[Funland] Sau dịch, Shopee ở VN thấy có vẻ đuối hơn Lazada

LienPhuong

Xe điện
Ngày trước e hay mua bên tiki , từ ngày bắt trả phí ship từng món hàng , ko còn freeship cho đơn hàng từ 250k trở lên e nghỉ mua online
Tiki xưa phí ship rất rẻ, giờ phí ship rõ đắt, hơn cả shopee trong khi giá sản phẩm lại đắt hơn, chả hiểu cạnh tranh kiểu gì. Tuy nhiên nếu phải mua một số sản phẩm quan trọng (cần chất lượng đảm bảo) thì em vẫn chọn tiki vì shopee nhộn nhạo quá.

ngobk57

Xe hơi
E thấy shopee khá ổn mà. Còn laz chưa sài bao giờ

LienPhuong

Xe điện
Shopee giống kiểu chợ đồng xuân, thứ gì cũng có, giá lung tung, nhưng nguồn hàng cũng nhộn nhạo, shipper cũng thuê ngoài nên càng nhộn nhạo. Có lần shipper chưa giao hàng đã cập nhật hàng đã giao, em báo lên luôn shopee, shipper mới gọi lại bảo em tiện cập nhật trước chứ em vẫn giao và nhắn cho chị mà. Vầng có nhắn nhưng nhắn sau khi em khiếu nại nên chả có tác dụng gì. Em cứ đúng nguyên tắc mà làm, cẩn tắc vô áy náy. Đi grab, be cũng thế, cứ xe không đúng số trên app là em không đi dù lái xe trình bày khổ sở là xe em bị hỏng nên đổi tạm, mà thực chất mình biết sao được lý do thật là gì.

lai thue

Xe điện
nhà cháu sài ipad, nhìn cái app của shopee chán hẳn luôn, giao diện xấu, tốc độ chậm, phí giao hàng cao, mở cái app của nó nhìn mất cảm tình

DungLego

Xe máy
Trong các sàn tmđt e chỉ ưng lazada và shoppe, còn sendo, tiki,... Ko bao giờ cài luôn

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Shopee đang tăng đủ loại phí với người bán hàng, giảm mọi ưu đãi với khách hàng. Nói chung là đến lúc cạn ngân sách r nên buộc phải tận thu thôi. E bán shopee ngày trong dịch còn đc 4-7 đơn shopee 1 ngày, bh cả tháng ra 1 vài đơn shopee.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Shopee đang tăng đủ loại phí với người bán hàng, giảm mọi ưu đãi với khách hàng. Nói chung là đến lúc cạn ngân sách r nên buộc phải tận thu thôi. E bán shopee ngày trong dịch còn đc 4-7 đơn shopee 1 ngày, bh cả tháng ra 1 vài đơn shopee.
Shopee cõ mỗi 2% phí chứ có tăng đâu mà cụ bảo tăng ?
ưu đãi với khách hàng thì quá nhiều , hàng ngày có mã freeship vào 2 khung giờ 9h và 21h , mỗi ngày 4 mã freeship từ airpay , mã từ đơn vị vận chuyển , mã từ bank ,....quá nhiều luôn cụ. Không ưu đãi cho khách rồi lại tăng phí với shop thì dẹp tiệm sớm à

Chỉnh sửa cuối:

Minh Châu store

Xe tải
Trước em cũng hay order shopee, cách đây mấy tháng thấy giao hàng chậm lôm côm quá cũng cho next luôn
cài tiki đọc comment toàn thấy hàng đểu, h toàn mua offline ở ngoài

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Shopee cõ mỗi 2% phí chứ có tăng đâu mà cụ bảo tăng ?
ưu đãi với khách hàng thì quá nhiều , hàng ngày có mã freeship vào 2 khung giờ 9h và 21h , mỗi ngày 4 mã freeship từ airpay , mã từ đơn vị vận chuyển , mã từ bank ,....quá nhiều luôn cụ. Không ưu đãi cho khách rồi lại tăng phí với shop thì dẹp tiệm sớm à
Phí bán hàng dành cho shop có freeship xtra đã tăng lên tối đa 20K/sp 5%/sp vs shop bt, 4% vs mall và shop yêu thích. Trc là 10K. Phí ship shopee cực đắt gấp 2 lần bình thường là ít. Nên ko có fs xtra thì khách sẽ ko mua đâu. 1 sp dưới từ 50-149K đc fs có 15K, từ 150-299 đc 20K, từ 300K 70K. 1 đơn 100K có khi lên đến 40K ship, mua 2-3sp/đơn thì ship còn 60-80K.

