[Funland] sau 30 ngày, HN hỏa tốc điều tra vụ xâm hại trẻ em

endz

Xe buýt
.....
Chỉ vì sợ chửi bới mà không báo các cơ quan đoàn thể, báo công an ư? còn có bao nhiêu cách để mà hỗ trợ những em đó cơ mà (có thể báo công an phường bằng cách điện thoại/gửi thư... ) ???!!!
Mà chúng ta vẫn tự hào là có hàng tá cơ quan đoàn thể nhưng cách để lấy thông tin thì như thế nào? tại sao những vụ việc này xảy ra đến hàng tháng, thậm chí hàng năm trời - đến khi hậu quả quá thảm khốc rồi mới bị lộ ?! Liệu có nên tồn tại các cơ quan đoàn thể đó không
.....
E xưa cũng bất bình như bác mà gọi cho CA phường vụ chồng đánh vợ.
Cán bộ CA bảo, vợ nó thì nó đánh. Nó đánh mà ko đủ phần trăm thương tích thì phải thả cho nó về.
Về thì vợ còn bị đánh đau và nhiều hơn. Còn hàng xóm sẽ phải nghe chửi nhiều hơn và nên cẩn thận nó trả thù bẩn (kiểu như ném chất bẩn vào nhà...) vì nó biết có người mách.

E nghe thế thì thôi cụt luôn ước mơ trật tự công bằng xã hội văn minh :(

Hieumos

Xe container
Mấy hôm nay rội lên vụ bé gái 12 tuổi bị nhân tình của mẹ (và theo em thì có sự đồng lõa của kẻ gọi là mẹ của bé) lạm dụng TD + tra tấn trong thời gian dài.
Cũng như những vụ khác (kể cả án mạng mà em bé bị cha hờ - mẹ ruột oánh chết cách đây không lâu) - một trong những cái gây cho em nối đau đớn nhất đó là sự thờ ơ của xã hội - nói trắng ra là của hàng xóm, lãng giếng và các cơ quan đoàn thể.
Đọc đoạn này mà em không khỏi phẫn nộ:
"Một người hàng xóm gần phòng trọ của mẹ con Huyền cho biết, họ nhiều lần thấy Huyền đánh con. Việc Huyền đánh con khiến nhiều người ở đây cảm thấy bức xúc. Tuy nhiên, họ chỉ dám bảo người phụ nữ này đừng đánh con chứ không thể làm gì. Nhiều người tại xóm trọ không muốn nhắc tới Huyền vì sợ cô ta về sau có thể sẽ chửi bới".
Chỉ vì sợ chửi bới mà không báo các cơ quan đoàn thể, báo công an ư? còn có bao nhiêu cách để mà hỗ trợ những em đó cơ mà (có thể báo công an phường bằng cách điện thoại/gửi thư... ) ???!!!
Mà chúng ta vẫn tự hào là có hàng tá cơ quan đoàn thể nhưng cách để lấy thông tin thì như thế nào? tại sao những vụ việc này xảy ra đến hàng tháng, thậm chí hàng năm trời - đến khi hậu quả quá thảm khốc rồi mới bị lộ ?! Liệu có nên tồn tại các cơ quan đoàn thể đó không
Trước đây vợ em có đứa bạn làm Doctor bên Mỹ, hai vợ chồng kinh tế cũng khó nhưng vẫn phải thay nhau nghỉ ở nhà trông con vì con ở 1 lứa tuổi nào đó ở nhà 1 mình thì hàng xóm sẵn sàng gọi cho police và hậu quả sẽ là tốn 1 mớ hoặc vào nhà đá :(. Mình thì ko cần đến mức như thế nhưng hãy nghĩ cách bảo vệ trẻ em một cách thiết thực, việc này không hề khó nếu những người quản lý có cái tâm - chí ít cũng là cách thức lấy thông tin để bảo vệ các bé.

Thùy Linh:
Cũng theo tài liệu của Cơ quan điều tra, về hoàn cảnh gia đình cháu B. hiện bố mẹ đã ly hôn, cháu B. ở cùng mẹ và hai em nhỏ (cùng mẹ khác cha). Bản thân Hoàng Thị Thu Huyền là đối tượng mua, bán trái phép chất ma túy đã bị Cơ quan CSĐT Công an quận Hà Đông bắt, khởi tố.

Tuy nhiên, do Huyền đang mang thai nên vụ án chưa được Toà án nhân dân quận Hà Đông đưa ra xét xử.
Ngày 9/2/2021, H. đã sinh con thứ 4 (theo Huyền và Tùng thừa nhận là con chung của nhau).

