[Funland] Sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury

nhapnhomsv

Xe tăng
Em mới mua em này,nhìn có vẻ hơi rối rắm các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

hoxuantu

Xe buýt
Kính cụ,

Nhờ cụ so sánh tổng thể giúp Muller Glashutte so với Nomos và Sinn?

Ngoài ra, cháu đang rất kết con Teutonia II nhưng chưa đủ xiền chắc phải kiếm con second hand. Cụ cho biết ý kiến về con này ạ

http://www.muehle-glashuette.de/en/functional-wristwatches/classical-timepieces/teutonia-ii/teutonia-ii-kleine-sekunde/

Cám ơn cụ nhiều!
Theo em thì Nomos vẫn trội hơn vì dùng máy in-house. Muehle cũng có máy in-house nhưng đắt. Con cụ đưa ra thì dùng máy của Sellita thôi. Cá nhân em thấy dial của Muehle nhiều chữ quá :D
Mà cụ hình như bị ban nick là, lâu giờ không thấy vào thớt giày dép chém :D

Collector

Xe máy
Maurice Lacroix
Thương hiệu tầm trung. Chiếc này trông như fake nhỉ:-s

Chỉnh sửa cuối:

thecuongxd3

Xe tải
Em không thấy cụ nào nhắc đến Poljot của Nga nhỉ? Đất nước công nghiệp của XHCN đấy

Giaho

Xe hơi
Con Mauri lacote giống face nhở.

Giaho

Xe hơi
Đọc mỏi mắt mà ko thấy Hamilton của e

Giaho

Xe hơi
Đọc mỏi mắt mà ko thấy Hamilton của e ah.

hoxuantu

Xe buýt
Hamilton là đồng hồ bình dân mà cụ, chưa được xếp vào chiếu luxury :)

Tdthang1234

Xe buýt
E có con Hublot nhưng quả thật to và nặng. Nhìn hầm hố vãi. Đeo ra mấy đứa bạn bẩu citizen mới ra loại mới à. Nản quá. Nhưng fai nói là đẹp và chất

vtc652

Xe tải
K biết khi nào em mới được đeo 1 cái swiss luxury, thôi tạm hài lòng với cái toolwatch bình dân vậy các cụ ạ :)

Star1

Đi bộ

Cái này có được o cụ? ;)

Lonestar

Xe điện
Cụ có hơi coi thường các bác thợ Việt nam nhỉ, chỉ trừ các dòng quá đặc biệt còn đâu thợ VN lau dầu và căn chỉnh bằng máy độ chính xác +4/-6 giây/ngày, linh kiện thì đặt mua từ chính hãng về thay thế. Em thấy Rolex, Omega, IWC,PP. AP các bác thợ nhà mình vẫn nhận lau dầu bình thường.
Chuẩn cụ ah
Cháu thường xuyên gặp một bác Thợ sửa đồng hồ danh tiếng đất Hà Thành mà lần nào đến uống trà cũng thấy bác ý sửa chữa lau dầu toàn đầu bảng của các Luxury ở trên, Khốn khổ cháu lại chơi toàn hàng cỏ lau xậy nền nhiều khi đưa bác ý sửa mà ngại quá bảo là dùng dao mổ trâu để giết gà. Nhưng bác ý nói là: đôi khi nhưng bộ máy của đồng hồ cỏ còn đẹp và bền hơn nhưng em luxury trên....
PS: Cháu chơi hàng vintgae ạ

xerua69

Xe máy
Thớt hay
Em đang dùng 1 con EDOX nói các cụ tin khg em lấy chuẩn với 1 em seiko quatz cực chuẩn
Mấy ngày đầu còn sai chút nay vừa tròn 50 ngày vẫn chưa sai 1 giây
Khiếp thật

TungWed

Xe hơi
Kính báo cáo các cụ, các mợ

Em có vọng tưởng lập danh sách sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury phổ biến trên thị trường hiện nay. Dựa trên kiến thức hạn hẹp của mình, em xin tạm phân loại như sau:

A0: "The grail" top luxury, bao gồm:

Rudis Sylva, Urwerk, Vianney Halter, Voulatinen, Philippe Dufour, Maitres du Temps, Greubel Forsey, Romain Gauthier, Montblanc Minerva, L.Leroy, Guy Ellia, Loiseau (sản xuất với số lượng... 1 chiếc/năm :-&)
Giá đều từ 100.000$ trở lên. Loại này vượt quá tầm hiểu biết của em, em bốc tạm từ bài của bác huuquynh bên HHVN.
http://handheld.vn/threads/nhan-dang-va-xep-loai-dang-cap-dong-ho.281037/page-2#post-2082291

A1: Heritage top luxury, bao gồm:

