[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

cobangchuacotien

Xe tăng
Theo thông tư 229/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính thì khoản 20 triệu được gọi là lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông, tức là bao gồm cả lệ phí và cấp biển, mà không phân ra là lệ phí bao nhiêu, cấp biển bao nhiêu. Hiện nay chưa thấy có quy định mới, nên chưa ai nói được sẽ phải nộp bao nhiêu đâu. Theo tôi, giá cái biển số rẻ lắm, cứ xem ai muốn đổi biển vuông thành biển dài chỉ phải nộp 800.000 đồng thôi thì biết. Ngoài ra cũng theo thông tư 229/2016/TT-BTC, lệ phí đăng ký biển số xe ô tô là 1.000.000 đồng (các thành phố trực thuộc tỉnh, Trung Ương không phải Hà Nội và TP. HCM) và 200.000 đồng đối với các khu vực còn lại. Như vậy thì thấy giá cái biển rẻ thế nào. Cho nên tôi nghĩ các cụ đừng nên hy vọng đăng ký xe mà mình có biển định danh rồi thì sẽ được giảm ddáng kể về lệ phí.
Em nghi, thuế phí vẫn vậy thôi. Phần biển số xe gắn id suốt đời (em tính vậy vì 5 năm mới bị thu hồi kho k có xe mới) để dễ quản lí.
Hy vọng giảm 20tr tiền biển là k có đâu. Vì họ vẫn cấp giấy đăng kí xe mới + biển số xe mới (biển mới số cũ) cho mà.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ.
Đọc cái mục 4c thấy có bất cập hay sao ấy ạ.
Tức là cứ căn cứ theo mục 4c này thì " SAU KHI CHỦ XE LÀM THỦ TỤC THU HỒI, tổ chức cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu là thủ tục đăng ký sang tên theo quy định"

Nghĩa là việc ông mua xe làm thủ tục đăng ký sang tên SAU KHI ông bán làm thủ tục thu hồi.
Vậy ông bán giữ đăng ký+biển mà íu nộp (quên hoặc cố tình chấp nhận nộp phạt) thì ông mua chịu, chả làm thủ tục đăng ký được. Và như thế làm ếc gì có biển có đăng ký mà chạy nhở.

View attachment 8012814

Cụ đang sở hữu 1 xe, cái xe đó tên cụ, đã có biển mới 5 số , số này định danh là của cụ.

1. Giờ cụ bán thì cụ đưa cho người mua cái xe, tháo biển về, giữ lại giấy tờ xe mang ra CA làm thủ tục...

View attachment 8012813

2. Phải làm gì

View attachment 8012814

3. Cầm lại gì: Xem 1

4. Đăng ký mới: Sở hữu biển nào đẹp mà chưa dùng thì mang gắn vào xe mới mua. Chưa có thì đi bốc hoặc đấu giá biển mới.

5. Sau 15/8 thì biển kia là của chủ cũ, cụ mua xe đó thì lấy biển cũ của cụ gắn vào (nếu có mà chưa dùng) hoặc bốc/đấu giá biển mới.

6. Cụ mua bao nhiêu chiếc đứng tên cụ cũng được, mỗi xe có biển như bây giờ thôi. Chỉ khác là những biển số này sẽ theo cụ suốt đời (hoặc bèo nhất là 5 năm nếu cụ bán xe đi mà không dùng lại)

vandatAT

Xe container
em ko rõ lắm nhưng vẫn nghĩ cqnn nó chả bớt cho xu nào đâu, biển định danh ư, tốt thôi, bán xe, mua xe mới: vẫn số cũ, nhưng sẽ có biển mới, và dĩ nhiên, vẫn 20 củ, chứ éo phải chúng ta giữ cái biển và gắn lên cái xe mới đâu =))
quy trình nó sẽ thế nài nài: bán xe đi, mang cái biển xe và cà vet lên nộp lại ở cơ quan công an đăng kí xe, nó sẽ lưu giữ cho mình trong vòng đâu 5 năm, lúc nào mua xe mới thì đến làm đầy đủ các thủ tục như cũ, dĩ nhiên vẫn nộp 20 củ, nó sẽ cấp cho cái biển mới, số cũ về gắn, thế thôi. Sau 5 năm ko xài, auto nó thu về kho
Làm gì có chuyện thu 20 củ trên biển cũ của mình cụ ơi! Bốc biển mới thì mới mất 20 củ thôi.
Cụ nào mua xe cũ chưa có biển thì bốc biển mới sẽ mất 20 cụ. Cụ nào có biển rồi bán đi thì sau này mua xe thì lại gắn biển cũ (mất chút phí thủ tục, in đk xe). Mua thêm xe thì sẽ bốc biển mới đk mới và mới mất 20 củ.

Dạ.
Tức là cứ căn cứ theo mục 4c này thì " SAU KHI CHỦ XE LÀM THỦ TỤC THU HỒI, tổ chức cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu là thủ tục đăng ký sang tên theo quy định"

Nghĩa là việc ông mua xe làm thủ tục đăng ký sang tên SAU KHI ông bán làm thủ tục thu hồi.
Vậy ông bán giữ đăng ký+biển mà íu nộp (quên hoặc cố tình chấp nhận nộp phạt) thì ông mua chịu, chả làm thủ tục đăng ký được. Và như thế làm ếc gì có biển có đăng ký mà chạy nhở.

View attachment 8012814
Giữ lại tiền đủ lớn, thu hồi xong thì mới giả tiền hết chứ cụ :)
Không thu hồi cái xe đấy gây chuyện là xxx lôi ông bán ra hành đấy, quá tội :)

Xế Độp

Xe điện
Mấy năm trước em mua 1 xe máy cho cháu đi học nhưng không sang tên, sau 15/8 thì thế nào các cụ nhỉ, có phải làm thủ tục sang tên đăng ký và bốc lại biển không?

BMZ_Z4

Xe điện
Để tiết kiệm 20 tr, từ giờ đến 15/8, em mua cái xe cũ biển HN
sang tên để lấy cái biển đó. Xong sau này bán xe thì em vẫn có biển
mua xe khác thì dính vào đỡ tốn 20 tr.

Em hiểu thế có đúng không các cụ :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giữ lại tiền đủ lớn, thu hồi xong thì mới giả tiền hết chứ cụ :)
Không thu hồi cái xe đấy gây chuyện là xxx lôi ông bán ra hành đấy, quá tội :)
Dạ
Nghĩa là theo ý này thì trách nhiệm của ông bán kéo dài cho đến khi làm đăng ký sang tên. Vì vậy việc mua bán cần có sự điều chỉnh so với trước là có điều khoản để ông bán phải nộp đăng ký+biển ạ. Chứ không phải như trước là cầm cái hợp đồng công chứng là xong.

Vì vậy người mua xe cũ sau 15/8 cần lưu ý để tránh vướng mắc ạ. Và phải thay đổi hành vi/thói quen/cách thức/mẫu hợp đồng mua bán so với trước đây.
Đây có lẽ là vấn đề cơ bản mà người mua cần chú ý sau ngày 15/8

Có nhẽ cái nghị định này họ viết vậy, cũng là để người mua có trách nhiệm hơn trong việc ép ông bán nộp đăng ký+biển cũ. (hề hề ý ngầm là bên CA có thêm "tay chân nối dài" trong việc kiểm soát sang tên )

HĐ công chứng mua bán nhưng trả ít tiền như cọc thôi, lấy luôn xe về nhà mình cất. Ông bán tháo biển cầm giấy tờ đi làm thủ tục thu hồi về đưa giấy thì trả hết tiền. Ông mua cầm thêm giấy này đi sang tên.

Đúng là bất cập thật vì cái xe sẽ nằm một xó cho đến khi sang tên gắn biển mới. Việc mua bán cũng khó khăn vì ông nào cũng cảm thấy mình bị thua thiệt.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Dạ.

