[Funland] Sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury

su_hao

Xe đạp
Kiểu thế này các cụ ơi..

Hoặc

su_hao

Xe đạp
Hai con trên là dáng khác nhau, một dáng kiểu thùng tô-nô (barel), một là dáng vuông (square).
Em thấy dáng vuông mạnh mẽ hơn, dáng vuông mà nổi tiếng thì có Tag Hểuer Monaco và Cartier Tank
Hai con vuông cụ chỉ giáo quá đẹp nhìn mê luôn mà giá cao quá ạ.

Con dáng tô nô có con nào vừa tiền tầm dưới 1000$ ko cụ

winter1975

Xe hơi
Đồng hồ Đức hình thức không bắt mắt, máy không trau chuốt như đồng hồ Nhật, Thụy Sĩ nên ít người thích là đương nhiên thôi bác ;)
Đồng hồ của A. Lange & Sohne mà cụ bảo không trau chuốt thì em chịu rồi

Xe_om_day

Xe buýt
Đồng hồ của A. Lange & Sohne mà cụ bảo không trau chuốt thì em chịu rồi
Em đang nói đồng hồ Đức nói chung chứ không đi chi tiết vào hãng nào cả, còn tất nhiên vẫn có vài hãng theo triết lý hiend lại khác.
Đồng hồ Đức nói chung mang tính chính xác, thực dụng cao chứ không đi sâu vào hoàn thiện như phô diễn máy, máy đánh vân, các cọc số đánh bóng thủ công rồi vàng bạc đồng ....Những cái đó gọi là trau chuốt, hoàn thiện mà các hãng Thụy Sỹ và một số dòng của đồng hồ Nhật phát huy rất mạnh.

trunglt22

Xe tải
Đây cụ, Cụ gọi cho Chú Thịnh (biệt hiệu là Thịnh Gà) nhé 0936218588
Địa chỉ nhà chú ý là số 15 ngõ 293 Đường Ngọc Thụy (cách đình lý thường kiệt một đoạn)
cụ cho e hỏi bác Thịnh sửa hết ạ
đồng hồ của e bị nhanh qá

Lonestar

Xe điện
cụ cho e hỏi bác Thịnh sửa hết ạ
đồng hồ của e bị nhanh qá
Dạ bẩm cụ, nếu ở miền bắc thì em em xếp chú Thịnh gà sửa đồng hồ đứng thứ 2 cụ nhé, còn chả có ai là số 1 cả cụ ah

trancaocuong

Xe hơi
Kính báo cáo các cụ, các mợ

Em có vọng tưởng lập danh sách sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury phổ biến trên thị trường hiện nay. Dựa trên kiến thức hạn hẹp của mình, em xin tạm phân loại như sau:

A0: "The grail" top luxury, bao gồm:

1: Philippe Dufour: Nhà chế tác độc lập được mệnh danh là "bố già của ngành công nghiệp đồng hồ".

2. Loiseau: Mỗi năm chỉ sản xuất một chiếc.

3. Greubel Forsey: Nhà chế tác độc lập số 1 hiện nay về đồng hồ tourbillon.

4. Guy Ellia: Hãng này chỉ tập trung sản xuất vỏ đồng hồ, còn cơ thì thì thuê các tay tổ chuyên sản xuất đồng hồ cơ loại phức tạp nhất như Vianney Halter hay Greubel Forsey.

5. Montblanc Minerva: Do Montblanc mua lại thương hiệu siêu sang Minerva năm 2000, và đến giờ vẫn sản xuất mỗi năm vài chục chiếc theo phong cách Minerva từ năm 1858.

6. Vianney Halter: Cụ này chuyên làm đồng hồ phức tạp, quái gở và đắt khét lẹt.

7. Urwerk: Quái gở chỉ thua có Vianney Halter.

8. Maitres du Temps: Hãng mới, nhưng giá cực đắt. Chuyên về bộ cơ phức tạp như tourbillon, split time, minute repeater, perpetual calendar...

9. Romain Gauthier: Một ông trùm dòng tourbillon khác, chỉ đứng sau Greubel Forsey.

10. Rudis Sylva: Cũng là tay tổ về tourbillon, so với Romain Gauthier thì một chín một mười.

11. Voutilainen: Vẻ đẹp nằm ở sự đơn giản. Tuy cụ này là hậu bối, nhưng tài năng không thua kém gì Philippe Dufour.

12. L.Leroy: Thương hiệu đồng hồ cổ xưa chỉ dành cho hoàng gia châu Âu, đến Breguet cũng không có cửa so sánh. Nay đã được hồi sinh bởi tập đoàn Festina.

A1: Heritage top luxury, bao gồm:

1. Patek Philippe: Trang nhã, quý phái. Xứng đáng số 1.

2. Breguet: Cha đẻ của dòng tourbillion. Thương hiệu yêu thích của Napoleon.

3. A. Lange & Sohne: Niềm tự hào của đồng hồ Đức.

4. Vacheron Constantin: Hoài cổ, tinh tế.

5. Audemars Piguet: Được coi là 1 trong “big three” của giới đồng hồ, cùng với Patek Philippe và Vacheron Constantin.

6. Blancpain: Lựa chọn của Putin!

7. Ulysse Nardin: Nổi tiếng với dòng Marine chronometers.

8. Jaeger-LeCoultre: Độc đáo với dòng Reverso không ai bắt chước được.

9. Girard-Perregaux: Đồng hồ ba cây cầu vàng nổi tiếng.

10. IWC: Đơn giản, sang trọng.

11. Zenith: Tuy ở chiếu dưới, nhưng độ finish của case và dial không thua kém gì Patek.

12. Panerai: Mặt số học trò đặc trưng.

A2. Independent makers top luxury, bao gồm:

1. Richard Mille: Rất đắt, rất hiện đại, nhưng không được giới sành đồng hồ đánh giá cao.

2. F.P. Journe: Đẹp không kém Philippe Dufour, nhưng giá chỉ bằng một nửa.

3. Christophe Claret: Một trong những nghệ sĩ chế tác đồng hồ huyền thoại đương đại, hiện đang đầu quân cho Harry Winston.

4. MB&F: Thiết kế cái nào trông cũng như tàu vũ trụ. Xem giờ được chết liền.

5. Laurent Ferrier: Khác với Greubel Forsey, cụ này cả đời theo đuổi sự đơn giản, coi đây là đỉnh cao của nghệ thuật chế tác đồng hồ.

6. DeWitt: Được tạo lập bởi Jerome de Witt, một huyền thoại nữa trong giới chế tác đồng hồ độc lập.

Còn tiếp...

Do mỗi topic chỉ được up 30 ảnh, em xin mời các cụ đến trang 22 để xem tiếp ah.
https://www.otofun.net/threads/sap-xep-thu-hang-cac-thuong-hieu-dong-ho-luxury.755551/page-22
Trong này không thấy có tên rolex cụ nhỉ

Mấy năm lại đây phong trào chơi đồng hồ lại lên cao nhỉ. Em đọc để cập nhật thôi, bỏ đeo lâu rồi!

CR-Vic

Xe container
Mỗi lần phong trào lên cao trở lại là một tầng cao mới về giá tiền được thiết lập bác à. Cách đây 10 năm đeo đồng hồ trên 10,000$ đã là hạng cao cấp rồi, chứ nay thì 100,000$ mới được coi là xa xỉ :D

Mấy năm lại đây phong trào chơi đồng hồ lại lên cao nhỉ. Em đọc để cập nhật thôi, bỏ đeo lâu rồi!

jazzzzz

Xe lăn
Mời các cụ:

corolla antils

Xe buýt

Mt6366

Xe buýt
Em có em JLC hàng top 5 đệp lung linh mà giá có 1x triệu haha.