Thảo luận Sao lại chê Venza thế nhỉ???? em chạy thấy cũng ổn đấy chứ...

AWD

Xe hơi
28 Trần Hưng Đạo, chỗ các cụ chửi mỗi lần tăng giá
Thưa các cụ, em cũng đã chạy nhiều xe.Từ Grandis, Ếch 2007, hiện giờ đang chạy Rav4 2.4 4wd, 5 chỗ, 2009, full, xuất Trung Đông.
Tuần rồi, em có đổi xe cho ông bạn. Venza 2009, AWD, Mỹ, 2.7, full.
Em đi được hơn 10 ngày rồi..trước chưa được chạy thấy thiên hạ đồn con này đi "phẽo" lắm. Nhưng chạy được ít thời gian lại thấy không phải vậy. Có ít lời "ca cẩm" mong các cụ giải ngố:
- Về kích thước: Rav của em dài 4.6m, rộng 1,815m, trọng lượng không tải 1590kg; Venza 4,8m và 1,9m và trọng lượng không tải khoảng 1710kg. Trước thấy bảo Venza chạy tròng trành. Nhưng em thấy chạy đầm hơn xe em (em chạy 100km/h ở Pháp Vân)=> xác xe to, nặng, dài trọng tâm không cao như SUV nên đầm hơn?
- Cảm giác lái: đặc trưng của Toy là lái nhẹ, nên cảm giác lái 2 xe em thấy như nhau. Không ấn tượng bằng Éch trước của em. Tuy nhiên, trước nghe đồn chạy 100km.h, Venza tay lái láng=>em chẳng thấy thế (hay do xe dẫn động bốn bánh toàn thời gian nhỉ?)
- Tăng tốc: Rav của em 2.4, Venza 2,7 nhưng máy lại có VVTi kép... em thấy Venza tăng tốc tốt hơn, máy êm hơn.
- Vận hành: Rav của em đi phố tiện hơn vì ngắn. Venza tầm lái và quan sát cũng rất tốt, nhưng cồng kềnh hơn. Tuy nhiên, ngày nào em cũng lên phố, thấy cũng đã quen.
- Option: Venza cao hơn Rav của em vì có 2 cửa nóc, start top...ngoài ra hơn thêm cái Navi.
- Xăng cộ: Venza chấm to, 4 bánh toàn thời gian; Rav của em bán thời gian, chấm bé hơn...chắc chắn ăn ít xăng hơn
- Thoải mái: RAv của em ngồi cũng đã rộng (7 chỗ, nhưng lắp có 5). Sang Venza thấy không gian mênh mông hơn =>sướng..
Ngoài ra, em thấy cấu hình của Venza cũng same same highlander (tất nhiên một thằng suv thực sự, một thằng lai) như máy, cùng thương hiệu, cùng nơi sản xuất...
(cụ nào chạy cả hai em này giải ngố giúp thêm cho em với, em sợ mình chạy ít, nhận xét không khách quan)
Vậy tại sao dân lại chê Venza thế nhỉ? hay cũng chỉ là "tâm lý đám đông" kiểu như Ếch hay hỏng vặt, tốn xăng" mặc dù ai chạy Éch rồi thì biết không như vậy?
Các cụ giải ngố cho em với...em đang lăn tăn đổi xe cho ông bạn (giờ đang cho nhau mượn đi thử) vĩnh viễn và các thêm ít tiền...
Tiện thể, cụ nào có con Ếch 3.0 ít tít tiền, em xem mua để cho công ty đi công trường với ạ..Đa tạ các cụ

Chỉnh sửa cuối:

0906.006.586

Xe buýt
Cụ đánh giá chuẩn quá, Venza to hơn Rav4 1 tý, đi cũng sướng lắm, nhưng năm 2010 những xe nhập mẽo về báo lỗi tùm lum nên các cụ ấy mới không chơi nữa, còn thời gian trước em nó là hot gơn đấy ạ.

