[Funland] Sau gần một năm ra quân, chiến dịch vỉa hè Hà Nội về lại số 0

Ryan848

Xe container
Báo Lao Động này có trụ sở ở HN mà đặt tít gan đấy 8->

Trích ảnh báo chụp

Điều mà người bt ở HN ai cũng đoán dc :T

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chừng nào các ông lái ô tô còn lấn hết các làn có thể đi, chui được vào ngõ ngách nào có thể chui thì xe máy còn luồn lách và hàng quán kinh doanh còn lấn chiếm vỉa hè
Xã hội toàn những thằng nhăm nhăm lợi ích của mình trước thì tất lẽ dĩ ngẫu sẽ như vậy có gì lạ đâu ;))
Các đường nội đô em thấy mấy đường có phân làn ô tô - xe máy đâu cụ. Em thấy Nguyễn Trãi, Trần Duy Hung - Nguyễn Chí Thanh, Láng Hạ - Văn lương, Láng, Đại Cồ Việt, Minh Khai - Trường Chinh, ... đường rộng bạt ngàn mà xe máy làn nào cũng đông kín!

vkthang

Xe container
Em thấy đầy cụ ơi. Mấy cái ghế đểu. CA thu về trật kho.
Vấn đề ở chỗ ko phải 1 bà, bà rất nhiều bà. Thu được chỗ này chỗ khác đã chạy mất . haha
Bao nhiêu thu hết, thò ra cái gì thu cái đấy, đùa với P được à? Chẳng qua có làm hay không thôi, cụ thử ra bán nước xem có ha ha được không nếu các anh ý không cho bán.

haiyen1012

Xe điện
Các đường nội đô em thấy mấy đường có phân làn ô tô - xe máy đâu cụ. Em thấy Nguyễn Trãi, Trần Duy Hung - Nguyễn Chí Thanh, Láng Hạ - Văn lương, Láng, Đại Cồ Việt, Minh Khai - Trường Chinh, ... đường rộng bạt ngàn mà xe máy làn nào cũng đông kín!
Thế lúc tắc đường cụ có thấy ô tô nhường làn nào cho xe máy đi ko? Ở đây nó là cái ý thức cụ ạ, ô tô xe máy hay người đi bộ mà vẫn giữ trong đầu kiểu chỗ nào tiện nhất bm đi thì không bao giờ thay đổi được gì cả.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Do văn hoá mua bán vẫn cần nhà mặt phố, dân vẫn đi xe máy thì vẫn sẽ chiếm dụng vỉa hè. Muốn lấy lại vỉa hè thì phải dẹp bỏ buôn bán mặt phố. Cách tốt nhất để dẹp không phải là cấm đoán mà làm cho nó không còn lợi ích nữa thì người ta sẽ tự bỏ. Các loại hình kinh doanh khác như siêu thị, bán online... cần được khuyến khích mạnh như giảm thuế chẳng hạn.

Thực ra cái kiểu buôn bán vỉa hè của mình rất là lãng phí mặt bằng.
cả căn nhà mấy tầng, hầu như chỉ sử cụng được tý ti mặt bằng tầng 1, còn đâu các tầng trên lãng phí quá.
Có nhẽ nó bắt nguồn từ cái thòi quen xe máy mà ra cả. Đi xe máy, đỗ xịch trước cửa, vào xem thấy không có gì ưng ra lấy xe máy đi sang hàng khác, chả đi bộ gì cả, vì có để xe đấy đi bộ sang hàng khác thì hàng này nó chửi cho bục mặt.

Muốn giảm lợi ích vỉa hè thì làm cách nào đó hạn chế việc đi xe máy. Một người đi bộ đến dãy phố, họ sẽ nhẩn nha đi từng cửa hàng.... hết tầng 1 thì nhào lên tầng 2.

Lại lấy ví dụ như bên TQ, rất rất nhiều cửa hàng bán hàng, cửa hàng ăn uống.... ở tít trên tầng, chỉ có lối đi vào nhỏ nhỏ.... Thế là họ tận dụng được hết mặt bằng.
Trong SG, phố đi bộ Nguyễn Huệ đã có/đã manh nha những cửa hàng kiểu này.... vào cửa nhỏ, đi lên tầng là đến cửa hàng, hàng ăn....

