[CCCĐ] Sapa mờ sương - Lần trở lại ........ rồi thôi

vietptit

Xe tải
E cũng vừa đi về và thất vọng vô cùng, lần trước 2002 e lên thích và yêu lắm sapa, còn bây giờ chán đến nỗi 10h sáng hôm sau e đã quay xe về hn ^_^

vihali

Xe container
Mai em định đi Sapa, ở đó 1 tối rồi hôm sau vào bản ở homestay. Hi vọng là ko chán như thị trấn. Lần trước em lên đó là 2010.

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk

giangsuki

Xe ngựa
Lâu lắm rồi mới gặp lại cụ :D. Cụ nói cũng phải ạ, nhớ hồi đó ăn ngon, cảnh đẹp, khí hậu mát mẻ, em đi 3 ngày 2 đêm xài hết hộp 12 cái :). Ôi thời thanh xuân nay còn đâu :(
1. Được: Ái chà, thời gian có thế mà hết 12 cái là quá khủng roài vì đa phần là còn đi lang thang ngắm cảnh
2. Không được: Cụ chưa "chân thật" với người yêu :D

hieutcnd

Xe điện
1. Được: Ái chà, thời gian có thế mà hết 12 cái là quá khủng roài vì đa phần là còn đi lang thang ngắm cảnh
2. Không được: Cụ chưa "chân thật" với người yêu :D
Chính vì sau này em "chân thật" với vợ quá nên mới bị vớ kế hoạch, 2 thằng cách nhau 16.5 tháng cụ ạ :D

hieutcnd

Xe điện
Rời núi Hàm Rồng, nhà em loanh quanh nhà thờ cổ để chơi, và ngồi chơi ở sân quảng trường.

Quan sát thấy có mấy bạn dân tộc thổi khèn, dân du lịch cũng lắm mà đội ngũ dân địa phương cũng đông. Lại thấy mấy ông dân phòng tay cầm dùi cui, miệng thổi sáo hua hua đuổi mấy người dân tộc bám khách du lịch để bán đồ, miệng thì bảo khách “không dc cho tiền”, em nhìn chán hẳn chẳng có thú mà chụp ảnh

Chụp ké dc tấm này vì thấy mẫu khá xinh :)

Ngó nghiêng 1 lúc thì trời đổ mưa, nhà em vội kéo nhau về quán Tắc Kè Le Gecko ngay cạnh nhà thờ để chơi. Số là bố em là giáo viên dậy toán cấp 3, dậy gần 40 năm nên có rất nhiều thế hệ học sinh ở mọi miền đất nước. Đi đến đâu cũng có học sinh công tác tại đó, chủ cửa hàng Gecko lại là học sinh của bố em, thấy ảnh trên FB biết cả nhà đang trên Sapa nên mới mời đến chơi và mời ăn tối luôn.

Mấy bức ảnh em ngồi ở hành lang quán Le Gecko, ngắm mưa rơi và tranh thủ chụp mấy bức ảnh với hoa

Ngồi chơi 1 lúc thì ông chủ quán mời cả nhà vào phía trong để ăn lẩu cá hồi, cá hồi tươi và rất ngon. Cửa số của quán có hướng view nhìn ra phía nhà thờ cổ

Quán phục vụ đồ ăn chủ yếu đồ tây và có cả phòng nghỉ.

Ăn tối xong cả nhà lại kéo ra sân quảng trường chơi, những cũng chẳng có gì, chỉ có mấy người bán mấy đồ chơi phát sáng lặt vặt của Trung Quốc

hieutcnd

Xe điện
Sáng hôm sau ngủ dậy trời lất phất mưa nên cả nhà phải ăn sáng tại homestay. Nhìn menu mà choáng 80k/bát mỳ thịt lơn. anh chủ quán chắc thấy nét mặt ngạc nhiên của mình nên bảo, anh đề giá đấy là cho Tây, còn em thì 50K/bát. Thôi thì ăn tạm cũng chẳng có lựa chọn nào, 50K/bát mì với vài miếng thịt lợn

Lát sau trời tạnh, bọn trẻ con thì cứ nằng nặc đòi đi cáp treo, trời thì tạnh nhưng vẫn âm u, thôi thì chuyển hướng đi bản Cát Cát cho gần, có gì mưa còn về kịp.

Cà nhà mua vé để vào bản Cát Cát, cô bán vé còn gợi ý mua thêm kẹo để phát cho trẻ em ở bản. Ừ thì làm mấy gói để làm quà cho bọn trẻ. Dở cái là mỗi lần gặp bọn trẻ cho kkẹ là ko biết ở đâu 1 lũ khác chạy đến, thế là vừa phải chia vừa phải xem đã công bằng chưa vì có đứa xin mấy lần :).