Đến án ma túy mà còn chưa bắt được nó thì tố cáo gì bây giờ. Hiện nay nó đang nuôi đứa con 13 ngày tuổi, thế là vụ này cũng chỉ khởi tố để đấy thôi còn nó vẫn cứ nhơn nhơn. Dăm ba tháng nữa nó lại mang bầu đứa thứ 6.

Phải nói rằng sự khoan hồng, nhân đạo của pháp luật cũng tạo ra kẽ hở cho bọn mất tính người này nó lợi dụng.

Andydo

Xe điện
Đã nghiện rồi thì lương tâm có là cái gì đâu. Bản chất mại dâm, nghiện ngập có thể không làm hại ai nên có người đòi hợp pháp hóa nhưng không biết rằng tự nó chà đạp nhân phẩm con người và làm con người đó dân suy thoái nhân phẩm đạo đức. Cứ thế mà cả xã hội đi xuống.

petitvanh

Xe tải
Em cũng đọc bài phỏng vấn bố cháu. Bố còn sống mà con phải vào trại mồ côi, em mấy hôm cứ tự hỏi người ta có quyền từ chối nuôi con vị thành niên sau khi ly dị thế không? Từ chối nuôi con như vậy có đúng luật không?
Còn về tình thì sau khi ly dị, mỗi người nuôi 1 đứa thì hẳn nhiên người cha này đã nghĩ mình chỉ có 1 đứa lớn nhận nuôi và có trách nhiệm với mỗi nó. Đứa theo mẹ bỏ luôn không tính đến. Thật là tàn nhẫn và đau đớn cho thân phận một con người.
Loại bố mẹ ko muốn nuôi mà như bị ép phải nuôi thì thà cho vào trại mồ côi lại không bị những vụ như thế này. Cháu bé quá tội nghiệp thì phải sinh ra từ loại bố mẹ này. Nếu cháu ‘ bị’ đưa vào trại mồ côi từ sớm thì số phận cháu khá hơn nhiều. Loại mẹ kia thì tội nặng hơn thằng người tình, em thật.

Andydo

Xe điện
Cũng theo tài liệu của Cơ quan điều tra, về hoàn cảnh gia đình cháu B. hiện bố mẹ đã ly hôn, cháu B. ở cùng mẹ và hai em nhỏ (cùng mẹ khác cha). Bản thân Hoàng Thị Thu Huyền là đối tượng mua, bán trái phép chất ma túy đã bị Cơ quan CSĐT Công an quận Hà Đông bắt, khởi tố.

Tuy nhiên, do Huyền đang mang thai nên vụ án chưa được Toà án nhân dân quận Hà Đông đưa ra xét xử.
Ngày 9/2/2021, H. đã sinh con thứ 4 (theo Huyền và Tùng thừa nhận là con chung của nhau).

Đến án ma túy mà còn chưa bắt được nó thì tố cáo gì bây giờ. Hiện nay nó đang nuôi đứa con 13 ngày tuổi, thế là vụ này cũng chỉ khởi tố để đấy thôi còn nó vẫn cứ nhơn nhơn. Dăm ba tháng nữa nó lại mang bầu đứa thứ 6.

Phải nói rằng sự khoan hồng, nhân đạo của pháp luật cũng tạo ra kẽ hở cho bọn mất tính người này nó lợi dụng.
Đã có vụ án khởi tố đối tượng lợi dụng nuôi con nhỏ để đẻ liền tù tì trốn án. Xử được. Đọc ở đâu thì em quên mất

sthd

Xe lăn
Mấy hôm nay rội lên vụ bé gái 12 tuổi bị nhân tình của mẹ (và theo em thì có sự đồng lõa của kẻ gọi là mẹ của bé) lạm dụng TD + tra tấn trong thời gian dài.
Cũng như những vụ khác (kể cả án mạng mà em bé bị cha hờ - mẹ ruột oánh chết cách đây không lâu) - một trong những cái gây cho em nối đau đớn nhất đó là sự thờ ơ của xã hội - nói trắng ra là của hàng xóm, lãng giếng và các cơ quan đoàn thể.
Đọc đoạn này mà em không khỏi phẫn nộ:
"Một người hàng xóm gần phòng trọ của mẹ con Huyền cho biết, họ nhiều lần thấy Huyền đánh con. Việc Huyền đánh con khiến nhiều người ở đây cảm thấy bức xúc. Tuy nhiên, họ chỉ dám bảo người phụ nữ này đừng đánh con chứ không thể làm gì. Nhiều người tại xóm trọ không muốn nhắc tới Huyền vì sợ cô ta về sau có thể sẽ chửi bới".
Trước đây vợ em có đứa bạn làm Doctor bên Mỹ, hai vợ chồng kinh tế cũng khó nhưng vẫn phải thay nhau nghỉ ở nhà trông con vì con ở 1 lứa tuổi nào đó ở nhà 1 mình thì hàng xóm sẵn sàng gọi cho police và hậu quả sẽ là tốn 1 mớ hoặc vào nhà đá :(. Mình thì ko cần đến mức như thế nhưng hãy nghĩ cách bảo vệ trẻ em một cách thiết thực, việc này không hề khó nếu những người quản lý có cái tâm - chí ít cũng là cách thức lấy thông tin để bảo vệ các bé.

