[Funland] Sau 1/8 Các Cụ Làm Thủ Tục Sang Tên Sổ Đỏ Mất Bao Lâu?

jaypark

Xe hơi
Chào các cụ, theo e biết luật mới từ ngày 1/8/2024 thời gian ra sổ mới khi sang nhượng là 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ và có giấy hẹn trả kết quả.
Chuyện là e có mua 1 căn chung cư. Uỷ quyền cho bên Sale làm thủ tục sang tên, nộp thuế,… từ A-Z cho.
Tiền thì e đã chuyển 1 cục cho bên Sale làm hết từ A-Z cho em rồi ( trong đó đã có 1 phần chi phí đi làm hộ do bên Sale cộng cả vào rồi)
Vấn đề là bên văn phòng đăng ký đất đai đã có giấy hẹn trả kết quả giải quyết hồ sơ cho e là đầu tháng 10, giờ chậm quá gần chục ngày ko thấy sổ đâu, hỏi Sale thì bảo thường là chậm trả 5-7 ngày so với giấy hẹn. Nay chậm gần 10 ngày rồi.
Cho e hỏi các cụ đi làm thủ tục sau ngày 1/8/2024 khi đã có giấy hẹn trả kết quả thì chuẩn trong 10 ngày như giấy hẹn là nhận đc sổ đúng ko? Có trường hợp nào chậm trả ko đúng trên giấy hẹn ko các cụ?
Theo e biết nếu quá ngày hẹn mà ko trả kết quả thì phải có văn bản trả lời đàng hoàng.

sky_driver

Xe tăng
Cụ cầm giấy hẹn lên mà hỏi chứ hỏi ở đây làm gì có ai biết được thế nào.

anphudong

Xe tăng
Chào các cụ, theo e biết luật mới từ ngày 1/8/2024 thời gian ra sổ mới khi sang nhượng là 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ và có giấy hẹn trả kết quả.
Chuyện là e có mua 1 căn chung cư. Uỷ quyền cho bên Sale làm thủ tục sang tên, nộp thuế,… từ A-Z cho.
Tiền thì e đã chuyển 1 cục cho bên Sale làm hết từ A-Z cho em rồi ( trong đó đã có 1 phần chi phí đi làm hộ do bên Sale cộng cả vào rồi)
Vấn đề là bên văn phòng đăng ký đất đai đã có giấy hẹn trả kết quả giải quyết hồ sơ cho e là đầu tháng 10, giờ chậm quá gần chục ngày ko thấy sổ đâu, hỏi Sale thì bảo thường là chậm trả 5-7 ngày so với giấy hẹn. Nay chậm gần 10 ngày rồi.
Cho e hỏi các cụ đi làm thủ tục sau ngày 1/8/2024 khi đã có giấy hẹn trả kết quả thì chuẩn trong 10 ngày như giấy hẹn là nhận đc sổ đúng ko? Có trường hợp nào chậm trả ko đúng trên giấy hẹn ko các cụ?
Theo e biết nếu quá ngày hẹn mà ko trả kết quả thì phải có văn bản trả lời đàng hoàng.
Hồ sơ em nộp đầy đủ trước đây, giấy hẹn trả kết quả sau 13 ngày làm việc mà cả năm nay nó ko trả lời gì đó cụ. Em đang tính gửi đơn khiếu nại xem nó trả lời thế nào? Nếu nó cố tình chậm trễ chắc em phải đưa ra tòa quá.
Đúng quy định thì khi trễ hạn, cơ quan đăng ký phải gửi lời xin lỗi và cho biết lý do nhưng nó chỉ nằm trên giấy, ko biết sắp tới HN lập trung tâm dịch vụ hành chính công thì tình hình có được cải thiện?

Khongdanhvong

Xe điện
Phải có đầu tiên mới có tiếp theo chứ cụ, cả VN mình như vậy mà.

Bossman

Xe tải
Khả năng sổ cụ xong rồi nhưng ỉm đi nếu mình k bôi trơn 1 cưa
E và bạn e đều dính như vậy rooof, thư tự làm k bôi trơn gì cả xem sao, đúng như dự tính đến ngày hẹn ra lấy nó bao chưa xong k rõ lý do, hẹn lại tuần sau mình trc khi ra gọi điện trc nó lại bảo chưa xong, mình cay quá ra tận nơi làm um tùm ở 1 cửa lên, nó bảo mình a ra ngoài ngồi đợi lúc rồi quay lại . Quay lại. Lấy sổ thì thấy ký đóng dấu trước đó hơn 1 tuần rồi, vậy là mình bem thẳng mặt thằng 1 cửa 1 trận, nó
Phải xuống nước với mình đấy. Do vậy cụ nhờ bác hồ dẫn lối đi cho nhanh và đúng

Khongdanhvong

Xe điện
E thì nghi bọn Sale lấy sổ của cụ về rồi xong ngâm sổ cụ để thịt cụ thêm tí đấy mà, nếu cụ mà có ý cần gấp kiểu gì nó cũng bảo đưa nó thêm vài cụ để nó lấy nhanh cho. Lạ gì kiểu chấm mút của bọn này. Cụ có thông tin giấy hẹn lên thẳng VPĐK check luôn là ra. Luật mới sau 1/8 chặt hơn nên ko có chuyện bên vpđk ngâm sổ trễ hẹn trả theo giấy đâu. Mà trễ phải có lý do văn bản trả lời chuẩn chỉ như cụ nói đấy. Cụ tìm hiểu lại xem, đừng để mất tiền ngu thêm nhé.
Cụ hài quá 😂😂😂😂😂😂😂😂😂😂

