[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ Giao thông thông em phát , sau 15/8 em mua xe cty ở HN sang cá nhân, thì em được bốc lại biển ạ?
Vụ này chắc trong thông tư có nhưng em chưa kịp xem kỹ vì nó tận 33 trang. Cụ thử đọc kỹ thông tư xem.

Theo logic thì công ty kia giữ biển cũ, cụ được cấp biển mới.

• Vodka
Reactions: 202

Bahn

Xe tải
e mua xe cũ, biển 5 số , nhưng mà số xấu, vậy chẳng nhẽ nó gắn với e suốt đời
người bán cho e thực ra là ng quen, nên chưa sang tên, mà ông bán lại mua xe mới, có bs mới rồi,
vậy làm ntn
Giống trường hợp của em, như vậy là bắt buộc phải sang tên à?

toyennha

Xe lăn
Như em đang định mua chiếc xe cũ thì tự nhiên lại phải mất thêm 20tr tiền biển HN.
Chưa có hướng dẫn cụ thể, nhưng có thể sẽ ko tốn tiền bảng cho xe cũ. Nhưng khi cụ mua xe mới và bán xe cũ lại dùng bảng cũ đã bán. Thì cụ phải đóng tiền bảng số cũ đó

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ chưa đọc văn bản à?

Chỉ những xe đăng ký biển số mới thì mới phải đóng 20tr. Còn những trường hợp đã làm thủ tục thu hồi biển và đăng ký biển này cho xe mới thì không phải đóng 20tr.

Vậy là mua xe biển HN và tỉnh đều giống nhau à các cụ? Cuối cùng đều mất 20tr tiền biển? Với những xe đã mua bán công chứng nhưng chưa sang tên thì sau 15/8 thế nào?
Chưa có hướng dẫn cụ thể, nhưng có thể sẽ ko tốn tiền bảng cho xe cũ. Nhưng khi cụ mua xe mới và bán xe cũ lại dùng bảng cũ đã bán. Thì cụ phải đóng tiền bảng số cũ đó

toyennha

Xe lăn
Hai cụ chưa đọc văn bản à?

Chỉ những xe đăng ký biển số mới thì mới phải đóng 20tr. Còn những trường hợp đã làm thủ tục thu hồi biển và đăng ký biển này cho xe mới thì không phải đóng 20tr.
1) Em lại hỏi tiếp sau 1 thời gian hình như 3 tháng không sử dụng thì thu hồi luôn cho vào kho số. Vậy chủ số bị thu hồi mua xe cũ làm bảng mới có phải đóng tiền 20tr cho bảng số mới cho xe cũ không?
2) em có bảng số xe cũ , em mua xe mới và dùng bảng số cũ em có cho xe mới , em có phải đóng tiền ra bảng số cũ cho xe mới không
Em chưa đọc văn bảng vì quá dài

Ga_son

Xe điện
1) Em lại hỏi tiếp sau 1 thời gian hình như 3 tháng không sử dụng thì thu hồi luôn cho vào kho số. Vậy chủ số bị thu hồi mua xe cũ làm bảng mới có phải đóng tiền 20tr cho bảng số mới cho xe cũ không?
2) em có bảng số xe cũ , em mua xe mới và dùng bảng số cũ em có cho xe mới , em có phải đóng tiền ra bảng số cũ cho xe mới không
1. E chưa đọc văn bản nhưng dự thảo là giữ biển số trong vòng 5 năm.
Nhiều cụ vẫn cứ qui việc 20tr vào cái biển số thực tế tiền 20tr là phí xe mới được phép gắn biển, còn biển của chủ có sẵn hay biển đấu giá hay biển cấp mới ko quan trọng.
2. Mua xe mới (xe chưa lăn bánh lần nào) đều phải mất phí ra biển số.

toyennha

Xe lăn
1. E chưa đọc văn bản nhưng dự thảo là giữ biển số trong vòng 5 năm.
Nhiều cụ vẫn cứ qui việc 20tr vào cái biển số thực tế tiền 20tr là phí xe mới được phép gắn biển, còn biển của chủ có sẵn hay biển đấu giá hay biển cấp mới ko quan trọng.
2. Mua xe mới (xe chưa lăn bánh lần nào) đều phải mất phí ra biển số.
Xe chưa lăn bánh thì em ko nói. Em chỉ hỏi chuyện mua xe cũ và em chưa có bảng số. Hoặc bảng số của em đã bị thu hồi cấp cho chủ khác vì quá thời gian em được giữ số .
Em vd để cụ dễ hiểu
1) Em mua xe cũ và em chưa có bảng số, em làm thủ tục sang tên về em. Thì em có phải đóng 20tr tiền bảng số mới không?
2) em đã có bảng số và bị thu hồi luôn vì lâu không dùng thì em có phải đóng 20tr bảng số mới không ?
Hy vọng các "sếp" đã có hướng dẫn chi tiết việc đó để dân khỏi bị làm khó

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ hỏi chưa rõ nên em chưa hiểu cụ hỏi cái gì? 3 tháng không sử dụng là sử dụng cái gì?

2. Biển số cụ đang sở hữu thì mặc định sau 15/8 là được định danh là của cụ. Còn trước 15/8 cụ sở hữu biển số này nhưng đã làm thủ tục mua bán cho người khác thì biển số đó thuộc về người khác ( đi cùng xe). Cụ hỏi câu này cũng chả rõ ràng.