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Tùy từng shop trên shppee thôi, và chính những shop này bán trên những trang tmdt khác thì cũng vậy nà thôi. Cá nhân tôi có đặt hàng trên shopee trong ngày 7/7 và đã nhận được hàng ngày 8/7. Hàng từ sg gửi ra hn chỉ mất 1 ngày. Giá rẻ hơn ngày thương.
cụ mua j vậy

via OTOFUN for iPhone

cobra77

Xe buýt
Shopee gặp đơn hàng trả trước airpay đơn vị vc GHN(giao hàng nhanh) thì chúng nó om thôi rồi, đợt trc e dính 2 đơn hàng trong nội thành HN bị bọn ghn om 8 ngày. Nói chung các bên đvvc của shopee thường kém, giao lâu GHN,Ninja, Best... thường phải tránh bọn này khi mua trên shopee.

ftts

Xe buýt
Em bỏ hẳn Shopee vì Shopee quá thối tha. Thằng bán hàng ăn cướp của em 250k, có bằng chứng đầy đủ mà shopee không giải quyết.

Chuyển sang Lazada thấy hài lòng hơi hẳn, giải quyết khiếu nại nhanh, rõ ràng, hoàn tiền nhanh. Thích nhất là bên Lazada có nhiều voucher, của cả Lazada và nhà bán hàng, vào đợt sale áp mã giảm giá xong, giá giảm xuống một nửa phê lòi mắt.

Lazada cập nhật thông tin đơn hàng thường xuyên, nên theo dõi rất dễ và giao hàng đúng hạn. Có lần em bị giao trễ, được tặng luôn Voucher 20k xin lỗi.

Mà các bạn giao hàng của Lazada cũng có vẻ tử tế dễ thương hơn. Bạn ý giao hàng ở cổng cty em thường xuyên nên nhớ mặt em luôn.

Chỉnh sửa cuối:

ftts

Xe buýt
Hàng điện máy có giá trị cao vẫn phải tiki cho an toàn các cụ ạ
Tiki em mua 1 cái lò vi sóng về không chạy, trả hàng thì mất hơn trăm phí ship hàng cồng kềnh, Tiki bắt em chịu. Không mua được hàng tự nhiên mất hơn trăm k tiền ship. Bực mình.

Mà sau đó em vẫn mua 1 cái tủ lạnh Pana trên tiki, đến giờ hơn năm vẫn chạy ổn.

kumoranes

Xe hơi
Cháu mua mấy món ở Chi na, cũng bị Lazada tự hủy đơn khi đến ngày dự kiến nhận hàng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Phí bán hàng dành cho shop có freeship xtra đã tăng lên tối đa 20K/sp 5%/sp vs shop bt, 4% vs mall và shop yêu thích. Trc là 10K. Phí ship shopee cực đắt gấp 2 lần bình thường là ít. Nên ko có fs xtra thì khách sẽ ko mua đâu. 1 sp dưới từ 50-149K đc fs có 15K, từ 150-299 đc 20K, từ 300K 70K. 1 đơn 100K có khi lên đến 40K ship, mua 2-3sp/đơn thì ship còn 60-80K.
Phí ship em vẫn thấy thế chả tăng tí nào . Phí cho nhà bán hàng là do tham gia các chương trình chứ kêu gì nhỉ ! Ko muốn mất % thì đừng tham gia thôi chứ ai bắt đâu . fs extra vẫn 5% và tối đa 10k cụ nhé ! Cụ xem 20k ở đâu đấy ạ ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em bỏ hẳn Shopee vì Shopee quá thối tha. Thằng bán hàng ăn cướp của em 250k, có bằng chứng đầy đủ mà shopee không giải quyết.

Chuyển sang Lazada thấy hài lòng hơi hẳn, giải quyết khiếu nại nhanh, rõ ràng, hoàn tiền nhanh. Thích nhất là bên Lazada có nhiều voucher, của cả Lazada và nhà bán hàng, vào đợt sale áp mã giảm giá xong, giá giảm xuống một nửa phê lòi mắt.

Lazada cập nhật thông tin đơn hàng thường xuyên, nên theo dõi rất dễ và giao hàng đúng hạn. Có lần em bị giao trễ, được tặng luôn Voucher 20k xin lỗi.

