[Funland] Sao kê nhiều thuốc thế?

ototroll

Xe hơi
Em cũng thế, cùng một bệnh viêm họng ra mấy bv tư khám nó kê đống thuốc, bv công thì kê ít thuốc hơn

Bồ hóng HN

Xe buýt
Đơn hướng dẫn uống thuốc bs kê mà
Đơn hướng dẫn uống thuốc thì liên quan gì nhiều hả cụ? Vả lại hướng dẫn dùng thuốc em bán thuốc dán sẵn lên hộp thuốc rồi. Quan trọng là mấy cái ảnh em chụp tác dụng của thuốc chả liên quan gì đến dạ dày và đại trực tràng. Toàn thấy về phổi thôi.

haipvg

Xe tăng
Nhiều loại thuốc cũng không phải là sai. Nhiều khi nó có tác dụng bổ trợ cho tuốc chính, giảm bớt các tác dụng phụ cho thuốc chính. Mình phải xem kỹ tác dụng từng loại mới biết được.

HTlangtu

Xe điện
EM chả hiểu gì cả. Cụ giải thích rõ hơn được không
À, ý là BSi đang cho cụ dùng pháp đồ phối hợp để dtri HP. Trong bảng e gửi nó là thứ 2: Kết hợp 2 loại Amoxilin và Levofloxacin với PPI (Esonic)
Cụ có HP (+) thì phải điều trị dài ngày, và điều chỉnh chế độ ăn uống (kiêng rượu bia, cay nóng, những thứ lên men.. gây tăng tiết dịch vị)
chế độ sinh hoạt ngủ nghỉ hợp lý (tránh thức khuya, stress, lo âu căng thẳng...):D

Kiabuoisang

Xe container
Em nghĩ là chủ thớt chỉ cần đi khám, thuốc thì tự kê mà uống cho đỡ lăn tăn :D

Sonduong.BMV

Xe container
Em đi nội soi ở một bệnh viện X chắc là tư nhân. Viện phí thì quá nhiều rồi, được cái phục vụ thì hơn hẳn bv TW. Kết quả nội soi là loét dạ dày, đại trực tràng và dương tính khuẩn HP. Em có thắc mắc là sao bác sĩ ở đấy kê cho em nhiều thuốc thế? Mà dạ dày kiểu gì bình thường đều có thuốc Nexium mà đơn thuốc này lại không có, hay có loại tương tự nhỉ? Bác sĩ chỉ dặn mua ở nhà thuốc bệnh viện này luôn. Giá cả thì em cũng chẳng có thời gian mà tham khảo. Phải chăng càng kê được nhiều loại thuốc thì bác sĩ càng đạt chỉ tiêu nào đó. Nhìn đống thuốc mà phát mệt vì giờ uống thì khác nhau: sáng trưa tối, cái trước ăn cái sau ăn, lại còn loại phải pha nữa. Cccm cho em lời khuyên đỡ nản với.
Nexium hình như trị trào ngược dạ dày thực quản