Sau 2 tuần ngắm nghía COROLLA ALTIS 2008 trên phố. Phải công nhận : Đúng như slogan

xeđạp

Xe buýt
Nghiệm lại từ trước đến nay ,em cũng cảm thấy chỉ có dân VN là ăn chơi khg sợ mưa rơi thôi . Tụi tây nó giàu mà nó tính kỹ lắm nhe bác , đừng tưởng bỡ:21:
Bác nói cũng đúng, nhưng em chỉ muốn nói ý kiến cá nhân mình là :
Trước khi biết OS & OF em vẫn nghĩ Toy là tốt, nhưng sau khi vào
đây thì tự nhiên em lại rất có thành kiến với Toy bác ợ.

Note : Em chỉ thành kiến với Toy ở VN thoai. Tiếc là số lượng người tiêu
dùng xe 4b ở VN ko biết đến các trang web này >> số thành viên của hai diễn đàn này quá nhiều.

BonBonTT

Xe điện
Nói chung là cũng đẹp

GMT_Motor

Xe máy
Thế là đi tong mất cả ngày nghỉ của em để đọc hết 29 sheets của thớt này! Hê hê! Ù hết cả tai, chóng hết cả mặt! Em cũng định mua 1 trong 2 em này mà thấy khó lựa chọn quá!:'(

adco

Xe điện
Bác nói cũng đúng, nhưng em chỉ muốn nói ý kiến cá nhân mình là :
Trước khi biết OS & OF em vẫn nghĩ Toy là tốt, nhưng sau khi vào
đây thì tự nhiên em lại rất có thành kiến với Toy bác ợ.

Note : Em chỉ thành kiến với Toy ở VN thoai. Tiếc là số lượng người tiêu
dùng xe 4b ở VN ko biết đến các trang web này >> số thành viên của hai diễn đàn này quá nhiều.
Em nhất trí với bác là ToVN thì oải thật , nhưng xét chung tình hình ở VN thì nó lại là đỡ nhất đó bác. Biết sao được , mình ở nước chậm tiến nên chiu nhiều thiệt thòi:redface:

C180K

Xe buýt
Theo em thì vẻ đẹp tuỳ cảm nhận của mỗi người,có người nói CV thiết kế nội thất vẫn theo kiểu cổ( VD: các nút bấm trong nội thất xe) nên nói nội thất CV không đẹp, ngược lại cũng rất nhiều người thấy đẹp(trong đó có em).Nhưng có điểm này không biết có bác nào cảm nhận giống em không đó là CV2.0 rất ồn(em đã lái thử xe tại HD Tây Hồ),chính vì điểm này nên em chọn AL bớt ồn hơn 1 chút.Bây giờ giá của 2 em này bằng nhau chằn chặn

lm1mt

Xe tải
các bác nói hay quá . dân mình tẩy chay hết bọn nó đi

Stephenchow

Xe tăng
Đọc bài này buồn cười đau ruột..:)):)):))!Văn thô vãi *** Phông chữ thì cũng to vãi *** sợ anh em ko ai đọc được hay sao??:77::77:

thule6

Xe điện
chắc có cát xê rùi thảo nào QC hay thế :^):^):^)

datinh

Xe container
Em ở SG, thường xuyên gặp em này trên đường đi làm bảng số 52Pxxxx. Em cũng biết chủ của nó trước chạy Vios. Thật lòng mà nói thì bác chủ xe chắc đội chữ Toy lên đầu roài các cụ ợ. Cái đuôi em nó có hai miếng phản quang nhìn rởm quá. Nói chung là với giá 37k thì hóa có là điên mới cưới em này
:)):)):)):)) đắt lòi.... (mắc )