View attachment 8012814
HĐ công chứng mua bán nhưng trả ít tiền như cọc thôi, lấy luôn xe về nhà mình cất. Ông bán tháo biển cầm giấy tờ đi làm thủ tục thu hồi về đưa giấy thì trả hết tiền. Ông mua cầm thêm giấy này đi sang tên.

Đúng là bất cập thật vì cái xe sẽ nằm một xó cho đến khi sang tên gắn biển mới. Việc mua bán cũng khó khăn vì ông nào cũng cảm thấy mình bị thua thiệt.

3077

Xe container
Em nghi, thuế phí vẫn vậy thôi. Phần biển số xe gắn id suốt đời (em tính vậy vì 5 năm mới bị thu hồi kho k có xe mới) để dễ quản lí.
Hy vọng giảm 20tr tiền biển là k có đâu. Vì họ vẫn cấp giấy đăng kí xe mới + biển số xe mới (biển mới số cũ) cho mà.
Có giảm gì đâu, nhưng người được hưởng 20tr nó thay đổi thôi.

Xưa cụ bán xe cũ, chủ mới mua lại không phải nộp 20tr tiền biển. Cụ đi mua xe mới khác thì mất 20tr tiền biển.

Giờ cụ bán xe cũ, chủ mới mua lại và không có dư cái biển định danh nào thì nộp 20tr. Cụ đi mua xe mới, gắn biển cũ sang không mất 20tr.

Dạ
Nghĩa là theo ý này thì trách nhiệm của ông bán kéo dài cho đến khi làm đăng ký sang tên. Vì vậy việc mua bán cần có sự điều chỉnh so với trước là có điều khoản để ông bán phải nộp đăng ký+biển ạ. Chứ không phải như trước là cầm cái hợp đồng công chứng là xong.

Vì vậy người mua xe cũ sau 15/8 cần lưu ý để tránh vướng mắc ạ. Và phải thay đổi hành vi/thói quen/cách thức/mẫu hợp đồng mua bán so với trước đây.
Đây có lẽ là vấn đề cơ bản mà người mua cần chú ý sau ngày 15/8

Có nhẽ cái nghị định này họ viết vậy, cũng là để người mua có trách nhiệm hơn trong việc ép ông bán nộp đăng ký+biển cũ. (hề hề ý ngầm là bên CA có thêm "tay chân nối dài" trong việc kiểm soát sang tên )
Chuẩn cụ, việc mua bán xe cũ sẽ vất hơn với cả 2 bên mua bán, nhưng xxx thì giải quyết được vụ xe chính chủ đau đầu lâu nay, quá lợi trong quản lý luôn :D

agrimeco

Xe lăn
Vậy là sau 15/8 mà bán xe thì phải trừ 20tr cho người mua ;))

Macgregor

Xe điện
cách làm đúng để quản lý, nhưng cần có cách thực hiện làm sao người dân không phát sinh bất kỳ 1 công đoạn nào. h lại mang biển và đk ra nộp, rồi lại hành cho chứ báu gì. mẹ lũ khốn nạn

Ga_son

Xe điện
Để tiết kiệm 20 tr, từ giờ đến 15/8, em mua cái xe cũ biển HN
sang tên để lấy cái biển đó. Xong sau này bán xe thì em vẫn có biển
mua xe khác thì dính vào đỡ tốn 20 tr.