AWD

Xe hơi
Vâng...nhưng em phân vân là sao con highlander, cũng nhập Mẽo những năm ấy, mà giờ hot thế.. Em chạy thử con hl 2.7 2008, base của ông anh.. Thật sự không ấn tượg lắm. So giữa hl và vz cùng đời, máy như nhau, hộp số như nhau.. Mà hl giờ giá cao ngất. Do thị hiếu? Hình thức cá nhân em thấy 2 con đều có vẻ đẹp riêng..
Về cách âm em thấy nếu đường thảm mịn tốt thì vz và hl cáh âm tốt hơn rav ( chắc cách âm tapi và khoag máy tốt hơn).. Đường xấu thì tiếng từ gầm là gần như nhau, tuy nhiên đỡ ồn hơn Ếch

Chỉnh sửa cuối:

otohagiang

Xe container
@ AWD: HIGH là xe lai cụ ạ, không phải SUV đâu, nó là CUV 7 chỗ cỡ lớn, VENZA cao cấp hơn RAV4, lái cũng sướng hơn, trang bị đầy đủ, không gian nội thất rộng rãi và đi rất đầm, tuy nhiên so với MURANO thì lái nhạt hơn 1 tí, nói chung VENZA cũng là xe ngon rồi đó cụ, trước em cũng tính xúc 1 em lướt nhưng lại thôi vì công việc của em cần SUV chứ không cần CUV

AWD

Xe hơi
@ AWD: HIGH là xe lai cụ ạ, không phải SUV đâu, nó là CUV 7 chỗ cỡ lớn, VENZA cao cấp hơn RAV4, lái cũng sướng hơn, trang bị đầy đủ, không gian nội thất rộng rãi và đi rất đầm, tuy nhiên so với MURANO thì lái nhạt hơn 1 tí, nói chung VENZA cũng là xe ngon rồi đó cụ, trước em cũng tính xúc 1 em lướt nhưng lại thôi vì công việc của em cần SUV chứ không cần CUV
Vậy à cụ... E cứ tưởng hl là suv... Cái khoản đầm của venza thì đúng thật.. Nó cũng làm em xấu hổ với ông bạn quá. Trước chưa đi cứ già mồm cãi nó là rav của em đầm hơn

RAVA

Xe ba gác
Vâng...nhưng em phân vân là sao con highlander, cũng nhập Mẽo những năm ấy, mà giờ hot thế.. Em chạy thử con hl 2.7 2008, base của ông anh.. Thật sự không ấn tượg lắm. So giữa hl và vz cùng đời, máy như nhau, hộp số như nhau.. Mà hl giờ giá cao ngất. Do thị hiếu? Hình thức cá nhân em thấy 2 con đều có vẻ đẹp riêng..
Về cách âm em thấy nếu đường thảm mịn tốt thì vz và hl cáh âm tốt hơn rav ( chắc cách âm tapi và khoag máy tốt hơn).. Đường xấu thì tiếng từ gầm là gần như nhau, tuy nhiên đỡ ồn hơn Ếch
-HL 2008 thì toàn máy 3.5, làm gì có 2.7, phải đến 2010 mới có. Em cũng chạy vài lần em Venza 2.7-4WD bản base của cậu cùng cq và có cảm giác gần giống bác (vì em cũng đang chạy RAV4-2008 xuất Mỹ, trước đó cũng chạy Escape 3.0), nhưng em Venza này máy 2.7 có vẻ hơi yếu so với cái xác to nên ko bốc, đuôi có cảm giác hơi vẫy, hình thức hơi cồng kềnh khi chạy trong phố, được cái nội rộng rãi, nhiều option, tuy vậy em nó là xe lai nằm giữa Cam và HL nên có vẻ nhanh lỗi mốt. Còn HL hồi năm 2007-09 bản 3.5 cũng ko được ưa chuộng như khi ra bản 2.7 như bây giờ, có lẽ do máy lớn sợ tốn xăng và hình thức ko đẹp như hiện nay, 1 phần có lẽ cũng do Venza hết mốt. Còn về độ ồn thì do Venza nặng hơn, vành lốp to hơn nên đương nhiên là ít ồn hơn RAV4, tuy vậy em thấy chạy HL thích hơn, chắc xe hơn Venza.

Isu_zu

Tháo bánh
Bác Rava cho em hỏi tí: về mặt lý thuyết, venza ngang rộng hơn Hl, thấp hơn HL, dài hơn Hl thì phải chắc xe hơn chứ ạ? Hay do cấu tạo sat xi, khung sườn nó tạo ra thế?
Cái này phụ thuộc khung gầm và thiết kế hệ thống nhún cụ ạ. Fortuner cao hơn nhưng đi cảm giác chắc hơn Camry, vì nhún cứng hơn. Hay cùng 1 xe, chế độ comfort bao giờ cũng êm ái hơn sport...

