[Funland] Sao lại có chuột túi ở Cao Bằng các cụ nhỉ ?

Xe nội lước

Xe container
Mấy con mà giống cơ bắp này rất nguy hiểm cụ nhé, lởn vởn gần hồ ao nó dìm cho chết đuối luôn, rất nhiều chó mèo với cả người tử vong vì gặp bọn này. Chuột túi nhiều giống gớm lắm cụ ạ, mà nói chung ở Úc thì nhiều loài lạ và nguy hiểm.
Có loài da vàng mũi tẹt là thiên địch của tất cả bọn nó rồi cụ ạ.🤣

Xe nội lước

Xe container
Chắc tại ở Úc em ở vùng hẻo lánh. Đi chợ toàn đi cái siêu thị bé tí gần trường nên chưa thấy bán thịt chuột túi bao giờ. Nhưng mà em đã từng được ăn chuột lang Nam Mỹ lần đi Peru đấy. Nướng cả con. Ăn cùng rau củ nướng và khoai tây. Thịt mềm và thơm lắm các cụ à. Bên đó gọi là con Cuy. Nhưng chính xác là con chuột rừng loại to. Ko có túi tiếc gì cả.
Em tuần trước vừa ăn con Cuy bản nội địa , cỡ nhỏ cụ ạ. Nói chung Cuy Việt ngon 🤣

Hự.

Xe điện
Em tuần trước vừa ăn con Cuy bản nội địa , cỡ nhỏ cụ ạ. Nói chung Cuy Việt ngon 🤣
Chính Cuy phiên bản Việt em lại chưa ăn mặc dù có ông anh ở Hưng Yên rủ suốt. Mổ sạch, kẹp lá chanh ép dẹt nướng cả con.

Xe nội lước

Xe container
Chính Cuy phiên bản Việt em lại chưa ăn mặc dù có ông anh ở Hưng Yên rủ suốt. Mổ sạch, kẹp lá chanh ép dẹt nướng cả con.
Cụ thử dùng Cuy nội đi. Em thẩm rồi . Ngon đấy cụ. Nhưng phải là Cuy ruộng lúa mà ae quê bắt đc chứ Cuy cống thì cụ tránh xa nha.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ thử dùng Cuy nội đi. Em thẩm rồi . Ngon đấy cụ. Nhưng phải là Cuy ruộng lúa mà ae quê bắt đc chứ Cuy cống thì cụ tránh xa nha.
Con Cuy là con gì vậy cc? Là con rùa ạ? Em ko biết thật mong các cụ giải đáp

Hự.

Xe điện
Anh em trực tiếp bắt được thì ok nhưng hiếm. Còn ăn hàng hoặc mua sống thì chịu. Hòi chủ quán hay người bán Cuy hơi thì cụ biết câu trả lời rồi đấy. Ko lẽ hỏi trực tiếp con Cuy "where are you from?".

Hự.

Xe điện
Con Cuy là con gì vậy cc? Là con rùa ạ? Em ko biết thật mong các cụ giải đáp
Chuột mợ à. Tại em và cụ ý nói từ chuyện ăn con chuột lang bên Peru là món quốc dân bên đó như thịt chó nhà mình. Bên đó gọi là con Cuy. Làm 1 con này nướng với tí rau củ quả, măng tây nướng, vật thêm 1 chai vang Chile nữa là no lặc lè.

MuathuHN252

Xe cút kít

Xe nội lước

Xe container
Anh em trực tiếp bắt được thì ok nhưng hiếm. Còn ăn hàng hoặc mua sống thì chịu. Hòi chủ quán hay người bán Cuy hơi thì cụ biết câu trả lời rồi đấy. Ko lẽ hỏi trực tiếp con Cuy "where are you from?".
Cụ đi mua trên đường thì 99% Cuy nói : ai em phờ rom cống.. mấy bác bán thì nói phờ rom lúa.
Cụ trực tiếp đc ae quê mời hoặc mách khi mùa gặt mới chuẩn đc .
VietCuy thì em thấy có 3 món ngon.
1 như cụ tả.
2 tẩm gia vị phết mật ong ..quay.
3 giả cầy nhựa mận.

🤣🤣

MuathuHN252

Xe cút kít
Chuột mợ à. Tại em và cụ ý nói từ chuyện ăn con chuột lang bên Peru là món quốc dân bên đó như thịt chó nhà mình. Bên đó gọi là con Cuy. Làm 1 con này nướng với tí rau củ quả, măng tây nướng, vật thêm 1 chai vang Chile nữa là no lặc lè.
C.ho thì e còn ăn chứ Mèo với Chuột thì e thôi. Rắn nữa em cũng chịu, ko dám ăn

Hự.

Xe điện
Cụ đi mua trên đường thì 99% Cuy nói : ai em phờ rom cống.. mấy bác bán thì nói phờ rom lúa.
Cụ trực tiếp đc ae quê mời hoặc mách khi mùa gặt mới chuẩn đc .
VietCuy thì em thấy có 3 món ngon.
1 như cụ tả.
2 tẩm gia vị phết mật ong ..quay.
3 giả cầy nhựa mận.

🤣🤣
Nhất trí món 1, món 2. Món 3 thì trong công thức nấu phải có tiết chuột. Có ngại gì ko nhỉ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mùa gặt thì thiếu gì đâu cụ.

Hự.

Xe điện
C.ho thì e còn ăn chứ Mèo với Chuột thì e thôi. Rắn nữa em cũng chịu, ko dám ăn
Mèo thì em cũng ko định thử. Rắn thì thử hơi nhiều. Từ bên Lệ Mật đến Đồng Tháp. Cũng như thịt chó em thích món hấp nhất thì rắn em cũng thích nguyên bản hương vị của món chặt khúc hấp gừng xả.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mèo thì em cũng ko định thử. Rắn thì thử hơi nhiều. Từ bên Lệ Mật đến Đồng Tháp. Cũng như thịt chó em thích món hấp nhất thì rắn em cũng thích nguyên bản hương vị của món chặt khúc hấp gừng xả.
Hồi bé e còn ko ăn lươn cơ mà. Bố e đi soi bắt dc ngoài đồng về, lươn tự nhiên luôn ấy, về mẹ nấu lên xong cứ bảo ngon lắm, con ăn đi. Em cứ bảo ko ăn thịt rắn đâu, e mới ăn lươn lần đầu chắc hồi e ra HN học ĐH đó cụ, ng iu em dụ mãi e mới ăn, giờ thì ăn bt rồi nhưng ko fai kiểu yêu thích. Đấy mang tiếng dân Nghệ An ghê, chả biết ăn lươn.

Hự.

Xe điện
Mùa gặt thì thiếu gì đâu cụ.
Em ngại là vẫn những con đó lúc không phải mùa gặt thì nó ăn uống thế nào. Một năm thời gian gặt có mấy đâu. Mùa gặt thì ăn cải thiện thêm thóc được dăm hôm thôi chứ mấy. Em từng ra ngoài đồng bên Văn Giang. Qua khu tập kết rác thấy các em Cuy to như phích, chạy qua lại náo nhiệt. Gặt lúa rơi vãi thì các em ý ra ăn thêm thôi. Hay em nghĩ xa quá nhỉ?