Em mặc định cụ đang chạy xe A là xe của cụ. Qua 15/8 cụ mua thêm xe B thì cụ phải xin cấp biển số mới cho xe B chứ không được phép dùng biển cũ của xe A. Và cụ phải đóng 20tr cho biển xe B.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp cụ có bảng số xe cũ ( xe cũ đã bán sau ngày 15/8) thì cụ được phép gắn biển này lên xe mới mua và cụ không phải đóng 20tr tiền biển.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Điều 15. Thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe

1. Thủ tục thu hồi

a) Chủ xe kê khai giấy khai thu hồi đăng ký, biển số xe trên cổng dịch vụ công; cung cấp mã hồ sơ đăng ký xe trực tuyến; nộp hồ sơ thu hồi quy định tại khoản 1 Điều 14 Thông tư này và nhận giấy hẹn trả kết quả đăng ký xe theo quy định;

b) Sau khi kiểm tra hồ sơ xe hợp lệ, cơ quan đăng ký xe cấp chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe theo quy định (có dán bản chà số máy, số khung và đóng dấu giáp lai của cơ quan đăng ký xe trên bản chà số máy, số khung xe): 01 bản trả cho chủ xe; 01 bản lưu hồ sơ xe; trường hợp mất chứng nhận đăng ký xe thì thực hiện xác minh theo quy định.

2. Thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe

a) Tổ chức, cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu xe, chủ xe (đối với trường hợp di chuyển nguyên chủ): Kê khai giấy khai đăng ký xe theo quy định tại Điều 9 Thông tư này; đưa xe đến để kiểm tra, cung cấp mã hồ sơ đăng ký xe trực tuyến và nộp hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 14 Thông tư này;

b) Sau khi kiểm tra hồ sơ xe, thực tế xe đảm bảo hợp lệ thì được cơ quan đăng ký xe cấp biển số theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư này;

c) Nhận giấy hẹn trả kết quả, nộp lệ phí đăng ký xe và nhận biển số xe (trường hợp được cấp biển số theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 12 Thông tư này: Cấp biển số mới đối với trường hợp chủ xe chưa được cấp biển số định danh hoặc đã có biển số định danh nhưng đang đăng ký cho xe khác ); trường hợp chủ xe có nhu cầu nhận trả kết quả đăng ký xe qua dịch vụ bưu chính công ích thì đăng ký với đơn vị dịch vụ bưu chính công ích;

d) Nhận chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (trường hợp được cấp biển số theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 12 Thông tư này: Cấp lại theo số biển số định danh đối với trường hợp biển số định danh đó đã được thu hồi) tại cơ quan đăng ký xe hoặc từ đơn vị dịch vụ bưu chính công ích.

Trường hợp đăng ký xe di chuyển nguyên chủ thì được giữ nguyên biển số định danh (biển 05 số); trường hợp biển số cũ là biển 3 hoặc 4 số thì cấp đổi sang biển số định danh theo quy định tại Thông tư này.

buicongchuc

Xe ba gác
SAU 15/08/2023, MUA BÁN XE CŨ THẾ NÀO MỚI ĐÚNG?

Ngày 15/08 Thông tư 24 có hiệu lực và biển số định danh sẽ được áp dụng. Cũng từ thời gian này thủ tục mua bán sẽ phải thay đổi cho phù hợp với quy định mới.
  • Người bán sẽ giữ lại đăng ký và biển số cũ, ra CA làm thủ tục thu hồi biển số và đăng ký
  • Người mua chỉ được nhận cái xe, không có đăng ký hay biển số và cũng không thể lưu thông được nếu không có đăng ký và biển số cấp mới.
  • Nếu người bán không giữ ngay đăng ký và biển số, chẳng may ông mua mang xe đi đâu mất thích thì về sau người bán sẽ gặp rắc rối về mặt pháp lý
  • Nếu người mua chỉ cầm cái xe không mà ông bán không ra CA để làm thủ tục thu hồi biển số cũ thì ông mua cũng không đăng ký được biển số mới. Chưa kể nếu xe gặp tình trạng hồn trương ba da hàng thịt như hai con Mazda Trắng & Đỏ nổi tiếng trên OF thì coi như mất trắng xe.
Theo các Ọp Phơ quy trình mua bán xe cũ sẽ phải làm thế nào để cả bên mua lẫn bên bán đều an toàn mà xe lại có thể tiếp tục lưu thông sớm nhất?
Cái (.) thứ 4 là phức tạp rồi.

Ga_son

Xe điện
Xe chưa lăn bánh thì em ko nói. Em chỉ hỏi chuyện mua xe cũ và em chưa có bảng số. Hoặc bảng số của em đã bị thu hồi cấp cho chủ khác vì quá thời gian em được giữ số .
Em vd để cụ dễ hiểu
1) Em mua xe cũ và em chưa có bảng số, em làm thủ tục sang tên về em. Thì em có phải đóng 20tr tiền bảng số mới không?
2) em đã có bảng số và bị thu hồi luôn vì lâu không dùng thì em có phải đóng 20tr bảng số mới không ?
Hy vọng các "sếp" đã có hướng dẫn chi tiết việc đó để dân khỏi bị làm khó
1 và 2 đều ko phải đóng j vì nó là xe cũ.

honda_cub79

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi xe em biển 4 số thì có được giữ lại biển ko ạ?
Cụ để nguyên mà đi vẫn được, mỗi tội khi bán xe sang tên thì sẽ bị đổi thành biển 5 số. Nhà cháu vẫn còn 2 xe biển 4 số chính chủ đang đi ạ.

lodudu

Xe điện
Tóm lại chi phí sang tên, bấm biển sau 15/8 khác gì thời điểm này các cụ?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Em vừa bán xe, ko có biển mặc định thì khi mua xe mới có đóng 20tr ko nhỉ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Đợt này xxx làm những cái khó ghê, Chỉ muốn làm mồi lửa đốt cháy sạch

Tuoitan

Xe buýt
Xe biển vàng và xe cty thì thế nào các cụ nhỉ