Thùy Linh:
căn nhà này là một ổ hút chích. Huyền buôn bán, nhiều khi hàng chục thanh niên tụ tập, chỉ để hút chích chứ làm gì? hàng xóm đều biết
cách trụ sở CA phường có trăm m, trong bán kính 300m đủ hết các loại ban ngành, sao vẫn tồn tại?

ba đứa trẻ lớn lên trong ổ hút chích? thật không dám tưởng tượng.
thực sự hai đứa em chưa bị xâm hại là may mắn

CA phương đâu? UBND phường đâu? UB bảo vệ chăm sóc trẻ em đâu mà để 4 đứa trẻ sống cùng lũ nghiện trong ổ hút chích?

Vo_thuong

Xe điện

Theo em thì cái này ko đơn thuần chỉ là "nhân đạo" của PL cụ ạ.
Nếu PL mình mà nhân đạo thì đã không có các câu chuyện như cướp bánh mì bị hai năm tù, chết trong trại tạm giam,...
Ở đây thì đó là việc tắc trách của các cơ quan chức năng, họ chỉ làm tốt khi bắt buộc phải làm (yêu cầu của cấp trên, có lợi ích trực tiếp, sợ mất lon...), còn thì rất lơ là đối với những việc khác mặc dù đó vẫn là trách nhiệm của họ.
Cũng vì thế mà nhiều vụ, bọn ngáo ma túy và bọn tội phạm được hưởng sự "nhân đạo" này đã lấy mạng nhiều người vô tội :(

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
21/1 bác cháu bé tố cáo .
28 ngày , từ 21/1 đến 18/2 không có động thái gì.
19/2 báo chí kêu gào
20/2 công an quận Hà đông bắt thủ phạm
tại sao?

Và giờ thì hoả tốc.. dân đọc báo thì cứ nghĩ các a ấy tận tâm với công việc

Vo_thuong

Xe điện
căn nhà này là một ổ hút chích. Huyền buôn bán, nhiều khi hàng chục thanh niên tụ tập, chỉ để hút chích chứ làm gì? hàng xóm đều biết
cách trụ sở CA phường có trăm m, trong bán kính 300m đủ hết các loại ban ngành, sao vẫn tồn tại?

ba đứa trẻ lớn lên trong ổ hút chích? thật không dám tưởng tượng.
thực sự hai đứa em chưa bị xâm hại là may mắn

CA phương đâu? UBND phường đâu? UB bảo vệ chăm sóc trẻ em đâu mà để 4 đứa trẻ sống cùng lũ nghiện trong ổ hút chích?
Vầng, vấn đề đúng như cụ nói.
Em nhớ cách đây đô 5-7 năm, một hôm ông công an phường mới vào nhà em và bảo: "anh cho tôi mượn sân thượng mấy buổi nhé ?". Lúc đầu em ko hiểu vì sao nhưng sau mới biết là họ đang theo dõi một bọn buôn bán ma túy cách đó độ hơn trăm mét và cần địa điểm theo dõi. Sau vụ đó thì hình như CA khu vực lên lon và giờ anh ta đã lên PCT phường hay cao hơn rồi.
Em cũng có tham dự các cuộc họp của khối phố và thỉnh thoảng có CA khu vực tham gia, phát biểu thì thấy gần như cái gì họ cũng nắm được.
=> theo em thì gần như mọi thứ họ biết hết, nhưng tại sao lại để xảy ra những việc đau lòng như vậy ?!

Hieumos

Xe container
Theo em thì cái này ko đơn thuần chỉ là "nhân đạo" của PL cụ ạ.
Nếu PL mình mà nhân đạo thì đã không có các câu chuyện như cướp bánh mì bị hai năm tù, chết trong trại tạm giam,...
Ở đây thì đó là việc tắc trách của các cơ quan chức năng, họ chỉ làm tốt khi bắt buộc phải làm (yêu cầu của cấp trên, có lợi ích trực tiếp, sợ mất lon...), còn thì rất lơ là đối với những việc khác mặc dù đó vẫn là trách nhiệm của họ.
Cũng vì thế mà nhiều vụ, bọn ngáo ma túy và bọn tội phạm được hưởng sự "nhân đạo" này đã lấy mạng nhiều người vô tội :(
Cụ đang lái vấn đề sang hướng khác, em không bàn tiếp.