Em hiểu thế có đúng không các cụ :D
Vậy là sau 15/8 mà bán xe thì phải trừ 20tr cho người mua ;))
2 cụ đều ko hiểu đúng tinh thần thông tư. Cái 20tr nó ko liên quan đến cái thông tư này.

vkthang

Xe container
Quá hay nhỉ?
K rõ e đọc lầm ko nhưng hình như sau 15/8 thì 10 cái xe cũng chỉ 1 biển duy nhất?
Thế thì nhờ bạn bè đứng tên hộ quá vui đấy nhỉ, bạn e thấy biển số xe nó toàn 8 vs 9 thôi =))
Cụ đọc ở đâu mà hiểu sai bung bét thế à cụ? Xe nào ra đường cũng cần biển số riêng, nhưng cụ có bao nhiêu biển số đi nữa thì cũng quản lý với 1 mã định danh là mã CCCD của cụ trong hồ sơ của XXX.

landaumuaxe

Xe điện
Vâng, chính xác ạ. Trừ xe 4 số k tính thôi cụ
thế trường hợp 1 người 2 biển thì làm như nào cụ nhỉ , xe thì bán ông kia rồi, ông ý k sang tên cứ đi, mà sau đấy ông ý lại mua xe mới, bốc biển mới đẹp hơn, ông ý đi cả 2 xe rồi, vậy làm sao

thế trường hợp 1 người 2 biển thì làm như nào cụ nhỉ , xe thì bán ông kia rồi, ông ý k sang tên cứ đi, mà sau đấy ông ý lại mua xe mới, bốc biển mới đẹp hơn, ông ý đi cả 2 xe rồi, vậy làm sao
Thì xe mới đi bình thường, biển xe cũ thì alo ông mua để lấy lại ra làm thu hồi (có thể bị phạt) và ông kia đăng ký lại biển mới (hoặc gắn biển cũ nếu có) :)

NNS

Xe ngựa
Làm gì có chuyện thu 20 củ trên biển cũ của mình cụ ơi! Bốc biển mới thì mới mất 20 củ thôi.
Cụ nào mua xe cũ chưa có biển thì bốc biển mới sẽ mất 20 cụ. Cụ nào có biển rồi bán đi thì sau này mua xe thì lại gắn biển cũ (mất chút phí thủ tục, in đk xe). Mua thêm xe thì sẽ bốc biển mới đk mới và mới mất 20 củ.
cụ cứ chờ mà coi, em nghĩ em đã dự đúng, cụ coi cái em bôi đậm, có thu lại, có cấp mới, vẫn số cũ và hỡi ơi, sẽ có 20 củ =))
"Không được bán xe kèm theo biển số định danh:
Thông tư 24/2023 quy định, khi bán xe, chủ xe phải giữ lại đăng ký, biển số, không được giao cho chủ mới của xe. Chủ cũ của xe phải nộp lại đăng ký, biển số cho công an để làm thủ tục thu hồi. Biển số này sẽ được cấp lại khi chủ xe đăng ký xe khác thuộc sở hữu của mình."

cụ cứ chờ mà coi, em nghĩ em đã dự đúng, cụ coi cái em bôi đậm, có thu lại, có cấp mới, vẫn số cũ và hỡi ơi, sẽ có 20 củ =))
"Không được bán xe kèm theo biển số định danh:
Thông tư 24/2023 quy định, khi bán xe, chủ xe phải giữ lại đăng ký, biển số, không được giao cho chủ mới của xe. Chủ cũ của xe phải nộp lại đăng ký, biển số cho công an để làm thủ tục thu hồi. Biển số này sẽ được cấp lại khi chủ xe đăng ký xe khác thuộc sở hữu của mình."
Pha này mà cụ đúng thì ông nào đề xuất phải được tặng huân chương lao động hạng nhất, kiếm mớ tiền cho ngân sách chứ ít gì :D

agrimeco

Xe lăn
2 cụ đều ko hiểu đúng tinh thần thông tư. Cái 20tr nó ko liên quan đến cái thông tư này.
Tinh thần thì em ko rành thật, cơ mà món 20 củ là đúng rồi còn gì :D Trc thì chuộng biển hn hay tp vì đỡ khoản đk 20 tr tiền biển. Sau bán xe ko kèm biển vậy phải trừ ra như kiểu vẫn mặc cả xe biển tỉnh lẻ hiện nay đó ạ ;))

Race Dead

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là quy định này chỉ áp dụng cho xe oto thôi chứ xe máy thì ko liên quan đúng ko ạ ?