[Funland] Sáp nhập các tỉnh

Trạng thái
Thớt đang đóng

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì dễ thật, nhưng ngẫm lại. Tại sao nhập rồi lại khắc. Em tự tìm nguyên nhân sau xa. Phải trái các cụ cứ phán ạ:
Người Pháp đã chia thành các tỉnh như hiện nay và nó đã tồn tại khoảng hơn 150 năm rồi. Việc này dẫn tới tính địa phương của các tỉnh đã hình thành lâu đời. Ví như, mỗi tỉnh có ngôn ngữ, phong tục, tập quán, những nét riêng, đặc trưng khác nhau... Hoặc tinh hoa, truyền thống, sản vật cũng gắn liền với địa phương đó... Việc sáp nhập trên mệnh lệnh hành chính thì dễ, nhưng thực sự như vấn đề nêu trên thì rất khó hòa đồng và dung dưỡng nhau.... Việc nhập lại có lẽ chỉ dễ dàng hơn ở những tỉnh miền núi, vùng sâu vùng xa, ko có bề dầy lịch sử và văn hóa truyền thống... Hà Tây quá khác với Hòa Bình, Hà Nội, hoặc thêm nữa đơn cử như tương Bần Hưng Yên thật khó để người Hưng Yên gọi là tương bần Hải Hưng....nhiều tên tỉnh còn đi vào thơ ca, hò vè rất khó phai, chẳng hạn:
Khi nào anh lấy được nàng
Hà Nội, Nam Định rộn ràng đón dâu.
Tỉnh Thanh cung đốn trầu cau
Thái Bình thì phải thui trâu, mổ bò
....
Vậy, với số tỉnh hiện nay thì thực sự quá nhiều, cần nhập 1 số tỉnh lại tuy nhiên tách hay nhập như nào cần phải nghiên cứu kỹ nhiều mặt chứ ko phải chỉ nhìn nhận 1 vấn đề là đủ.
Cụ dạy rất phải ạ :x

hd-vt

Xì hơi lốp
Dân là những con bò con cừu, phải lùa hehe. Như Sinh, trước dân ô hợp, ở bẩn như hủi, ông Lý quất vào mông nên giờ là nơi một số người mơ ước được sang hít hà lức lở...xúyt thơm thế đẹp thế sạch thế hehe.
Ba cái tính đặc trưng vùng miền giẻ rách hay gì mà giữ, gộp lại giao cho thằng chăn, không chăn được lấy hèo quất vào đuýt tội....chăn thôi mà cũng không làm được còn ham hố cuyền nực hehe.
Theo em cứ lấy thước, vạch ngang 500 km một vùng....chiến thuật hehe, khỏi tỵ nạnh.
Thời ncôvit xuất quỷ nhập thần, xin chào cccm. :D

Phichzin

Xe buýt
Bình Định nhập với Hà Tĩnh nên các cụ cứ Bình Tĩnh

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Theo cháu bỏ cmn cấp tỉnh cho thằng dân đỡ phải đi lại xa. Tất cả mọi vấn đề giải quyết ở huyện
Ý kiến cụ hay. Cấp tỉnh là nhũng nhiễu nhất, nhiều quyền hành lại xa dân giải tán hết. Việc nhỏ cho về huyện, việc lớn lên tw.

xe mink

Xe tải
Quả này các tèo công chức lại đua xe lo lót giữ ghế, môi trường nn cũng thối lắm, cười trước mặt đâm sau lưng

0000quan

Xe buýt
Tầm nhìn đến tận 2030 mà các cụ nghĩ tích cực quá....nói nhiều lại thành mất quan điểm.

gld

Xe điện
Theo em nước mình nên chỉ còn lại 7 tỉnh + 2 (HCM+HN)=9 là hợp lý.
1. Tỉnh Tây Bắc
2. Tỉnh Đông Bắc
3. Tỉnh Bắc Trung Bộ
4. Tỉnh duyên Hải NTB
5. Tỉnh Tây Nguyên
6.tỉnh Đông Nam Bộ
7. Tỉnh Tây Nam bộ
8. Thủ đô HN
9. tp. HCM
Đỡ cồng kềnh, chức sắc tốn tiền ngân sách nhà nước. Em tin giảm khoảng 80% cán bộ & đưa chuyển đổi số vào thì hoạt động vẫn ngon.
Bố trí ntn khác gì quân khu đâu, lại tạo nên nhiều lãnh chúa cạnh tranh quyền lực với TW nên sẽ k được duyệt
Cốt yếu là vấn đề con người, nhập vào rồi k lo làm ăn, chỉ đấu đá nhau mệt lắm cụ ơi
Tư tưởng cục bộ, văn hoá làng xã ăn sâu rồi, cứ ông nào làm to rồi về xây nhà thờ họ to thì đất nước mãi k chịu lớn.

Loxe12a

Xe buýt
Phớp Nhợn ngài xưa nó nghiên cứu nó chia để trị. Nó nghiên cứu thời đó không có nghĩa là không đúng với thời này, mà cũng không có nghĩa là nó đúng hết.
Em nghĩ vẫn làm được và làm tốt.
Nói thật từ bé lên đến 20 tuổi em còn không biết ông nào Chủ tịch tỉnh, TP, Huyện, Xã có ông thì biết có ông thì ko. (Sau 20 tuổi đến nay em cũng chỉ biết đến ông trực tiếp đó là Chủ Tịch Xã, Tỉnh và TP cũng vẫn ko biết là ông nào). Câu hỏi đặt ra, tại sao phải biết?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Phớp Nhợn ngài xưa nó nghiên cứu nó chia để trị. Nó nghiên cứu thời đó không có nghĩa là không đúng với thời này, mà cũng không có nghĩa là nó đúng hết.
Em nghĩ vẫn làm được và làm tốt.
Nói thật từ bé lên đến 20 tuổi em còn không biết ông nào Chủ tịch tỉnh, TP, Huyện, Xã có ông thì biết có ông thì ko. (Sau 20 tuổi đến nay em cũng chỉ biết đến ông trực tiếp đó là Chủ Tịch Xã, Tỉnh và TP cũng vẫn ko biết là ông nào). Câu hỏi đặt ra, tại sao phải biết?
Chả lẽ ông nào cụ ko biết em cho nghỉ hết thì lấy ai làm việc? Tâm tư quá

traxoay

Xe buýt
cũng tùy thôi cụ ơi, chẳng hạn Bình Trị Thiên mà nhập lại thì rộng quá sao quản lý nổi. Một số huyện xã tuy dân số ít nhưng diện tích lại quá lớn... nên việc nhập bao nhiêu đơn vị hành chính thì nhà nước sẽ có sự cân nhắc tính toán chứ đâu thể muốn là nhập hết lại là được đâu
Các tỉnh ở TQ toàn 70 triệu dân, rộng tầm 100k km2 mà nó vẫn quản bình thường cụ ơ

Tài mới

Xe tăng
Việt nam thì chắc bằng 1 tỉnh ông anh hàng xóm chứ mấy các cụ nhi?

Pigwalk

Xe container
Với công nfheej và phương tiện như bây giờ thì em ủng hộ PA sáp nhập. Chứ dân số có 300-500k như Bắc Cạn, Lai Châu, Điện Biên, Cao Bằng,Kom Tum, mà cũng lập 1 tỉnh thì khó phát triển lắm. Hoặc cao vùng Đồng bằng sông Cửu Long cũng nên sáp nhập giảm số tỉnh xuống, chứ 1 -2k km2 mà cũng lập 1 tỉnh thì đất nước cứ như quả chôm chôm, mũi nhọn thì nhiều mà yếu xìu.

thanh040506

Xe trâu
Đừng so với Trung Quốc 32 tỉnh. Nó có 5 cấp các thánh ạ, mỗi tỉnh của nó đủ 4 cấp như cả nước mình, cộng thêm TW là 5, nó như là liên bang rồi, bộ máy đừng nói là gọn.
Cơ mà tình hình thay đổi thì giải pháp cũng nên thay đổi. Giờ đường sá tốt, thông tin tốt, những tỉnh bé quá hoặc có hướng lên thành phố TW luôn như Bắc Ninh, hoặc nên nhập lại cho gọn. Như ông Hà Nam chạy tiếng đồng hồ xuyên tỉnh thì để làm gì.
Ông nào kêu ghế ít đi thì ai ngồi... Thế ý các ông muốn thế nào? lúc phình ra cũng kêu, giờ người ta tính gọt gọn đi, quyết tâm rồi đấy mà vẫn có ông kêu là sao?
Trong tình hình hiện nay, nhập tỉnh là việc có thể làm được và làm nhanh, mau không cụ bạc nghỉ mất thì có khi lại lắm chuyện
Chuẩn rồi cụ.
Mà bộ máy cấp tỉnh của TQ họ 4 cấp như từ TW mình rồi.

Archer

Xe điện
Chiếc xây đủ tượng đài rồi nhập gì thì nhập nhé! :(

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ủy ban thôn của họ có các phòng, ban luôn cụ à, to như kiểu ủy ban huyện bên mình, trên thôn là cấp trấn, trên trấn mới đến huyện
E cũng chưa có cơ hội sang đó nhưng xem ảnh thì cũng không khác ở mình nhiều. Ở các TP lớn thì thấy đường xá rộng và sạch hơn. Cái gì cũng to :)

custardapple

Xe buýt
Thanh Hóa nhà em là tỉnh trọn vẹn nhất cả về dân số, diện tích, ổn định xưa nay không có tách nhập, nên lấy làm quy mô tỉnh chuẩn :P.
Việt Nam có 98tr dân trừ Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh còn 70tr dân các tỉnh.
Lấy 70tr/dân số tỉnh Thanh Hóa (3,5tr) = khoảng 20 tỉnh là vừa + HN,TPHCM = 22 đơn vị hành chính cấp tỉnh.

Trạng thái
Thớt đang đóng