Ho Cong

Xe buýt
COROLLA ALTIS 2008slogan của Toyota : Lịch lãm. Tinh tế

Con này đặc biệt rất ko ăn ảnh. Tất cả các bộ ảnh PR đều trông rất thô - Nhiều mẫu xe có bộ ảnh PR rất ấn tượng, hấp dẫn. Nhưng nhìn thực tế lại rất chán. Nhưng khi
nhìn ngắm COROLLA ALTIS 2008 chạy trên phố. Càng ngắm càng thấy hài hòa, thấy hợp lý & Hình khối chắc chắn ko có cảm giác bị ộp rỗng, có sức sống quan điển thiết kế giống phong cách của X5. Tất nhiên ko so đc với TK các xe cùng hạng như Bim3 hay M3. Thấy rõ ảnh hưởng của CAM07 trên mẫu COROLLA ALTIS 2008 .
Em ko bàn đến tính năng vận hành của
COROLLA ALTIS 2008. Vì nhiều bác đã nói đến. Đều thấy nói kém hơn những mẫu cùng hạng của các hãng khác. Nhưng theo em những tính năng này chỉ đc thể hiện trong những điều kiện hoạt động ngặt nghèo : Chạy tốc độ cao, Tai nạn..Mà cái này ở VN ít đc tính đến. VN mình chỉ quan tâm sao cho nó chạy thật "lành". Nồi đồng cối đá. Chi phí "nuôi" ít & bán đi đc giá nhất mà thôi.
Với nhóm khách hàng công chức, có thu nhập tốt mà
COROLLA ALTIS 2008 nhắm đến. Em tin chắc TOYOTA lại thành công nữa với mẫu này. Doanh sô của CIVIC sẽ bị ảnh hưởng nặng nề.
---------------
Bác này viết HAY quá... Nhờ bác chú ý trong 2 tuần rồi viết 1 bài nhận xét cho con Fortuner mới ra lò nhé. Các bác kia chê em nó quá, mà tui thì đang máu... đang cần 1 bài kha khá để lấy can đảm :69:

duyson_bacsy

Xe buýt
So sánh Toyota Fortuner và các đối thủ
Điểm mạnh nhất của Toyota Fortuner vẫn là thương hiệu!

Một so sánh cơ bản về tính năng của Toyota Fortuner lắp ráp tại Việt Nam với Everest, CRV, Santa Fe và Captiva diesel. Đây là các xe thông dụng trong cùng phân khúc thị trường xe việt dã tầm tiền từ 35 đến 50 ngàn USD.

Phiên bản ToyotaFortuner V

Động cơ yếu hơn các đối thủ

Fortuner V dùng động cơ xăng 2,7L 4 xylanh thẳng hàng 158 mã lực, mô-men xoắn cực đại 177,7 lb/ft tại tốc độ vòng tua 3800 vòng/phút cùng hộp số tự động 4 cấp. Trong khi đó, Honda CRV dùng động cơ dung tích nhỏ hơn - 2.4L DOHC i-VTEC, nhưng cho công suất tới 168 mã lực và mô-men xoắn cực đại 161 lb/ft tại 4.200 vòng/phút cùng hộp số tự động 5 cấp; động cơ xăng V6 2,7L của Santa Fe cho công suất 185 mã lực và mô-men 183 lb/ft tại 4000 vòng/phút.

Ăn xăng hơn

Mức tiêu thụ nhiên liệu của bản máy xăng 2.7 do Toyota Việt Nam công bố là 12,23L/100 km; mức do AutoPro thử bản nhập khẩu cấu hình tương đương là 13L/100km đường trường, 17L/100km đường phố. Mức tương ứng của CRV là 9L/100km đường trường và 14L/100km đường thành phố; Santa Fe 2.7 là 10L/100km đường trường, 16L/100km đường phố.

Lý do Fortuner có mức tiêu thụ nhiên liệu cao một phần là do xe sử dụng hệ dẫn động 4 bánh toàn thời gian.

Trang thiết bị an toàn kém hơn

Fortuner không có ổn định xe điện tử và cụm đồng chỉ hiện thị với những tính năng cơ bản nhất

Fortuner được trang bị 2 túi khí trước và phanh ABS, không có phân phối lực phanh điện tử hay ổn định xe điện tử như CRV và Santa Fe (bản có mức giá tương đuơng). Điều này có thể do Fortuner được thiết kế riêng cho khu vực các nước đang phát triển trong khi CRV và Santa Fe đều là những mẫu xe toàn cầu - cả CRV và Santa Fe đều là mẫu xe xếp hạng chất lượng ban đầu cao nhất năm 2008 tại Mỹ do JD Power bình chọn.

Ưu điểm vận hành trên đường xấu, kém ổn định ở tốc độ cao

Trên phố, mang đặc trưng của dòng SUV sát-xi rời nên Fortuner xoay xở nặng nề hơn 2 đối thủ trên. Ở đường trường, Fortuner hơn được CRV và Santa Fe ở khả năng “nuốt” ổ gà nhưng không hất đuôi - nhược điểm thường thấy ở dòng CUV có trọng lượng nhẹ như Santa Fe, CRV.

Tuy nhiên, nếu chạy tốc độ cao, Fortuner không có được sự ổn định như các đối thủ do có trọng tâm cao - điểm yếu của các loại xe việt dã truyền thống SUV có sát-xi rời; đặc biệt khi ôm cua và khi bề mặt đường lượn sóng, hệ thống treo không triệt tiêu được dao động cộng hưởng khiến xe lắc ngang.

