùng con (2 đứa), nhưng thất bại, vì tính Sư phạm của tôi quá kém.

Thế nên, đành dừng ở mức:
+ Nó cần gì thì hỏi: Toán Lý Hoá English, ....
+ Khuyến khích động viên nó hỏi.

Binh Nguyen

Xe buýt
đọc comments của cccm xong em thấy buồn quá, con nhà em 2 đứa đều lười học, bố mẹ nhắc nhở, cô giáo thúc ép, thuê cả gia sư kèm mà cũng không thấy tiến bộ.
Lúc nào cũng nhăn nhó khó chịu dù đã lên cấp 2, cấp 3 rồi.
Em không kỳ vọng gì về thành tích học tập, chỉ mong các con tự giác hoàn thành bài tập về nhà theo chương trình của lớp, luyện kỹ năng tự lo cho bản thân như vệ sinh thân thể, vệ sinh phòng riêng, tự giặt, phơi, gấp quần áo, nấu món ăn đơn giản cho bản thân.
Lúc nhỏ em cũng đưa đi dã ngoại, cho đi trại hè quân đội... Vậy mà bao năm này rèn dũa vẫn thế, nghĩ nản quá cccm ạ.

phuongmit

Xe cút kít
đọc comments của cccm xong em thấy buồn quá, con nhà em 2 đứa đều lười học, bố mẹ nhắc nhở, cô giáo thúc ép, thuê cả gia sư kèm mà cũng không thấy tiến bộ.
Lúc nào cũng nhăn nhó khó chịu dù đã lên cấp 2, cấp 3 rồi.
Em không kỳ vọng gì về thành tích học tập, chỉ mong các con tự giác hoàn thành bài tập về nhà theo chương trình của lớp, luyện kỹ năng tự lo cho bản thân như vệ sinh thân thể, vệ sinh phòng riêng, tự giặt, phơi, gấp quần áo, nấu món ăn đơn giản cho bản thân.
Lúc nhỏ em cũng đưa đi dã ngoại, cho đi trại hè quân đội... Vậy mà bao năm này rèn dũa vẫn thế, nghĩ nản quá cccm ạ.
Nó là rất bthuong, phù hợp tâm lý và diễn ra nhiều. K khác gì người lớn nếu chọn đi chơi, tiêu tiền với đi làm thì sẽ ít người chọn đi làm thôi cụ

namphong12

Xe lăn
Em mới kê hết bàn học ra ngoài phòng khách. Không học trong phòng riêng nữa.
Mới đập 1 cái điều khiển tivi rồi.

Sau nhiều thớt về dạy dỗ con cái. Em tạm đúc kết quan điểm số đông như này:
Cha mẹ dạy dỗ con phải ôn tồn, nhẹ nhàng, giáo dục con bằng tất cả sự bao dung, lắng nghe xem con thích gì, từ đó sẽ động viên và hướng chúng theo cái chúng thích.
Không được nặng lời, không được ra mệnh lệnh bắt chúng làm những việc chúng ko thích. Không được gia trưởng, không gây áp lực làm tổn thương đến sự phát triển tâm lý của con. Phải tạo cho chúng niềm vui và hứng thú trong học tập.

phuongmit

Xe cút kít
Sau nhiều thớt về dạy dỗ con cái. Em tạm đúc kết quan điểm số đông như này:
Cha mẹ dạy dỗ con phải ôn tồn, nhẹ nhàng, giáo dục con bằng tất cả sự bao dung, lắng nghe xem con thích gì, từ đó sẽ động viên và hướng chúng theo cái chúng thích.
Không được nặng lời, không được ra mệnh lệnh bắt chúng làm những việc chúng ko thích. Không được gia trưởng, không gây áp lực làm tổn thương đến sự phát triển tâm lý của con. Phải tạo cho chúng niềm vui và hứng thú trong học tập.
Gạch đầu dòng 3: k làm theo 2 gạch đầu dòng trên :))