Sau giãn cách, homestay, farmstay có phát triển mạnh?

Website
phungbds.com
qua 1 lượt đọc còm của các cụ thì em càng củng cố niềm tin bỏ phố về quê của em. Tất nhiên sẽ không lấy farmstay làm chủ đạo nguồn doanh thu

deverlex

Xe buýt
Cụ chủ có bán homstay hay resort nào ko mà lại có suy nghĩ vậy ạ. Đã được đi du lịch mà còn sợ chung thang máy thì e nghĩ là nên ở nhà đóng kín cửa cho chắc ạ.
Di chuyển đến điểm du lịch nó còn nhiều nơi nguy cơ hơn là đi chung thang máy ngày vài phút đó cụ
taxi, xe khách, tàu hỏa, tàu du lịch biển, máy bay, quán ăn, bãi biển, điểm checkin ....
Đi xe riêng đó cụ, cách đô thị khoảng 200km đổ lại đi xe gia đình hoàn toàn ngon nhé

deverlex

Xe buýt
Em cũng làm du lịch, trước SG, Đồng Nai và Bình Dương mọi người đi Vũng Tàu, Bình Thuận, Đà Lạt đông nghẹt. Đà Lạt cuối tuần giờ toàn quá tải, overbook phòng liên tục.
Có thể nói dịch này chưa làm suy giảm tiền của lớp giàu đâu ạ. Như em k thuộc lớp giàu mà dịch còn kiếm nhiều hơn không dịch nhờ biến động của chứng khoán và giá hàng hóa.
Lớp giàu có họ hay đi xe riêng đi du lịch, mở giãn cách người ta sẽ dùng xe riêng đi tìm những điểm vắng vẻ, thậm chí bỏ tiền ra mua một second home cho gia đình.

deverlex

Xe buýt
Đưa ra cái lý do hài hước quá cụ. Thế chả lẽ sau dịch là ko ai đi làm văn phòng, chung cư … ah.
Còn cái farmstay, homestay hợp cho đội trẻ, sinh viên thôi … hết dịch tiền đâu mà đi nữa. Có tiền người ta đi resort lâu rồi
resort k đủ đáp ứng cụ ơi. Số phòng resort Việt Nam còn ít lắm. Em ở Hà Nội, cuối tuần book Ba Vì mà k đặt trước nửa tháng toàn hết phòng - đợt tháng 3,4/2021 đó. Dân có xu hướng chuyển dịch rõ ràng sang các loại lưu trú biệt lập

cattrang130390

Xe tăng
Đi xe riêng đó cụ, cách đô thị khoảng 200km đổ lại đi xe gia đình hoàn toàn ngon nhé
Thế thì đối tượng đáp ứng được nhu cầu của cụ ơi bị ít đó ạ.
Đi du lịch ngoài gia đình có xe riêng và đi gần thì còn đội đoàn thể cty, ghép đoàn ... (đội này mùa du lịch mới đông)

deverlex

Xe buýt
Thế thì đối tượng đáp ứng được nhu cầu của cụ ơi bị ít đó ạ.
Đi du lịch ngoài gia đình có xe riêng và đi gần thì còn đội đoàn thể cty, ghép đoàn ... (đội này mùa du lịch mới đông)
nhiều đó cụ, đội đi chơi đoàn thì hay đi villa 1 căn vài phòng ngủ. Bây giờ mới rộ lên cắm trại khu dã ngoại ạ. Đợt SG dính dịch tháng 5, ở phía Bắc nhiều khách bên em hỏi đặt camping - em nghĩ đối tượng k đc khá giả. Còn lại đặt villa, resort cháy phòng

deverlex

Xe buýt
Bên em chưa triển khai mảng homestay/farmstay, nên đang phân vân :))

terwa

Xe tăng
dịch không đc kiềm chế để đi du lịch được thì em e là sản xuất cũng k nổi đâu vì nhà máy, văn phòng tập trung rất đông người
E nghĩ cái đó là kiếm ăn duy trì sự sống mọi người phải liều, còn đi chơi ko có cũng ko sao