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Cám ơn bác... lâu lắm mới có người khên VỢ HAI em....!
Em chỉ có tý ty ý kiến là ở Việt Nam cái gì cũng theo PHONG TRÀO nên nhiều khi ý kiến không khách quan lắm....và xe cũng như VỢ CẢ quan trọng là HỢP với mình!

AWD

Xe hơi
Cám ơn bác... lâu lắm mới có người khên VỢ HAI em....!
Em chỉ có tý ty ý kiến là ở Việt Nam cái gì cũng theo PHONG TRÀO nên nhiều khi ý kiến không khách quan lắm....và xe cũng như VỢ CẢ quan trọng là HỢP với mình!
Vậy vợ cụ là Fortuner hay Venza..hihi

RAVA

Xe ba gác
Bác Rava cho em hỏi tí: về mặt lý thuyết, venza ngang rộng hơn Hl, thấp hơn HL, dài hơn Hl thì phải chắc xe hơn chứ ạ? Hay do cấu tạo sat xi, khung sườn nó tạo ra thế?
-3 em Cam, Venza, Highlander (trước đây có cả RX) đều chung hệ thống khung gầm nhưng chạy 3 em này cho 3 cảm giác khác nhau. Venza gầm cao hơn Cam, HL gầm lại cao hơn Venza, cấu tạo của HL là 7 chỗ và to hơn nên cấu tạo xát xi phải khác, ngoài ra xe gầm cao và chở nhiều bao giờ cũng được chỉnh giảm xóc cho cứng hơn, nên chạy đỡ bồng bềnh hơn và có cảm giác chắc hơn. Thậm chí tuy cùng động cơ nhưng hãng thường chỉnh sao cho xe suv có mã lực và mô men xoắn cao hơn sedan.

Chỉnh sửa cuối:

AWD

Xe hơi
Cái này phụ thuộc khung gầm và thiết kế hệ thống nhún cụ ạ. Fortuner cao hơn nhưng đi cảm giác chắc hơn Camry, vì nhún cứng hơn. Hay cùng 1 xe, chế độ comfort bao giờ cũng êm ái hơn sport...
Cái này em nghĩ không hẳn vậy..chắc ở đây ý bác Rava là chạy nhanh, vào cua...vẫn mang lại cảm giác an toàn . Fotuner em chưa thấy ai khen mạnh về khoản này, vào cua thì...thôi rồi

AWD

Xe hơi
-3 em Cam, Venza, Highlander (trước đây có cả RX) đều chung hệ thống khung gầm nhưng chạy 3 em này cho 3 cảm giác khác nhau. Venza gầm cao hơn Cam, HL gầm lại cao hơn Venza, cấu tạo của HL là 7 chỗ và to hơn nên cấu tạo xát xi phải khác, ngoài ra xe gầm cao và chở nhiều bao giờ cũng được chỉnh giảm xóc cho cứng hơn, nên chạy đỡ bồng bềnh hơn và có cảm giác chắc hơn. Thậm chí tuy cùng động cơ nhưng hãng thường chỉnh sao cho xe suv có mã lực và mô men xoắn cao hơn sedan.
Mạn phép phản biện bác cái: em thấy HL bé hơn VZ đấy chứ ạ?

Napoli

Xe tải
Em cũng chạy con Venza của ông anh mấy ngày Tết.
Cảm nhận là thích, lái sướng. Đáng đồng tiền.

Napoli

Xe tải
Nhìn cái mít đã thấy đê mê.

hungbm

Xe điện
Em cũng đc chạy Venza vài lần, em k ấn tượng lắm về dòng xe này, đặc biệt là tay lái của Toy vẫn k khắc chế đc cảm giác lái cứng và cướp lái khi trả lái nhanh. Chạy Escape hay hơn về lái, em thề

AWD

Xe hơi
Em cũng đc chạy Venza vài lần, em k ấn tượng lắm về dòng xe này, đặc biệt là tay lái của Toy vẫn k khắc chế đc cảm giác lái cứng và cướp lái khi trả lái nhanh. Chạy Escape hay hơn về lái, em thề
Hì..cảm giác lái Ếch chắc chỉ thua Mẹc GLK (trong những xe em đã chạy)