Có mấy đứa còn bám theo khách du lịch, mồm thì liến thoắng co cho cháu 10 nghìn, cô cho cháu 10 nghìn :(. Kinh nghiệm rút ra, giấu hết kẹo đi, chẳng cho đứa nào nữa, như thế vừa đỡ mất thời gian, vừa đỡ mua cái bực vào mình.

Trâu bò ở đây leo dốc rất khỏe

Chơi 1 lát thì cả nhà kéo vào phòng xem biểu diễn nhạc cụ và ca múa dân tộc

Lúc quay về, đi theo hướng khác

Ra đến cầu treo, thấy thấm mệt, cả nhà bắt 2 xe ôm để quay lại nhà nghỉ, 30K/xe chõ quãng đường cỡ 2km đèo dốc

(to be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Vừa rồi em đi ko vào bản Cát Cát như cụ, tới chỗ gửi xe ô tô vào bản bọn em bỏ qua, phóng sâu tiếp vào trong rồi gửi nhờ xe ở xưởng của cty cáp treo. Tiếp theo là đi xuyên qua mấy nhà dân cho trẻ con chơi ở ruộng bậc thang.

Mọi người chụp từ trên cabin xuồng nhiều, em đứng dưới bắn ngược lên

Chỗ này phải che vì đường cáp treo ở trên, sợ rơi cái gì xuống bà con ở dưới.

Trên đường vào ruộng, zai phố hỏi thăm gái bản

Vào ruộng chơi như đi vào mê cung, tìm đường vui phết

hieutcnd

Xe điện
Quay trở bề nhà nghỉ lúc này trời đã tanh mưa nhưng vẫn âm au, bọn tẻ con thì cứ nằng nặc đòi đi cáp treo "cable car". Xét cho cùng thì với bọn trẻ đi Sapa thì bọn nó đúng là chỉ thích cáp treo, chứ còn phong cảnh, văn hoá.. không phải là cái quan tâm của bọn nó. Em thì cứ dụ, thôi để chiều cho nắng hẳn lên rồi đi, chứ bay giờ đi lên mây mù chẳng nhìn thấy gì. Nhưng bọn "bố của thượng đế" nó ko chịu nghe, nằng nặc đòi đi, theo thì trời không chịu đất thì đất chịu trời vây. Cả nhà em lên đường đi cáp treo

Ra đến nơi thấy trời vẫn âm u, hỏi mấy người vừa quay lại trên đấy thấy gì không, ai cũng bảo chẳng thấy gì :(

Phí cáp treo 600K/người lớn và 400k/trẻ em dưới 1m3, cả nhả mất 2tr600k để chinh phục nóc nhà Đông Dương, nhưng hóa ra không phải, tại lên đến ga trên vẫn còn 600 bậc leo bộ để leo lên tới cột mốc

Cabin tại đây rất to và rộng, mỗi cabin chứa được 30 người. Lúc này trời bắt đầu hửng nắng, ngồi từ cabin phóng tầm mắt nhìn xuống thung lũng phía dưới khá đẹp

Nhưng càng lên cao thì trời càng mù mây và bắt đầu xuất hiện mưa :(

Lên đến ga Fansipan thì trời mưa nặng hạt, và gió khá mạng, thế là ông bà nội và 2 đứa nhỏ chinh phục Fansipan trong nhà ga, gọi là checkin Fansipan. Còn mỗi em mặc áo mưa đội mũ, bước tiếp 600 bậc để lên đỉnh

Đoạn này chỉ có 600 bậc nhưng leo khá mệt, phần vì khá dốc phần vì mưa nên trơn vừa đi vừa lò dò. Rất may là càng lên cao thì trời càng hửng nắng, nhưng tầm nhìn xa cũng chắc chỉ cỡ 10m :(

(To be continued....)

https://hieutcnd.wordpress.com/

hieutcnd

Xe điện
Vừa rồi em đi ko vào bản Cát Cát như cụ, tới chỗ gửi xe ô tô vào bản bọn em bỏ qua, phóng sâu tiếp vào trong rồi gửi nhờ xe ở xưởng của cty cáp treo. Tiếp theo là đi xuyên qua mấy nhà dân cho trẻ con chơi ở ruộng bậc thang.

Mọi người chụp từ trên cabin xuồng nhiều, em đứng dưới bắn ngược lên

Chỗ này phải che vì đường cáp treo ở trên, sợ rơi cái gì xuống bà con ở dưới.