hc76

Xe đạp
Em nghĩ loại hình này sẽ phát triển, đáng để quan tâm vì thế giới xác định sống chung với con virus này rồi, sau 2 năm vẫn loay hoay điều chế vaccine chống biến chủng và thuốc điều trị, nên loại hình tập trung đông người như hotel sẽ không còn được ưa chuộng nữa.
Nhu cầu đi chơi thì không thể xóa được. Ý các bác thấy thế nào?
Thực tế thì e thấy có phát triển mô hình nhà vườn trong khu vực nhất định, khí hậu tốt, đất vùng ven rẻ. Và cho các đối tượng nội tại làm để sử dụng luôn, chứ k biết có tính kinh doanh sau này k.
Ví dụ: kv tây nguyên đang hot, k tạo thành sóng nhưng có mức giao dịch bình ổn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thực tế thì e thấy có phát triển mô hình nhà vườn trong khu vực nhất định, khí hậu tốt, đất vùng ven rẻ. Và cho các đối tượng nội tại làm để sử dụng luôn, chứ k biết có tính kinh doanh sau này k.
Tây Nguyên em thích chỗ Biển hồ Pleiku, cụ có thạo khu đấy không cho em tý khảo sát, đánh giá. Thanks!

NguyenDatTan

Xe tải
Tình hình có vẻ rất phức tạp không khả quan như các cụ nghĩ đâu.
Thứ nhất: phải 3 năm sau mới sản xuất đủ Vaccine để duy trì.
Thứ hai: Con virus này khả năng biến thể rất cao tức là có khả năng phải phát triển Vaccine mới thì coi như tính từ đầu.
Thứ ba: Sự hồi phục sau dịch không giống sự hồi phục sau khủng hoảng kinh tế.
Miễn dịch cộng đồng đã thất bại hoàn toàn, đầu tiên là ở Anh, 1 số nước châu Âu. Về lý thuyết tỷ lệ tử vong là 5% nếu không có sự hỗ trợ y tế. Cụ có đồng ý nằm trong 5% đó không? Thực trạng là khi số giường bệnh ít và số bệnh nhân nhiều thì tầng lớp nào sẽ được nằm giường, tầng lớp yếu thế phải chịu chết sẽ gây bất ổn cho nền chính trị. Chính vì vậy chính quyền nào chống dịch kém thì phải bị thay thế.
Bác phân tích khả chuẩn về dịch bệnh; Nhiều bác rất chủ quan nghĩ dịch bệnh có thể bị dập tắt hoàn toàn trong vài tháng.
Xác định sống chung với dịch và việc dãn cách có thể xảy ra bất cứ lúc nào.

Cá nhân e thấy sau đợt dãn cách lần 4 này thì mảng du lịch, vui chơi, khách sạn, homestay... vẫn nằm bẹp dí khá lâu; Xác định cũng phải vài năm nữa mới hồi phục được; Thực tế là tiêm full 2 mũi vẫn có thế nhiễm bệnh và chết như thường :(

Chỉnh sửa cuối:

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Có cu em đang rủ đầu tư homestay mà chưa làm bao giờ không biết có kiếm chác được không hay lại đếm cua trong lỗ🦀

deverlex

Xe buýt
Em thấy hiện tại có manh nha second home ở khu vực Đăk Nông Tây Nguyên. Người ta chia lô, xây sẵn nhà biệt lập và họ thầu luôn công chăm sóc. Đối tượng người lắm tiền muốn sở hữu căn nhà thứ 2 với chi phí hợp lý. Em ước chừng mỗi căn rao bán tầm 3 tỷ.

deverlex

Xe buýt
Có cu em đang rủ đầu tư homestay mà chưa làm bao giờ không biết có kiếm chác được không hay lại đếm cua trong lỗ🦀
làm villa ngoại ô thì kiếm được đó bác. Nhất dịp cuối tuần ở khu vực HN luôn full phòng. Suất đầu tư loại này lớn. Phải có từ 3-4 phòng, hồ bơi, sân vườn.