1. Patek Philippe: Trang nhã, quý phái. Xứng đáng số 1.

2. Breguet: Về dòng tourbillion mà chiếc này tự nhận là số 2 thì không ai dám nhận số 1.

3. A. Lange & Sohne: Điểm trừ vì là đồng hồ Đức.

4. Vacheron Constantin: Hoài cổ, tinh tế.

5. Audemars Piguet: Được coi là 1 trong “big three” của giới đồng hồ, cùng với Patek Philippe và Vacheron Constantin.

6. Blancpain: Lựa chọn của Putin!

7. Ulysse Nardin: Hình thức hơi đơn điệu.

8. Jaeger-LeCoultre: Công nghệ tiên tiến.

9. Girard-Perregaux: Không thua kém JLC, nhưng chạy theo thị trường nhiều quá.

10. IWC: Đơn giản, sang trọng.

11. Zenith: Chỉ đẹp ở dòng mặt vuông và chữ nhật.

12. Panerai: Không thích loại mặt số học trò của dòng này.

A2. Independent makers top luxury, bao gồm:

Bremont, Carl F. Bucherer, Christophe Claret, De Bethune, Devon, DeWitt, Dubey & Schaldenbrand, F.P. Journe, Franck Muller, George Daniels, Gerald Genta, Linde Werdelin, MB&F, Parmigiani Fleurier, Pierre Kunz, Richard Mille, Roger Dubuis.
Cái này xếp theo alphabet thôi, rất khó phân biệt thứ bậc cao thấp. Cá nhân em thích F.P. Journe (không mẫu nào dưới 30.000 USD) và Richard Mille (công nghệ tiên tiến).

A3. Top luxury by demand and favor, bao gồm:

Arnold & Son, Bell & Ross, Bovet 1822, Chronoswiss, Glashütte Original, Hublot, Hysek, HYT, Jaquet Droz, N.O.A., RGM, Romain Jerome.
Cái này cũng xếp theo alphabet vì lý do như A2. Cá nhân em thích Romain Jerome (sử dụng toàn nguyên liệu độc như vỏ tàu Titanic, bụi mặt trăng, vỏ tàu Apollo 14…) và Hublot (con này đeo đi đánh golf thì dáng thể thao chuẩn khỏi bàn).

A4. Jewellers’ top luxury, bao gồm:

Antiquorum, Bulgari, Chanel, Cartier, Chopard, David Yurman, de Grisogono, Harry Winston, Piaget, Tiffany Watch Co., Van Cleef & Arpels, Wempe.
Cũng xếp theo alphabet vì đây là đồng hồ của các nhà kim hoàn nổi tiếng, không có chuyện hơn kém về đẳng cấp ở đây. Chú ý đây là đồng hồ của các nhà kim hoàn nên thương hiệu, chất liệu… đều thuộc dòng top luxury, đẳng cấp hơn hẳn đồng hồ của các thương hiệu thời trang khác như Hermes, Gucci, CK, Hugo Boss. Cá nhân em thích nhất Piaget.

Em phân loại từ A0 đến A4 theo tier chứ không nhất thiết là A0 hơn A1, A1 hơn A2... A1 có rất nhiều dòng giá vượt quá A0. Bản thân A0 cũng có một số thương hiệu có thể xếp vào A2 hoặc A4.

B. Luxury dòng phổ thông:

1. Rolex: Chủ yếu dành cho doanh nhân châu Á + Trung Đông.

2. Omega: James Bond đeo Omega thì vẫn chưa phải là tay chơi. Đắt mấy cũng chỉ là dòng phổ thông.

3. Breitling: Hầm hố, hợp với cụ nào làm quân đội hoặc công an.

4. U-Boat: Cũng hầm hố, nhưng chỉ phù hợp với cụ nào trong ngành hải quân.

5. Mont Blanc: Mua bút thì hợp lý hơn là đồng hồ.

6. Speake-Marin: Công ty mới, nhưng mẫu mã cũng được.

7. Concord, Corum, Cvstos, Fortis, Glycine, Graham, Perrelet, Ressence: Như nhau.

8. Tudor: Đàn em của Rolex. Same chất liệu, same công nghệ, khác mỗi cái tên và cái giá.

C. Luxury dòng entry-level:

Baume & Mercier, Bedat & Co., Cuervo y Sobrinos, Eberhard & Co., Itay Noy, Longines, Maurice Lacroix, Paul Picot, Rado, TAG Heuer, Union Glashütte, Tutima.
Xếp theo alphabet thôi. Em thích Tag Heuer (dáng thể thao), Longines (trang nhã giống Vacheron Constantin, trong khi giá bằng 1/20) và Maurice Lacroix (thiết kế độc đáo phết, mỗi tội mua xong xuống giá thôi rồi).

Các dòng pseudo-luxury như Edox, Epos, Frédérique Constant, Raymond Weil hay thấp hơn nữa như Ebel, Movado, em xin miễn bàn ở đây.

Hoan nghênh ý kiến đóng góp của các cụ, mợ cho bài viết của em hoàn thiện hơn. Em xin cảm ơn trước.
Đọc mấy hãng này đau mồm phết

fantasy0178

Xe tăng
Đọc bài của cụ chủ thớt xong e mới hiểu fugaka diệt giun ntn. Chuyện là vợ hai của một bác trùm tài chính VN sắp trúng vào BCT lại là bạn thân vợ e. E nghe cô kia kể là chồng là tay chơi đồng hồ có tiếng, bộ sưu tập chắc cũng phải vài chục triệu USD, e nghe éo tin, nó kể ra mấy cái thương hiệu mà từ bé chưa đc nghe bao h, e vẫn éo tin nhưng vừa đọc bảng xếp hạng của cụ thì e tin rồi, ke ke