Mà các bạn giao hàng của Lazada cũng có vẻ tử tế dễ thương hơn. Bạn ý giao hàng ở cổng cty em thường xuyên nên nhớ mặt em luôn.
Em bán trên laz thì quá oải với tốc độ giao hàng lẫn cập nhật trạng thái giao hàng . App của laz là ngu nhất trong các sàn tmđt . Đa số đơn bị hủy là do giao hàng lâu nên khách hủy , có khách vẫn nhận nhưng cho 1 sao vì giao hàng lâu . Dân bán hàng toàn kêu mà ko hiểu sao khách hàng lại bênh được mới tài

Jaquier

Xe tải
Em bán trên laz thì quá oải với tốc độ giao hàng lẫn cập nhật trạng thái giao hàng . App của laz là ngu nhất trong các sàn tmđt . Đa số đơn bị hủy là do giao hàng lâu nên khách hủy , có khách vẫn nhận nhưng cho 1 sao vì giao hàng lâu . Dân bán hàng toàn kêu mà ko hiểu sao khách hàng lại bênh được mới tài
Thằng shopee app nó thân thiện nhất, tìm, lọc sản phẩm rất dễ lại nhiều mã free ship nên giờ em toàn mua shopee. Em hay mua linh tinh mỗi thứ vài trăm mà xem lại lịch sử mua hàng năm vừa rồi cũng mất vài chục củ rồi.

Lái Ngựa

Xe buýt
Cảm nhận cá nhân của em thôi vì em hay mua đồ trên các sàn Tmđt nên có những cái có thể so sánh.
- Thứ nhất là t/gian ship lâu hơn hẳn trc đây, em dạo này l.tục dính mấy vụ ức chế vì ship hàng lâu của shopee. Đơn cùng city nhưng toàn 2-5 ngày mới tới. Ghét nhất nó toàn báo t/gian giao hàng muộn nhất như đúng rồi, xong rồi cho khách leo cây:-w. Giao hàng từ tỉnh # hoặc từ HN vào thì thôi rồi. Có đơn hàng chậm cả tháng làm em quên mịa luôn thứ mình từng đặt:-B. Đến lúc shipper đến ngay trc cửa nhà chạm mặt em để giao hàng nhưng em vẫn cho hủy luôn. Cái này thua xa bọn Laz vì bọn nó rất đúng hẹ , chưa bao giờ em bị giao muộn quá t/gian dự kiến khi đặt bên Laz. Cái này em nghĩ do Laz có đội ship hàng riêng nên kiểm soát đc. Còn Shopee thuê tứ tung các thể loại ship bên ngoài. Vớ phải đơn vị nào khó khăn vì dịch phải cắt giảm shipper là xác cmn định khách chờ dài cổ luôn.
- Phí ship ngày 1 tăng, thêm nữa giờ chỉ còn 1 số gian hàng mua trên 50k thì mới giảm 20k phí ship thôi (chứ ko phải free như bên Laz). Còn phần đa cũng đều bắt mua từ 99k trở lên như Laz và 1 số shop phải mua trên 250k mới đc giảm.
- Chương trình sale như 1 trò đùa, cụ thể là ngày hq sale 7/7 pr rầm rộ trc đó cả nửa tháng. Nhưng em để ý cái giỏ hàng hơn trăm món của em và cả những đơn hàng đã mua/đã hủy từ ngày trc... Thì chả thấy giảm méo j cả, thậm chí nhiều cái còn mắc hơn vì phí ship tăng so với b/thường.
Nếu so với c/trình sale hồi tháng 6 bên Laz thì ko # j giẻ rách, vì bên Laz nó vừa giảm giá, vừa freeship, mà lại còn tặng cả mã giảm giá auto. Nên em đặt cả đống đồ ăn thực dưỡng, thuốc tế bào gốc cho mẹ, đồ ăn cho chó, thùng dầu nhớt với mấy đồ âm thanh các kiểu.
Còn hq bên Shopee chả mua đc cái j, đặt mấy món đồ chơi cho con chó thì hn shop nó lại tự hủy cmn đơn rồi:)). Ah, với còn cái DAC type-C nghe nhạc DIY em đặt ngoài HN từ hôm 2/7 mà đến hn shipper vẫn còn chưa cả thèm đến shop để lấy hàng. Éo biết vào đến SG có tròn cả tháng tiếp hay ko nữa:))
Shopee giờ có đội ship riêng : shopeexpress cụ có thể chọn đv ship theo ý mình.
1 số shop bán hàng link với shopee để công tác đóng gói giao hàng cho shopee lo luôn, nhằm đảm bảo thời gian thay vì tự đóng gói giao ra bưu cục cho shiper đến lấy.
Em chưa mua trên Lazada nên không rành, Tiki thì hơi chậm.