Còn việc hoãn thi hành án khi đối tượng đang mang thai, hoặc có con dưới 36 tháng tuổi đã được đưa hẳn vào Bộ luật hình sự, thể hiện sự nhân đạo và quyền con người, quyền bảo vệ trẻ em rồi cụ ạ.

sthd

Xe lăn

Còn việc hoãn thi hành án khi đối tượng đang mang thai, hoặc có con dưới 36 tháng tuổi đã được đưa hẳn vào Bộ luật hình sự, thể hiện sự nhân đạo và quyền con người, quyền bảo vệ trẻ em rồi cụ ạ.
nhân đạo thì cũng nên làm đến cùng.
biết rằng bọn tội phạm muốn trốn án thì sẽ đẻ liên tục. nhiều con sinh ra sẽ không được nuôi dưỡng. vậy cần có biện pháp?

lập thêm khu nuôi con nhỏ trong nhà tù?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên, do Huyền đang mang thai nên vụ án chưa được Toà án nhân dân quận Hà Đông đưa ra xét xử. Ngày 9/2/2021, H. đã sinh con thứ 4 (theo Huyền và Tùng thừa nhận là con chung của nhau).

Chuyện có bầu => Khỏi vô tù, OK. Dù sao thì cũng đã có quy định.
Nhưng có bầu và Khỏi ra Tòa, tôi thấy không ổn lắm.

Hieumos

Xe container
Chuyện có bầu => Khỏi vô tù, OK. Dù sao thì cũng đã có quy định.
Nhưng có bầu và Khỏi ra Tòa, tôi thấy không ổn lắm.
Em cũng chẳng biết căn cứ nào mà tòa Hà Đông không xét xử người có bầu.

vuanhanghi

Xe điện
Vầng, vấn đề đúng như cụ nói.
Em nhớ cách đây đô 5-7 năm, một hôm ông công an phường mới vào nhà em và bảo: "anh cho tôi mượn sân thượng mấy buổi nhé ?". Lúc đầu em ko hiểu vì sao nhưng sau mới biết là họ đang theo dõi một bọn buôn bán ma túy cách đó độ hơn trăm mét và cần địa điểm theo dõi. Sau vụ đó thì hình như CA khu vực lên lon và giờ anh ta đã lên PCT phường hay cao hơn rồi.
Em cũng có tham dự các cuộc họp của khối phố và thỉnh thoảng có CA khu vực tham gia, phát biểu thì thấy gần như cái gì họ cũng nắm được.
=> theo em thì gần như mọi thứ họ biết hết, nhưng tại sao lại để xảy ra những việc đau lòng như vậy ?!
Có thể ổ đấy nhỏ, chưa muốn đập cụ ợ.
Án ma túy thường phải đánh cả băng, chứ bắt lẻ tẻ thế ko ăn thua.

Hieumos

Xe container
nhân đạo thì cũng nên làm đến cùng.
biết rằng bọn tội phạm muốn trốn án thì sẽ đẻ liên tục. nhiều con sinh ra sẽ không được nuôi dưỡng. vậy cần có biện pháp?

lập thêm khu nuôi con nhỏ trong nhà tù?
Không, em nghĩ tốt nhất là nên cưỡng chế triệt sản tạm thời sau khi đối tượng sinh đứa bé gần với thời điểm kết án nhất, không biết có vi phạm hiến pháp không nữa.

Đứa trẻ sinh ra có quyền sống, học tập như bao đứa trẻ khác ngoài xã hội. Bắt nó vào tù là tước quyền của trẻ em.

catmanal

Xe tải
Tiên sư quân khốn nạn,một lũ súc sinh

X.Beng

Xe hơi
Em cũng đọc tin này hôm kia. Chỉ ước được tận tay xử lý thằng súc vật kia. Cứ cái tre cật em uấn em bật. Đủ 1K phát thì thằng kia ước được hoạn ngay.
Cụ mỏi tay bảo em nhé, uốn vs bật làm gì cụ, thẳng tay phang thôi cho nhanh cả 1k cái mà

vneseman

Xe lăn
Thằng này nên trói vào cọc, cho xuống cái hố để người qua người lại nhổ nước bọt cho nó chết đuối.

dragon001

Xe tăng
Phải cắt dụng cụ gây án chứ nhỉ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thằng này nên trói vào cọc, cho xuống cái hố để người qua người lại nhổ nước bọt cho nó chết đuối.
Nên học tập tụi Arab bác ạ:
Ăn cắp hả: Chặt tay. Hậu quả: Gần 100 năm, chả có cái tay nào để chặt.

Bây giờ:
Cưỡng dâm hả: