Sau bảo dưỡng - xe bị kêu lịch kịch khi gặp đường xấu

Trung Khai

Xe tải
Xe Toy chứng tỏ kém nhỉ? Đi 5.5 vạn mà đã hỏng linh tinh thế là không bền roài.
@vtlam: có thể chết giảm sóc rồi, bác mang vào gara kiểm tra. họ cho lên bàn nâng, nếu giảm sóc có dầu chảy ra thì phải thay. Giảm sóc rất ít khi chết, trừ khi lao vào ổ gà nhiều. Giảm sóc phải chết nặng thì nó mới bênh đầu. Em dự là rotuyn nhiều hơn.

@ Trung Khai: tiếng lịch kịch có thể là do chết rotuyn hoặc giảm sóc. Tuy nhiên bác cần chú ý nếu tiếng kêu là ọp ẹp như có cái gì bị lỏng thì lại không phải hỏng hai cái trên mà là hỏng đệm cao su. Một nguyên nhân khác rất đơn giản nhưng nhiều thợ mắc phải là khi tháo càng ra thì khi lắp vào thợ phải chống bánh xe lên cho càng nằm ở mức ngang bằng (gần như trạng thái khi hạ xe xuống, với trọng lượng của xe đè xuống) rồi mới bắt chặt ốc bắt càng. Nếu không làm như vậy, đệm cao su sẽ bị xoắn và tạo ra tiếng kêu ọp ẹp khi đi vào chỗ mấp mô.

Các bác chú ý là nếu rotuyn bị hỏng khi cầm rotuyn lắc sẽ thấy nó bị dơ, còn vẫn chặt là ok.
Thợ sửa xe bây giờ lôm côm lắm. Mấy lão dạy sửa xe có sửa xe đâu, toàn dạy những cái vớ vẩn cốt để kiếm tiền.
Xe em đi đường bình thường hoặc đường gồ ghề (không có ổ gà) thì không bị kêu gì cả. Chỉ khi đi vào ổ gà mới bị kêu và kêu lục khục khi bị nhún xuống. Em thấy chắc chưa ảnh hưởng gì nên cứ đi đã nhưng chắc phải kiểm tra lại.

Europe

Xe buýt
Theo em, bác Trung Khai nên đi kiểm tra ngay đi, vì nếu hỏng một bộ phận nó sẽ kéo theo sự ảnh hưởng đến các bộ phận có liên quan.

tienart

Xe hơi
Em đã thử ấn từng góc xe nhưng không có gì bất thường, giảm xóc vẫn hoạt động tốt nhún lên nhúng xuống mấy lần và không hề bị kêu. Bệnh của xe em là khi đi vào các đường có ổ gà thì nó mới bị kêu lục khục. Em cảm giác nó kêu đều cả 4 bánh thì phải.
Không biết Cụ chủ đã chữa được bệnh cho em nó chưa? Có gì mách em với :)
Vợ ba em cũng bị bệnh tương tự mà chửa bít vì sao ?Nhờ các bác sĩ cao tay bắt bệnh bốc thuốc giúp em, em xin cảm tạ lắm lắm. Đi vào ổ gà và đường xóc là kêu lục cục rất hãi :-s, nhưng lên cao tốc phóng tầm 90 - 100k/h như Pháp Vân hay qua con lươn thì êm ru không có tiếng lục cục đó .Xe em đã thay đôi giảm xóc trước với rotuyn rồi ah ~X( Cám ơn các Cụ nhìu nhìu !

AUDI_Q7V12

Xe đạp
Không biết Cụ chủ đã chữa được bệnh cho em nó chưa? Có gì mách em với :)
Vợ ba em cũng bị bệnh tương tự mà chửa bít vì sao ?Nhờ các bác sĩ cao tay bắt bệnh bốc thuốc giúp em, em xin cảm tạ lắm lắm. Đi vào ổ gà và đường xóc là kêu lục cục rất hãi :-s, nhưng lên cao tốc phóng tầm 90 - 100k/h như Pháp Vân hay qua con lươn thì êm ru không có tiếng lục cục đó .Xe em đã thay đôi giảm xóc trước với rotuyn rồi ah ~X( Cám ơn các Cụ nhìu nhìu !

Mình cũng bị kêu lịch kịch khi đi vào đường sóc và đi chậm, hôm rồi vào honda nó bảo là rotuyn đị dơ, cầm lắc rotuyn đúng bị dơ thật, nó báo giá 1,2 củ 1 bên nhưng chưa thay, đợi theo dõi thêm 1 thời gian nữa xem sao.