[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

Tony_Le

Xe container
Dạ e đang trường hợp 1 là mua bán công chứng nhg họ chưa sang tên ạ
Vậy biển thuộc họ rồi đúng ko ạ?
Vâng, chưa sang tên thì họ sẽ bị phạt khi làm thủ sang tên (3 củ) chứ cụ có liên quan gì nữa đâu. Trừ trường hợp đi sang tên bên CA, thuế, XXX....thấy điều gì đó bất thường trong HĐ mua bán này rồi đơn vị có thẩm quyền tuyên nó vô hiệu thì là chuyện khác (mà điều này chắc không xảy ra đâu :D :D :D =)) =)) =)) =)) )

• Vodka
Reactions: dpl

dpl

Xe lăn
Vâng, chưa sang tên thì họ sẽ bị phạt khi làm thủ sang tên (3 củ) chứ cụ có liên quan gì nữa đâu. Trừ trường hợp đi sang tên bên CA, thuế, XXX....thấy điều gì đó bất thường trong HĐ mua bán này rồi đơn vị có thẩm quyền tuyên nó vô hiệu thì là chuyện khác (mà điều này chắc không xảy ra đâu :D :D :D =)) =)) =)) =)) )
Bao lâu thì bị phạt ko sang tên đổi chủ ạ?

Tunpro

Đi bộ
CỤ đấu giá biển mới, biển cũ cụ bán xe làm thu hồi sau 5 năm là mất nhé.
Sáng em đọc được tin này,
Nếu chủ xe không muốn dùng biển số hiện tại làm biển số xe định danh thì có thể làm thủ tục thu hồi (nếu thuộc diện thu hồi) trước 15-8 để cơ quan quản lý chuyển vào kho số và cấp số đó cho người khác.
Thì giờ mình phải làm thủ tục thu hồi chứ ạ, và phải làm đấu giá biển để có biển đi xe đó tiếp chứ.
hay họ chỉ cho thu hồi những xe mua bán , khó hiểu hơi loàng ngoằng quá bác ạ.

vkthang

Xe container
Sáng em đọc được tin này,
Nếu chủ xe không muốn dùng biển số hiện tại làm biển số xe định danh thì có thể làm thủ tục thu hồi (nếu thuộc diện thu hồi) trước 15-8 để cơ quan quản lý chuyển vào kho số và cấp số đó cho người khác.
Thì giờ mình phải làm thủ tục thu hồi chứ ạ, và phải làm đấu giá biển để có biển đi xe đó tiếp chứ.
hay họ chỉ cho thu hồi những xe mua bán , khó hiểu hơi loàng ngoằng quá bác ạ.
Cụ cho thu hồi cũng được, xong đấu giá biển đẹp khởi điểm 40tr bước giá 5 triệu đảm bảo không có 49, 53 =))

JasonNghia

Xe điện
xe em mới ủy quyền chứ chưa làm hợp đồng mua bán, thì sau 15/8 em sang tên có khó khăn gì không nhỉ :) giờ đang nhiều thứ lẫn lộn quá.
Em đang hình dung là em cầm cái ủy quyền đấy đi nộp lại đăng ký và biển hộ chủ xe được, rồi em đi bấm biển mới :-?

lodudu

Xe điện
Cụ trình bày nội dung có vẻ không đồng nhất với tiêu đề. 1. Ký giấy tờ mua bán công chứng nghĩa là cụ đã bán rồi nhưng bên mua chưa sang tên. 2. Trên tiêu đề là công chứng ủy quyền là cụ lách luật ủy quyền cho người kia toàn quyền sử dụng kể cả bán cái xe đó và đã thu tiền hết (đã bán) nhưng trên mặt pháp luật thì cái xe đó vẫn là sở hữu của cụ.

Vậy nếu là (1) thì biển số đã là của người mua, cụ chả liên quan j nữa.