Hơn cấu hình dẫn động và khả năng đi đường xấu

Fortuner lợi thế hơn CRV ở hệ dẫn động 4 bánh toàn thời gian 4WD với cơ cấu cài cầu chậm

Fortuner V sử dụng hệ dẫn động 4 bánh 4WD trong khi Honda CRV chỉ có bản dẫn động cầu trước. Ngoài ra, kiểu sát-xi rời của Fortuner cũng là một lợi thế so với các xe CUV sát-xi liền như Santa Fe, Captiva hay CRV trong điều kiện đường thật xấu do có độ cao gầm lớn hơn.

Phiên bản ToyotaFortuner G:

Động cơ yếu và lạc hậu so với đối thủ

Kiểu động cơ D4D 2KD-FTV trên Fortuner G cũng được sử dụng trên xe Hilux và Hiace. Toyota ra mắt động cơ 2KD-FTV từ năm 2001

Phiên bản máy dầu sử dụng động cơ turbo diesel 2,5L 4 xy-lanh thẳng hàng, hệ phun nhiên liệu dùng đường dẫn chung nhưng chỉ cho ra công suất 100,5 mã lực và mô-men xoắn cực đại 191 lb/ft ở 1600 đến 2400 vòng/phút.

Trong khi đó, động cơ Santa Fe 2.2 (model 2007) CRDi turbo điều khiển cánh, phun nhiên liệu trực tiếp, công suất 153 mã lực, 253lb/ft ở 1800 vòng/phút; động cơ Captiva diesel 2.0 sử dụng tăng áp điều khiển cánh và hệ thống phun nhiên liệu trực tiếp cho công suất 150 mã lực ở tốc độ động cơ 4000 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 236lb/ft ở 2000 vòng/phút.

Đối thủ tương đồng nhất của Fortuner là Ford Everest cũng cho công suất 143 mã lực ở 3500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 243 lb/ft ở 1800 vòng/phút với động cơ turbo diesel 2.5L, phun nhiên liệu trực tiếp TDCi.

Mức tiêu thụ nhiên liệu cao

Theo thông số của Toyota Việt Nam, Fortuner tiêu thụ 8,52L/100 km. Xét ở khía cạnh nhà sản xuất luôn đưa ra mức nhiên liệu trong điều kiện tối ưu, Fortuner vẫn tiêu thụ nhiều hơn so với mức AutoPro đã thử nghiệm thực tế với các xe Santa Fe, Winstorm (động cơ sẽ lắp trên Captiva diesel). Santa Fe tiêu thụ 7L/100km đường trường, 10L/100 đường phố; Winstorm đường trường 8L/100km, đường phố 11L/100km.

Ngoài ra, Fortuner diesel còn kém Everest và Captiva ở hộp số. Fortuner dùng số sàn 5 tốc độ trong khi cả Everest và Captiva đều dùng số tự động 5 tốc độ.

Trên đây chỉ là những so sánh thuần về thông số kỹ thuật, nên để có một quyết định sáng suốt khi mua xe không có gì chính xác hơn là lái thử để tự cảm nhận.

BonBonTT

Xe điện
Em cũng thấy quá đẹp

xenoi

Xe hơi
Đọc hết thớt nài thấy các pác 3/4 voted cho Altis, các nào "ôm" CV thì "đi nhỏ nhẹ" lắm:'(, em là em cứ theo số đông cho khỏi nạc nõng, buôn có bạn, bán có phường ạ (b)

Lord11

Xe máy
Xấu đẹp khó nói. Bà xã tôi chạy con Altis này thấy rất ổn, nhẹ nhàng, tốn ít, máy êm + cách âm ổn. Cái tôi chê nó nhất là chỗ ngồi của tài hơi nhỏ, mỗi lần vào phải chui. Ngoài ra khi xe mới chạy ga dễ bị chồm, nhất là khi lùi.

hnyoxome

Xe đạp
Lần đầu tiên em nghe thấy có người khen ALTIS đẹp :^)
Hehe, cơ mà em thì nhiều lần nghe các chú PR tự lên đây khen sản phẩm rồi bác ợ, hehehe văn vở vãi vật, gạch đá cứ gọi là vèo vèo:-)):)):)):))

otohagiang

Xe container
đúng phong cách bác Quả, chìm 4 năm rồi vẫn lôi lên được :))

otohagiang

Xe container

Meobop

Xe tải
hội những người không ưa atis cóc thêm em đây, đi thì chán nhưng bán thì lời, thế nên vẫn sài đầy đường