Trên đường vào ruộng, zai phố hỏi thăm gái bản

Vào ruộng chơi như đi vào mê cung, tìm đường vui phết

Có vẻ option của cụ khá thú vị đấy nhỉ :)

phuvuong41

Xe hơi
nhà cụ chịu khó đi quá, e đọc cái xuyên vịt chưa hết mà cụ đã đi thêm vài chặng rồi :))

Superred

Xe hơi
Thời trai trẻ em cũng lên 1-2 lần giờ vợ con rồi muốn cho vợ con lên 1 chuyến mà chưa đi được, thank cụ đã chia sẻ

hieutcnd

Xe điện
Buổi chiều ngày thứ 2, dự định chinh phục đèo Ô Quy Hồ, 1 trong tứ đại đỉnh đèo phía Bắc mà dân phượt tôn vinh(3 đèo kia em đi hết rồi là Mã Pi Lèng, Phan Đin và Khau Phạ), ruie cái là lúc chuẩn bị leo đèo thì trời mưa và mây mây mù mịt, thế này mà leo đèo thì thứ nhất vừa không nhìn thấy gì, thứ hai là khá nguy hiểm vì tầm nhìn bị hạn chế do sương mù. Vì vậy nhà em đang leo dở phải quay lại để đi Thác Bạc.
Thác Bạc khá là hùng vĩ, tuy nhiên do trời mù nên cũng không nhìn được rõ phía đấu nguồn của thác

Rời thác bạc nhà em ghé qua trang trạng nuôi cá hồi ngay cạnh thác, cá ở đây được nuôi bằng nguồn nước lạnh lấy từ thác. Ở đây có cả hệ thống nhà hàng phục vụ món cá hồi, nhưng do mới ăn tối qua nên nhà em không ăn ở đây

Thị trấn Sapa nhìn từ trên cao

Chiều tối cả nhà quay lại hồ Sapa để chơi, bọn trẻ con thì háo hức với trò ô tô điện, em tranh thủ làm vài kiểu chụp hồ

(To be continued...)

hieutcnd

Xe điện
Sáng ngày thứ 3, hôm nay trời tạnh nhà em kéo nhau ra thị trấn để ăn sáng, định ghé quán này ăn nhưng khi bước vào không còn chỗ để ngồi :(

Thôi thì đi ăn tạm, anh xong trong lúc đợi mợi người ăn sáng, tranh thủ ngó nghiêng thị trấn, ngày thứ 7, khách du lịch kéo nhau lên đông, đường phố kẹt cứng, kết hợp việc việc xây dựng ngổn ngang em nhìn thực sự mất cảm tình, mai này còn làm đường cao tốc từ Lào Cai lên Sapa không hiểu cái thị trấn bé nhỏ này nó sẽ hỗn tạp thế nào

Điểm đến tiếp theo là thung lũng Mường Hoa và Cầu Mây, hướng đi bác bản Tả Van và Lao Chải, đi qua trạm soát vé thấy đề người lớn 75K, trẻ em 25K cho cả cung đường. Họ liếc xe nhà em có 3 người lớn và 2 trẻ con, nhưng bảo thôi chỉ lấy 2 vé người lớn :)

Thung lũng Mường Hoa vẫn rất đẹp dưới ánh nắng rực rỡ của mây trời Tây Bắc, chỉ có điều đường đi hơi xấu, xe gầm thấp phải lựa một số chỗ.

Dọc đường đi, chính quyền xây một số điểm dừng chân đẻ khách du lịch có thể ra đấy chụp ảnh toàn cảnh thung lũng, những nơi này luôn có các bà già và trẻ nhỏ đứng bán mấy đồ lưu niệm.

Trước khi chụp mấy bé nhà em đã lôi kẹo ra chia cho từng đứa một, sau đó xin phép chụp ảnh. Ấy thế mà chụp xong bọn nó vây lấy bảo chú chụp ảnh cháu rồi giờ chú phải mua đồ cho cháu :(

Cung đường này đi qua cả bãi đá cổ, nhà em định bụng đi Cầu Mây trước rồi quay về bãi đá.