Nếu là (2) thì biển số là vẫn của cụ. Sau này người kia bán xe, về luật biển số là của cụ nhưng về cuộc sống thì cụ phải trả tiền biển số mới cho người cụ đã ủy quyền mới fair.
Em tưởng trường hợp 1 sau 15/8 biển mặc định của chủ cũ? Chủ mới đi đăng ký bị phạt và phải bấm biển mới 20 củ nếu ở HN

Tommytep

Xe tăng
Cụ trình bày nội dung có vẻ không đồng nhất với tiêu đề. 1. Ký giấy tờ mua bán công chứng nghĩa là cụ đã bán rồi nhưng bên mua chưa sang tên. 2. Trên tiêu đề là công chứng ủy quyền là cụ lách luật ủy quyền cho người kia toàn quyền sử dụng kể cả bán cái xe đó và đã thu tiền hết (đã bán) nhưng trên mặt pháp luật thì cái xe đó vẫn là sở hữu của cụ.

Vậy nếu là (1) thì biển số đã là của người mua, cụ chả liên quan j nữa.

Nếu là (2) thì biển số là vẫn của cụ. Sau này người kia bán xe, về luật biển số là của cụ nhưng về cuộc sống thì cụ phải trả tiền biển số mới cho người cụ đã ủy quyền mới fair.
E cũng đứng tên và bán hd ủy quyền 1 xe máy bỉm đẹp, xe giờ đã ở SG và e cũng ko biết qua bao nhiêu đời chủ rồi. Trước đây thì ko sao nhưng giờ nó quy trách nhiệm mọi vấn đề xảy ra do cái xe đó (gây tai nạn, phạt nguội...)về chủ ban đầu - là em nên cũng ko biết xử lý thế nào cho hợp lý. Nếu e cứ kệ thì sợ sau này gánh trách nhiệm bất ngờ mà thu về thì ko biết phải xử lý thế nào! Thực tế năm ngoái CA khu vực đã nhắn tin hỏi thăm e về cái xe đó vì liên quan tới 1 vụ trong SG, nhưng sau đó cũng ko thấy nói thêm gì.

Trục

Xe ba gác
Dạ 1 biển số đẹp ( Chủ chuẩn bị sang tên đổi chủ) còn 1 biển xấu thì e k muốn giữ :))
Vấn đề là chủ mới có muốn giữ cái biển đẹp kia để đi tiếp hay không? Nếu có thì mong muốn của cụ em e rằng không phù hợp, ít nhất là về lương tâm.

dpl

Xe lăn
Vấn đề là chủ mới có muốn giữ cái biển đẹp kia để đi tiếp hay không? Nếu có thì mong muốn của cụ em e rằng không phù hợp, ít nhất là về lương tâm.
À để chiều e uống bia với lão ý chốt lại vụ biển ạ :D
2 a e thân nên mới ko sang tên đổi chủ

Trục

Xe ba gác
À để chiều e uống bia với lão ý chốt lại vụ biển ạ :D
2 a e thân nên mới ko sang tên đổi chủ
Quan trọng là cụ rút lại biển, ông kia phải đăng ký biển mới, mất mẹ nó 20tr nếu biển HN.
Cái này nó vô lý, nên cụ trả họ Tiền biển đi nhé.

dpl

Xe lăn
Quan trọng là cụ rút lại biển, ông kia phải đăng ký biển mới, mất mẹ nó 20tr nếu biển HN.
Cái này nó vô lý, nên cụ trả họ Tiền biển đi nhé.
À thế thì càng phải rút lại biển
Vẫn đang nợ e 55tr tiền xe 😂😂😂

Trục

Xe ba gác
À thế thì càng phải rút lại biển
Vẫn đang nợ e 55tr tiền xe 😂😂😂
Nội tình thì em chả rõ, nhưng cụ xử lý khéo không có vì cái biển mà mất bà nó cả bạn.

dpl

Xe lăn
Nội tình thì em chả rõ, nhưng cụ xử lý khéo không có vì cái biển mà mất bà nó cả bạn.
Vâng e đùa thôi. Vừa gọi lão ý sang tên luôn đi ko thì ăn phạt

Trục

Xe ba gác
Vâng e đùa thôi. Vừa gọi lão ý sang tên luôn đi ko thì ăn phạt
Vầng, sang tầm này là tiện nhất, trước 15.8, chứ không lại lằng nhằng vụ biển số.