Shan88

Xe đạp
Có gì mà hài cụ, cụ chủ đưa trọn gói cho cò làm rồi thì làm gì có chuyện ko trả đúng theo giấy hẹn. Đã làm dịch vụ theo đường dây rồi có phải cá nhân tự đi làm đâu mà bên VPĐK họ giờ trò ngâm sổ ko trả hoặc chậm trễ ko lý do. Cứ đầu thằng cò mà nã thôi.

truongvoky1981

Xe buýt
Đã dịch vụ mà vẫn chậm thì kể cũng lạ thật. Em trc cũng làm dịch vụ thì sáng đi cùng MG ra ko có hẹn chiều có luôn.

Khongdanhvong

Xe điện
Có gì mà hài cụ, cụ chủ đưa trọn gói cho cò làm rồi thì làm gì có chuyện ko trả đúng theo giấy hẹn. Đã làm dịch vụ theo đường dây rồi có phải cá nhân tự đi làm đâu mà bên VPĐK họ giờ trò ngâm sổ ko trả hoặc chậm trễ ko lý do. Cứ đầu thằng cò mà nã thôi.
Cò họ không muốn chi ra để chạy nhanh, chứ không phải họ lấy sổ giữ đó không trả đâu ạ.

JunevsMon

Xe hơi
Website
shoptraitim.com
Chậm thì khó chứ nhanh hoặc đúng lịch thì đều có cách giải quyết mà mọi người đều biết. Cụ thử cách của mọi người xem.

poiuy

Xe ba gác
Em làm sổ từ tháng 5 mà sau tháng 8 mới có sổ. Có sổ rồi em còn ngâm 1 tuần sau mới đến nhận. Giấy hẹn ghi hơn chục ngày thôi nhưng phải hơn tháng sau mới thấy sang thuế.

xing

Xe đạp
em sau 2 tháng mới có sổ nhé, giấy tờ thì thấy kí đóng dấu từ lâu trước đó. quan trọng không vội nên cứ kệ

Green R

Xe tải
Người quen em mới mua 1 căn chung cư. Mọi thủ tục thuế phí sang tên người bán chịu hết. Làm dịch vụ qua môi giới nhưng cũng đều thoả thuận biên bản phải sau ít nhất 1 tháng mới làm xong sổ chuyển tên được

nvh_hn

Xe container
Hôm tháng 3 thằng cháu em tự làm (em bán cho nó) chưa đến 1 tháng, không mất đồng nào. Hồ sơ đâu còn lằng nhằng vụ tích sai mục (đổi sổ, không đổi sổ) mà cũng chẳng vấn đề gì luôn. Trước đấy em mua làm dịch vụ đâu cũng chẳng đến 1 tháng có sổ.

Khongdanhvong

Xe điện
Mỗi cụ sẽ có một bức tranh, quan trọng các cụ mua bán ở quận, huyện nào 🤭

Tuoitan

Xe buýt
E thì nghi bọn Sale lấy sổ của cụ về rồi xong ngâm sổ cụ để thịt cụ thêm tí đấy mà, nếu cụ mà có ý cần gấp kiểu gì nó cũng bảo đưa nó thêm vài cụ để nó lấy nhanh cho. Lạ gì kiểu chấm mút của bọn này. Cụ có thông tin giấy hẹn lên thẳng VPĐK check luôn là ra. Luật mới sau 1/8 chặt hơn nên ko có chuyện bên vpđk ngâm sổ trễ hẹn trả theo giấy đâu. Hồ sơ hợp lệ hẹn 10 ngày là chuẩn 10 ngày, sớm hơn còn được khen thưởng, trễ hồ sơ kiểu gì cũng bị giảm thi đua. Mà trễ phải có lý do văn bản trả lời chuẩn chỉ như cụ nói đấy. Bây giờ hồ sơ đẩy hết lên dịch vụ công, kiểm soát nhanh, chậm, đúng hạn hết rồi. Chỉ tiêu phải 100% chuẩn và đúng hạn. Cụ tìm hiểu lại xem, đừng để mất tiền ngu thêm nhé.
Cụ này đã làm sổ bao giờ chưa ạ?

Masayuki85

Xe hơi
Nói chung thủ tục hành chính của Việt Nam thì rất ít khi đúng hạn, nhất là vấn đề liên quan đến đất đai nhạy cảm.

caisua

Xe lăn
Cò họ không muốn chi ra để chạy nhanh, chứ không phải họ lấy sổ giữ đó không trả đâu ạ.
Chuẩn ạ, họ chả giữ sổ của mình làm gì vì chưa biết chừng họ bán hộ mình cho người khác và làm thủ tục sang tên xong rồi

Shan88

Xe đạp
Chuẩn ạ, họ chả giữ sổ của mình làm gì vì chưa biết chừng họ bán hộ mình cho người khác và làm thủ tục sang tên xong rồi
Tuổi gì đòi bán hộ + sang tên luôn cho người khác khi người mua chưa đồng ý vậy cụ? Uỷ quyền cho bên cò chỉ đc phép trong phạm vị thực hiện nhiệm vụ thay mặt người mua hoàn thành nghĩa vụ tài chính thôi. Còn ông nào mà ký uỷ quyền cho cò toàn quyền định đoạt hđmb và sổ đỏ thì e chưa gặp bao giờ.