(To be continued...)

phuvuong41

Xe hơi
mấy ảnh cụ chủ chụp trên Fan rác nhiều quá, các cụ khác kẹp vào lan can k biết sau có lấy ra mang xuống k

hieutcnd

Xe điện
Đến lối dẽ Cầu Mây, nhà em vất xe ngoài đường và đi bộ, quãng đường đi bộ khá xa, lại xuống dốc, em và bọn nhỏ thì ko vấn đề gì nhưng 2 ông bà phải bắt xe ôm đi vào, dc cái xe ôm rẻ chỉ mất 20K/xe

Bọn trẻ xuống đến cầu, nhìn thấy dòng suối mắt sáng lên đòi bố cho lội suối. Rủi cái là ku bé đi tông, lội chơi 1 lúc thì bị tuột dép trôi đi mất, ku cậu khóc thảm thiết cứ đòi bố lấy dép cho con. Em an ủi nó là thôi để bố mua cho đôi khác, nhưng nó không chịu cứ khóc rống lên nhất định đòi bố phải vớt cho con

Rất may, em nhìn về phía sau có bác thợ điện đang ở giữa lòng suối để sửa đường dây, thế là nhờ luôn bác vớt dép cho con, may mà suối nông nên bác vớt dễ dàng, không thì em còn khổ với thằng con giời :)

Lúc quay trở lại, do trời nắng nóng và phải leo lên dốc nên cả nhà làm 2 xe ôm để quay lại chỗ để xe. Định bụng lúc quay về qua lại bãi đá cổ, nhưng trời nắng rát, chẳng ai còn hứng dừng xe để xem nên nhà em về lại thị trấn để ăn trưa.

(To be continued...)

zoro1970

Xe container
Súng ống của cụ bắn ảnh nét căng,cả bộ là bao tiền hở cụ,xiên Vịt lần sau e vác đi bắn cho đã !

hieutcnd

Xe điện
Súng ống của cụ bắn ảnh nét căng,cả bộ là bao tiền hở cụ,xiên Vịt lần sau e vác đi bắn cho đã !
Súng của em là đồ rẻ tiền cụ ạ, em chơi Canon 700D, lens kit 18-55 STM và sắm thêm em fix 50 1.8 để chụp chân dung. Vừa rồi sắm thêm em tele nhưng chụp không tiện nên em lại bán rồi. Thật ra ảnh chụp phong cảnh, đa phần phải chỉnh lại contrast và tone thì ảnh mới dc trong thế đấy ạ :D

zoro1970

Xe container
Súng của em là đồ rẻ tiền cụ ạ, em chơi Canon 700D, lens kit 18-55 STM và sắm thêm em fix 50 1.8 để chụp chân dung. Vừa rồi sắm thêm em tele nhưng chụp không tiện nên em lại bán rồi. Thật ra ảnh chụp phong cảnh, đa phần phải chỉnh lại contrast và tone thì ảnh mới dc trong thế đấy ạ :D
Nghắm nghía lâu vậy mới bắn đc 1 phát thì cũng hới bất tiện, đi đường dài có những cái chỉ chộp trong tích tắc ...Có cả súng dài súng ngắn là OK nhất nhỉ !

hieutcnd

Xe điện
Buổi chiều ngày thứ 3, Sapa lúc này cũng chẳng còn gì để chơi (lúc đầu nhà em dự định đi thêm mấy bản như Lao Chải, Tả Van hay Tà Phìn) nhưng thấy nét văn hoá mai một nên rút ngắn thời gian, nhà em quay lại thành phố Lào Cai để chơi, cũng một phần là có học ttò của ông nội ở thành phố cứ mời về chơi
Về Lao Cai, nhà em nghỉ ở ks Galaxy, phố Minh Khai - khu phố mới Lào Cai. Ks rộng rãi, thoáng mát, phòng gd có 3 giường 1m2 hướng quay ra sông Hồng cũng chỉ có 600k/đêm

Từ cửa sổ, có thể nhìn ra sông Hồng và toàn thành phố Lào Cai phía bên kia

Sau đó cả nhà kéo lên phía cửa khẩu Hà Khẩu và khu đền Mẫu, đền Thượng để chơi

Đứng bên này sông Nậm Thi (một nhánh sông của sông Hồng) nhìn thấy nhà hàng ks trên đất của anh "bạn vàng"

Cây đa trong đền thượng

Đền Thượng được xây dựng vào thời Lê, niên hiệu Chính Hòa (1680 - 1705). Là nơi thờ Quốc công tiết chế Hưng Đạo Vương – Trần Quốc Tuấn, người đã có công lớn trong sự nghiệp bảo vệ bờ cõi non song đất nước. Một Danh nhân lịch sử vĩ đại, vị Thánh linh thiêng tôn quý trong tâm thức của các thế hệ người Việt Nam. Tọa lạc trên đồi Hỏa Hiệu thuộc dãy núi Mai Lĩnh với độ cao 1200m so với mực nước biển.

Mảnh đất địa đầu, dọc theo dòng sông Nậm Thi

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối: