[Funland] Sao thủ tục sang tên sổ đỏ mà lâu vậy ?

TsarPutin

Xe tăng
Xong rồi cụ ạ. Ông ấy ra một lần thì bảo bên HMG mới chuyển, sau khoảng 1 tháng gọi lại thì thấy các cháu báo cần bổ túc hồ sơ vì ko rõ bên nào chịu đóng thuế. TSB chúng nó trong hồ sơ nộp 1 cửa có cả HĐMB nói rõ bên mua chịu nộp tất cả các khoản thuế. Sau khi nộp thêm cái HĐMB đó thì 1 tuần sau ra lấy tbao thuế. Nói chung đúng như phán đoán ban đầu, tiền nộp tất cả là 70 củ, trước baj là 14 củ. Hôm sau ra HMG lấy sổ mới tinh, nộp thêm các phí hơn 5 củ nữa. Ông ấy về khoe em tờ bìa mới tinh mang tên hai VC, còn bên trong thì nội dung y hệt cái cũ. Như vậy mất gần 3 tháng.
Nó là cái ưu việt của cđ, nhờ đoàn kết toàn dân, các ngành các cấp chung sức đồng lòng mới thu dc kết quả....y như cũ :))

heroesdaubu

Xe điện
Hôm qua em đã có sổ đỏ, sau khi nộp thuế thì nhận sổ đỏ luôn, nói chung bộ phận 1 cửa vẫn đầu lâu lắm.

cunhoang

Xe tăng
quá tải cụ ạ
vừa rồi thầy em mua 1 cái bên long biên,chờ nhõn 40 ngày mới cầm đc sổ đỏ về ( đấy là lấy sổ mới) còn sang tên vẫn sổ cũ thì vài ngày là có :D

thangngo

Xe tăng
Các cụ cho hỏi, sau khi nộp thuế trước bạ xong thì có cần lên văn phòng nhà đất thông báo mình đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính để họ làm sổ không, hay họ tự đồng bộ thông tin, khi nào có sổ thì mình mới cần lên

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho hỏi, sau khi nộp thuế trước bạ xong thì có cần lên văn phòng nhà đất thông báo mình đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính để họ làm sổ không, hay họ tự đồng bộ thông tin, khi nào có sổ thì mình mới cần lên
Về nguyên tắc khi họ chuyển hồ sơ sang bên thuế có nghĩa là cụ đã xong phần mua bán sang tên và sổ đỏ đã được in tên cụ. Cụ nộp thuế xong thì cầm tờ biên lai nộp ở NH về chỗ nhận sổ đỏ là xong (nộp thêm tiền phí nếu lấy sổ mới ...)

thangngo

Xe tăng
Về nguyên tắc khi họ chuyển hồ sơ sang bên thuế có nghĩa là cụ đã xong phần mua bán sang tên và sổ đỏ đã được in tên cụ. Cụ nộp thuế xong thì cầm tờ biên lai nộp ở NH về chỗ nhận sổ đỏ là xong (nộp thêm tiền phí nếu lấy sổ mới ...)
Cám ơn cụ

Nhungp

Xe hơi
Thuế mới mệt, em ra thuế chưa lần nào đúng hẹn được giấy hẹn. Đợi vài ngày đến vài tuần, nhìn lại tờ thông báo thuế thì nó vẫn ghi hoàn thành trước cả lịch hẹn ? Không hiểu nó cố tính ngâm không nữa.

Giờ làm nhanh thì bao lâu đc lấy các cụ ơi, em bên long biên, cách đây mấy năm thì làm bình thường khoảng 15 ngày là đc lấy, còn hiện tại thì ko biết bao lâu. Các cụ chỉ bảo em cái vào ib. Cả giá dịch vụ với ạ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Giờ làm nhanh thì bao lâu đc lấy các cụ ơi, em bên long biên, cách đây mấy năm thì làm bình thường khoảng 15 ngày là đc lấy, còn hiện tại thì ko biết bao lâu. Các cụ chỉ bảo em cái vào ib. Cả giá dịch vụ với ạ
Tầm 45 ngày là đc cụ. Cứ lên UB quận mà làm. Cụ vội đóng ngân hàng à mà cần dịch vụ cho nhanh?

toidenlanchi

Xe máy
1 cửa ở huyện thanh oai có cái bà nhận hồ sơ hống hách lắm, không hướng dẫn cho mình, hỏi thì trả lời kiểu gằn giọng, sau 2 tháng mới ra sổ, trương hợp của em làm sổ mới họ ghi bìa vào bìa ghi mỗi tên mà tên còn ghi sau họ, không ghi chứng minh thư, không hiểu họ học hành hay làm ăn kiểu gì, sau thắc mắc thì thái độ lồi lõm bảo đính chính, Em yêu cầu làm sổ mới thì họ bảo đính chính cũng có giá trị pháp lý như thế, Em nghĩ nếu thế thì đính chính ngay từ đầu làm gì phải cấp mới, sau đó họ đưa em tờ giấy bảo viết đơn xin cấp sổ mới, Em lại lọ mọ viết, nói chung 1 cửa ở thang oai làm ăn vớ vẩn, không chuyên nghiệp, chuyên môn kém, mà thái đooj cũng kém luôn các cụ ạ.

quanld

[Tịch thu bằng lái]
e thấy cụ vẫn thiếu thiếu cái gì đó

Toyota hanoi

Xe hơi
Cụ mất thêm tý tiền dich vụ họ làm nhanh không mà 1 tuần

QaTB

Xe hơi
tình hình e chuẩn bị công chưng, ko biết ghi bao nhiêu vào hợp đồng mua bán, e mua cái 4ty thì ghi bao nhiêu được ạ, và nếu bị thuế gọi thì gọi người mua hay gọi người bán, cái thằng bán cho e nó ko thích phiền đi lại nhiều mà e thì chưa có kinh nghiệm, e chịu toàn bộ thuế phí ạ?

Vietex

Xe điện
tình hình e chuẩn bị công chưng, ko biết ghi bao nhiêu vào hợp đồng mua bán, e mua cái 4ty thì ghi bao nhiêu được ạ, và nếu bị thuế gọi thì gọi người mua hay gọi người bán, cái thằng bán cho e nó ko thích phiền đi lại nhiều mà e thì chưa có kinh nghiệm, e chịu toàn bộ thuế phí ạ?
Mua nhà chung cư thì có công thức giá trị nhà. Phụ thuộc vào nhà xây được bao nhiêu năm, có tổng bao nhiêu tầng, khu vực nào rồi suy ra mức giá của 1 mét vuông. Đem nhân với diện tích là ra giá trị nhà. Báo với bên thuế trên mức đó là được. Còn đất thì tương tự, có mức giá đền bù khi thu hồi. Giá mua bán có ghi ở trong hợp đồng mua bán nên bác tính trước ghi vào bao nhiêu, đưa ngoài bao nhiêu.

cairong_2011

Xe container
Khi mua bán bên bán thường ghi rõ trong HĐ ủy quyền cho bên mua nộp các phí, lệ phí (để họ ko phải đi làm vì đã thu tiền và bàn giao xong giấy tờ rồi). Tiền nộp có mây khoản: Lệ phí trước bạ tính theo giá trị Nhà, đất theo biểu giá NN (nếu HĐ cao hơn thì họ lấy theo HĐ), thuế TNCN của người bán (do có thu nhập, trừ khi có giấy được miễn giảm như bố mẹ cho tặng ...), Phí làm sổ mới hay chỉ ghi tên người mới vào sổ cũ. Đại khái có quy định rồi
Còn tiền ghi trên HĐ thường em thấy ghi chỉ bằng 50-60% giá bán là cùng. Vì thấp hơn giá NN quy định thì họ cũng tính theo giá NN. Giá NN bao nhiêu thì họ có bảng tính rồi. Thuế có VB thông báo các giao dịch phải ghi giá đúng để tính thuế, nếu ko cơ quan Thuế mà phát hiện ra sẽ phạt và truy thu ... Nhưng em thấy ở ta toàn trả tiền mặt là chính, hoặc đem ra Bank nộp cho nhau với lý do khác nhau nên truy tìm thực tế cũng khó
Tính lệ phí trước bạ đây

Chỉnh sửa cuối:

QaTB

Xe hơi
Khi mua bán bên bán thường ghi rõ trong HĐ ủy quyền cho bên mua nộp các phí, lệ phí (để họ ko phải đi làm vì đã thu tiền và bàn giao xong giấy tờ rồi). Tiền nộp có mây khoản: Lệ phí trước bạ tính theo giá trị Nhà, đất theo biểu giá NN (nếu HĐ cao hơn thì họ lấy theo HĐ), thuế TNCN của người bán (do có thu nhập, trừ khi có giấy được miễn giảm như bố mẹ cho tặng ...), Phí làm sổ mới hay chỉ ghi tên người mới vào sổ cũ. Đại khái có quy định rồi
Còn tiền ghi trên HĐ thường em thấy ghi chỉ bằng 50-60% giá bán là cùng. Vì thấp hơn giá NN quy định thì họ cũng tính theo giá NN. Giá NN bao nhiêu thì họ có bảng tính rồi. Thuế có VB thông báo các giao dịch phải ghi giá đúng để tính thuế, nếu ko cơ quan Thuế mà phát hiện ra sẽ phạt và truy thu ... Nhưng em thấy ở ta toàn trả tiền mặt là chính, hoặc đem ra Bank nộp cho nhau với lý do khác nhau nên truy tìm thực tế cũng khó
Tính lệ phí trước bạ đây
View attachment 6626587
thuế nó gọi lên ý cụ

QaTB

Xe hơi
Mua nhà chung cư thì có công thức giá trị nhà. Phụ thuộc vào nhà xây được bao nhiêu năm, có tổng bao nhiêu tầng, khu vực nào rồi suy ra mức giá của 1 mét vuông. Đem nhân với diện tích là ra giá trị nhà. Báo với bên thuế trên mức đó là được. Còn đất thì tương tự, có mức giá đền bù khi thu hồi. Giá mua bán có ghi ở trong hợp đồng mua bán nên bác tính trước ghi vào bao nhiêu, đưa ngoài bao nhiêu.
kể cả ghi hơn giá nn thuế nó vẫn gọi lên cụ ạ

Vietex

Xe điện
kể cả ghi hơn giá nn thuế nó vẫn gọi lên cụ ạ
Bác cứ cứng lên. Giấy hợp đồng mua bán giấy trắng mực đen có thế thôi. Cao hơn giá nhà nước là được. Bác coi khoản chênh là mình chịu thiệt cho bên bán.
Giảm đc mấy chục củ tiền thuế, tiền đó làm được nhiều việc mà.