Chỉnh sửa cuối:

cattrang130390

Xe tăng
nhiều đó cụ, đội đi chơi đoàn thì hay đi villa 1 căn vài phòng ngủ. Bây giờ mới rộ lên cắm trại khu dã ngoại ạ. Đợt SG dính dịch tháng 5, ở phía Bắc nhiều khách bên em hỏi đặt camping - em nghĩ đối tượng k đc khá giả. Còn lại đặt villa, resort cháy phòng
Những người đáp ứng và thích loại hình này thì ko dịch họ cũng chọn loại đó rồi
còn những người không đáp ứng được, không thích thì họ cũng ko chuyển đổi sang đâu cụ :)

cattrang130390

Xe tăng
làm villa ngoại ô thì kiếm được đó bác. Nhất dịp cuối tuần ở khu vực HN luôn full phòng. Suất đầu tư loại này lớn. Phải có từ 3-4 phòng, hồ bơi, sân vườn.
Bạn e làm 1 cái cách bigc hơn 30KM (chạy thẳng đại lộ TL) mà năm dc mấy đợt là có khách thôi ạ, còn lại ngồi đuổi muỗi là chính.

vuanhanghi

Xe điện
Em nghĩ loại hình này sẽ phát triển, đáng để quan tâm vì thế giới xác định sống chung với con virus này rồi, sau 2 năm vẫn loay hoay điều chế vaccine chống biến chủng và thuốc điều trị, nên loại hình tập trung đông người như hotel sẽ không còn được ưa chuộng nữa.
Nhu cầu đi chơi thì không thể xóa được. Ý các bác thấy thế nào?
Cụ có hàng định thoát hở mà lập thớt.
Sau dịch thì ngành bán bún phở, quán bia hơi, thịt chó lòng lợn tiết canh sẽ phát triển vì ông nào cũng nhịn lâu rồi.
Chưa kể massage, tẩm quất, karaoke, Trần Duy Hưng...sẽ tấp nập, cung ít do các cháu ở quê chưa lên, cầu nhiều ắt sẽ phát triển.

Wilson07

Xe hơi
Cụ có hàng định thoát hở mà lập thớt.
Sau dịch thì ngành bán bún phở, quán bia hơi, thịt chó lòng lợn tiết canh sẽ phát triển vì ông nào cũng nhịn lâu rồi.
Chưa kể massage, tẩm quất, karaoke, Trần Duy Hưng...sẽ tấp nập, cung ít do các cháu ở quê chưa lên, cầu nhiều ắt sẽ phát triển.
Kính cụ 1 ly, sáng giờ em mới đc một trận cười thoải mái thế này :))))

NguyenDatTan

Xe tải
Bạn e làm 1 cái cách bigc hơn 30KM (chạy thẳng đại lộ TL) mà năm dc mấy đợt là có khách thôi ạ, còn lại ngồi đuổi muỗi là chính.
Nhà em cũng có 1 đứa em làm home stay có nhiều năm kinh nghiệm cho thuê khách sạn chuyển sang làm, marketing rất tốt; Khách trước 2020 đặt phòng khá nhiều mà từ đầu 2020 đến giờ kêu than đói dài;

Làm gì nó cũng phải theo xu hướng; Giai đoạn trong 2 năm tới các loại hình BĐS du lịch, khách sạn, nghỉ dưỡng hay home stay chắc chắn đói kém mà mình lại đi ngược lại xu thế cứ chi tiền làm home stay trong giai đoạn này thì việc lỗ hay lỗ nặng là chắc chắn các bác ah.

Mua được cái home stay hay cái khách sạn giá rẻ mà vứt đó thì dc, chứ hy vọng kinh doanh thu tiền từ nó trong vài năm tới thì ko có đâu ạ

chucc

Xe máy
Hà nội làm gì đã có farmstay các cụ nhỉ, homestay thì nhiều nhưng muốn du lịch hanoi thì phải đi khá xa, mùa dịch này làm gì cũng khó.