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế lúc tắc đường cụ có thấy ô tô nhường làn nào cho xe máy đi ko? Ở đây nó là cái ý thức cụ ạ, ô tô xe máy hay người đi bộ mà vẫn giữ trong đầu kiểu chỗ nào tiện nhất bm đi thì không bao giờ thay đổi được gì cả.
Ý thức cũng là một nguyên nhân nhưng hạ tầng giao thông của mình nó thế thì cũng khó phân làn lắm cụ ah. Vừa rồi chả tốn kém bao thời gian và công sức phân làn ô tô - xe máy trên trục Nguyễn Trãi và Trần Phú đấy mà có được đâu cụ ? Liên tục các đường ngang, ngõ hẻm với lối rẽ đan xen thì phân làn sao được!

TungThoc

Xe điện
Thực ra cái kiểu buôn bán vỉa hè của mình rất là lãng phí mặt bằng.
cả căn nhà mấy tầng, hầu như chỉ sử cụng được tý ti mặt bằng tầng 1, còn đâu các tầng trên lãng phí quá.
Có nhẽ nó bắt nguồn từ cái thòi quen xe máy mà ra cả. Đi xe máy, đỗ xịch trước cửa, vào xem thấy không có gì ưng ra lấy xe máy đi sang hàng khác, chả đi bộ gì cả, vì có để xe đấy đi bộ sang hàng khác thì hàng này nó chửi cho bục mặt.

Muốn giảm lợi ích vỉa hè thì làm cách nào đó hạn chế việc đi xe máy. Một người đi bộ đến dãy phố, họ sẽ nhẩn nha đi từng cửa hàng.... hết tầng 1 thì nhào lên tầng 2.

Lại lấy ví dụ như bên TQ, rất rất nhiều cửa hàng bán hàng, cửa hàng ăn uống.... ở tít trên tầng, chỉ có lối đi vào nhỏ nhỏ.... Thế là họ tận dụng được hết mặt bằng.
Trong SG, phố đi bộ Nguyễn Huệ đã có/đã manh nha những cửa hàng kiểu này.... vào cửa nhỏ, đi lên tầng là đến cửa hàng, hàng ăn....
Bên Tàu sau vụ Thiên An Môn và dẹp Pháp Luân Công thì dân tăm tắp, quy định ban ra là vào nếp, kể cả xuống đường HongKong 2019 khi chính quyền ra lệnh là tan.

Suri15

Xe Cứu Trợ
Các cụ hiểu lầm đó thôi, giành lại vỉa hè để lát lại cho sạch thôi. Lát xong thì mọi hoạt động lại diễn ra bình thường. Năm gần tết chẳng thế 😜

Báo Lao Động này có trụ sở ở HN mà đặt tít gan đấy 8->

Trích ảnh báo chụp

Kinh tế vỉa hè nó lớn lắm cụ, lợi ích cũng lớn lắm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kinh tế vỉa hè nó lớn lắm cụ, lợi ích cũng lớn lắm
Em nghĩ còm của cụ là chuẩn. Khi kinh tế vỉa hè và lợi ích của nó không còn thì em nghĩ tự nó sẽ thông thoáng mà chả cần phải dẹp hay cấm gì cả!

Namsilver

Xe buýt
Em nghĩ còm của cụ là chuẩn. Khi kinh tế vỉa hè và lợi ích của nó không còn thì em nghĩ tự nó sẽ thông thoáng mà chả cần phải dẹp hay cấm gì cả!
Nhưng với bên mình thì kinh tế và lợi ích nó lại nằm vào túi riêng của 1 số người và không phải là lợi ích chung. Theo em cứ đánh vào thuế, vi phạm thì phạt nặng, đến 1 lúc nào đó thì vỉa hè vắng ngay ấy mà. Khi mà ý thức dân trí thấp, mờ mắt vì đồng tiền thì pháp luật phải có sức nặng. Nhà em kinh doanh mặt đường, nhưng mà chiếm dụng thì không bao giờ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhưng với bên mình thì kinh tế và lợi ích nó lại nằm vào túi riêng của 1 số người và không phải là lợi ích chung. Theo em cứ đánh vào thuế, vi phạm thì phạt nặng, đến 1 lúc nào đó thì vỉa hè vắng ngay ấy mà. Khi mà ý thức dân trí thấp, mờ mắt vì đồng tiền thì pháp luật phải có sức nặng. Nhà em kinh doanh mặt đường, nhưng mà chiếm dụng thì không bao giờ.
Thu thuế từ bao năm nay rồi đó cụ. Em hiểu kinh tế vỉa hè nó khác cụ, các cửa hàng/cửa hiệu kinh doanh được là bởi cái vỉa hè đấy chứ mấy cái quán trà đá với xôi sáng thì đáng gì đâu. Người kinh doanh mặt phố mà không có chỗ để cái ô tô, xe máy thì mấy ai vào hả cụ, khi đó lượng người đi lại qua cái hè đó cũng giảm luôn.

