[Funland] Sau 1/8 Các Cụ Làm Thủ Tục Sang Tên Sổ Đỏ Mất Bao Lâu?

caisua

Xe lăn
Thế mới tài! Có ông để họ chụp ảnh sổ đỏ miếng đất, vài năm sau định qua đo lại để xây nhà đã thấy có người xây xong vào ở rồi, sổ đỏ đã đc sang tên luôn, tha hồ tranh chấp

Khongdanhvong

Xe điện
Thế mới tài! Có ông để họ chụp ảnh sổ đỏ miếng đất, vài năm sau định qua đo lại để xây nhà đã thấy có người xây xong vào ở rồi, sổ đỏ đã đc sang tên luôn, tha hồ tranh chấp
Kiện chính q.
Mà em nghĩ bị lừa ký thêm nội dung kiểu ủy quyền bán, hoặc làm giả giấy tờ, chứ ông nào chính q mà dám làm sai kiểu đó.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ, theo e biết luật mới từ ngày 1/8/2024 thời gian ra sổ mới khi sang nhượng là 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ và có giấy hẹn trả kết quả.
Chuyện là e có mua 1 căn chung cư. Uỷ quyền cho bên Sale làm thủ tục sang tên, nộp thuế,… từ A-Z cho.
Tiền thì e đã chuyển 1 cục cho bên Sale làm hết từ A-Z cho em rồi ( trong đó đã có 1 phần chi phí đi làm hộ do bên Sale cộng cả vào rồi)
Vấn đề là bên văn phòng đăng ký đất đai đã có giấy hẹn trả kết quả giải quyết hồ sơ cho e là đầu tháng 10, giờ chậm quá gần chục ngày ko thấy sổ đâu, hỏi Sale thì bảo thường là chậm trả 5-7 ngày so với giấy hẹn. Nay chậm gần 10 ngày rồi.
Cho e hỏi các cụ đi làm thủ tục sau ngày 1/8/2024 khi đã có giấy hẹn trả kết quả thì chuẩn trong 10 ngày như giấy hẹn là nhận đc sổ đúng ko? Có trường hợp nào chậm trả ko đúng trên giấy hẹn ko các cụ?
Theo e biết nếu quá ngày hẹn mà ko trả kết quả thì phải có văn bản trả lời đàng hoàng.
Nộp ở quận Nam Từ Liêm hay đâu cụ

caisua

Xe lăn
Kiện chính q.
Mà em nghĩ bị lừa ký thêm nội dung kiểu ủy quyền bán, hoặc làm giả giấy tờ, chứ ông nào chính q mà dám làm sai kiểu đó.
Có bài trên OF đấy ạ, họ làm giả giấy tờ thành chính chủ rồi bán cho người khác, bản thân người mua và chính quyền đã đối chiếu rồi mà cũng ko biết bị lừa. Vậy nên ko ai chụp ảnh sổ đỏ đưa lên mạng mà ko xóa 1 số thông tin và cũng ko cho cò chụp sổ của mình

Khongdanhvong

Xe điện
Có bài trên OF đấy ạ, họ làm giả giấy tờ thành chính chủ rồi bán cho người khác, bản thân người mua và chính quyền đã đối chiếu rồi mà cũng ko biết bị lừa. Vậy nên ko ai chụp ảnh sổ đỏ đưa lên mạng mà ko xóa 1 số thông tin và cũng ko cho cò chụp sổ của mình
Thế thì sổ đỏ sang tên kia không có giá trị, người mua kia mới khổ chứ cụ bán không sao nhé 😉

caisua

Xe lăn
Thế thì sổ đỏ sang tên kia không có giá trị, người mua kia mới khổ chứ cụ bán không sao nhé 😉
Họ bỏ 1 đống tiền ra mua, sổ đỏ nhà nước cấp, họ ko sai gì nên cũng phức tạp lắm ạ

Khongdanhvong

Xe điện
Họ bỏ 1 đống tiền ra mua, sổ đỏ nhà nước cấp, họ ko sai gì nên cũng phức tạp lắm ạ
Người mua mất, nhưng do bị lừa, họ phải báo công an,... đây là lừa đảo. Còn người bị bán giả không mất gì cả, vì họ không ký bán nên đất vẫn là của họ, sổ kia không có giá trị vì bị làm bằng giấy tờ giả. Tóm lại, người mua kia mới khổ. Đặc biệt khi cụ vẫn giữ sổ đỏ thì chả ai lấy của cụ được.
Mà em tò mò, muốn bán phải ký công chứng, mà ký cc thì trước mặt công chứng viên, không lẽ công chứng viên cũng lừa à cụ???

elitek

Xe buýt
Người mua mất, nhưng do bị lừa, họ phải báo công an,... đây là lừa đảo. Còn người bị bán giả không mất gì cả, vì họ không ký bán nên đất vẫn là của họ, sổ kia không có giá trị vì bị làm bằng giấy tờ giả. Tóm lại, người mua kia mới khổ. Đặc biệt khi cụ vẫn giữ sổ đỏ thì chả ai lấy của cụ được.
Mà em tò mò, muốn bán phải ký công chứng, mà ký cc thì trước mặt công chứng viên, không lẽ công chứng viên cũng lừa à cụ???
Làm giả sổ để bán nếu ko có kinh nghiệm hiểu biết thì ko chỉ bên Văn phòng công chứng bị lừa mà còn cả cán bộ Văn phòng nhà đất ko ko phát hiện ra sổ giả ấy chứ.

Khongdanhvong

Xe điện
Làm giả sổ để bán nếu ko có kinh nghiệm hiểu biết thì ko chỉ bên Văn phòng công chứng bị lừa mà còn cả cán bộ Văn phòng nhà đất ko ko phát hiện ra sổ giả ấy chứ.
Vấn đề sang tên từ sổ giả là sai nên sổ mới vô giá trị, người nhận sổ mới đó mới khổ chứ.
Còn vp cc họ không chỉ check sổ đỏ mà còn check cccd và cho người bán ký, lăn tay tại vp luôn mà.