Như cụ nào nói trên ấy ạ, khi nào không còn cho phép nhà mặt phố kinh doanh buôn bán, chỉ được sử dụng để ở (đúng mục đích sử dụng đất), gom hết vào siêu thị/trung tâm thương mại thì việc còn lại dẹp bà bán nước với bán xôi nhanh thôi cụ ah!

Kienrua

Xe hơi
Câu chuyện muôn thuở, năm nào cũng thấy quyết liệt nhưng chưa năm nào thành công. Em thấy còn đề xuất cả phương án cho thuê vỉa hè, kẻ vạch nhưng đâu lại vào đấy.

Phe ăn cắp không gian thì đông đếm không xuể. Từ người bán đến chính cả người tiêu dùng. Người mua thì ai cũng muốn tiện lợi, nhanh, rẻ, đơn giản. Còn người bán thì muốn ít chi phí đầu tư, kiếm chác thêm 1 chút. Cứ mỗi đợt dẹp xong em cứ thấy các cô các bác lại "lách" tài tình.

PhongFood

Xe điện
Làm được mấy hôm roiif bỏ :D
Chiến dịch này đổi tên cho đúng bản chất là chiến dịch chuyển đổi thu tô ;;)
Trước đóng mức cơ sở, sau đóng mức sếp cơ sở :D
K biết sau mỗi lần ra quân, phế có tăng thêm k nhể :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Câu chuyện muôn thuở, năm nào cũng thấy quyết liệt nhưng chưa năm nào thành công. Em thấy còn đề xuất cả phương án cho thuê vỉa hè, kẻ vạch nhưng đâu lại vào đấy.

Phe ăn cắp không gian thì đông đếm không xuể. Từ người bán đến chính cả người tiêu dùng. Người mua thì ai cũng muốn tiện lợi, nhanh, rẻ, đơn giản. Còn người bán thì muốn ít chi phí đầu tư, kiếm chác thêm 1 chút. Cứ mỗi đợt dẹp xong em cứ thấy các cô các bác lại "lách" tài tình.
Em nghĩ gần như là toàn dân thì đúng hơn, từ nông thôn đến thành thị. Ông nào đi ăn sáng cũng muốn dựng cái xe ở trước của quán rồi vào ăn (kể cả ngõ nhỏ chứ đừng nói đến vỉa hè), mấy ai tìm chỗ gửi cái xe máy rồi đi bộ mấy trăm mét làm bát phở hay đĩa lòng. Nếu có quán như thế thì có ngon bổ rẻ bằng mấy cũng sập tiệm ngay!

Lãnh đạo muốn tạo điểm nhấn cũng khó nhỉ, toàn chọn món khó nhằn,... vỉa hè với loa phường đều tịt họng cả rồi.

NguyenChum1219

Xe tăng
Giờ là thời đại chỉ cần quay lại có bằng chứng rồi gọi lên phường nộp phạt mà sao không làm được nhỉ. Khó thế sao. Ví dụ phạt lần 1 1 triệu, lần hai vi phạm là 10 triệu. Lần ba là 50 triệu. Lần 4 là đóng cửa 10 ngày. Thử xem có sạch sẽ đẹp đẽ không.
Cụ này ngây thơ thật à?. Trên đời này, có tiền là làm đc tất, và cũng không có tiền thì mới làm đc tất.

Rolls_Royce

Xe buýt
Giờ là thời đại chỉ cần quay lại có bằng chứng rồi gọi lên phường nộp phạt mà sao không làm được nhỉ. Khó thế sao. Ví dụ phạt lần 1 1 triệu, lần hai vi phạm là 10 triệu. Lần ba là 50 triệu. Lần 4 là đóng cửa 10 ngày. Thử xem có sạch sẽ đẹp đẽ không.
quan trọng phường có làm thẳng không hay làm cong, tô nộp đều cho phường thì yên tâm kinh doanh

kizura_x

Xe tải
Em nghĩ dân mình vẫn thích văn hóa vỉa hè vì nó tiện. Em thì khó chịu với mấy quán vỉa hè thật mà sáng nào cũng phải ăn sáng ủng hộ chủ quán :)). Chắc chỉ có cách hợp pháp hóa việc sử dụng vỉa hè thôi chứ dẹp hết chắc khó.