Sao ford khác người thế?

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
Hôm qua em đi xem focus và fiesta mới, thấy cả 2 xe đều không có lẫy khoá/mở khoá riêng ở từng cửa như các xe khác. Chỉ có chốt tổng ở trên cửa lái hoặc taplo, khi khoá cửa thì bên ngoài không mở được còn bên trong vẫn mở được bình thường, như thế thì hơi nguy hiểm nếu xe đang chạy mà bất ngờ bị mở từ bên trong! Sao ford lại thiết kế lạ thế nhỉ?
Em xem đến con esc, thì thấy khi đóng cửa, cùng lực tương tự nhau nhưng fiesta hay focus, ranger cửa đóng sập hết được còn esc thì không, nhân viên đại lý bảo em là các xe cùng dòng với esc đều phải mạnh tay hơn khi đóng cửa so với các dòng xe sedan, em nghĩ là esc cửa to hơn dày hơn nên sẽ nặng hơn, như thế khi đóng cửa sẽ dễ hơn sedan chứ ạ?

jackiehuy

Xe điện
Em ko biết mấy xe cụ xem thế nào, nhưng xe em mondeo 2010 dừng lại rồi mở ra nhiêù người còn tưởng như vẫn đang chốt vì cửa nặng, nên cũng khó mở ra nhưng tất nhiên là ko phải ko mở đuợc. Ford nó thế cụ à.
Nếu có trẻ con thì cụ cho ngồi sau và khóa trẻ em cụ à

kienvinh

Xe lăn
Vấn đề khóa cửa bên trong (để cho hành khách không tự mở được cửa) nó có logic của nó đấy ah, trong sub-forum Ford cũng đã bàn nhiều rồi.

Tourcare

Xe tăng
ủa, xe nào chả mở được từ bên trong, trừ khi cụ chốt child lock.
Ngạc nhiên với phát kiến của cụ về fò :))

Dungcaanj

Xe tải
Escape mở dễ hơn Ranger!
Ranger hôm nào cụ phải quá sức mà sáng chưa bồi dưỡng đôi trứng trần thì ngồi trong ứ đẩy cửa ra đc

Vinh Nguyễn

Xe điện
Cụ chủ loay hoay suốt mấy tháng nay vẫn chưa mua được xe, vất vả cho cụ quớ!

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
ủa, xe nào chả mở được từ bên trong, trừ khi cụ chốt child lock.
Ngạc nhiên với phát kiến của cụ về fò :))
Cụ đanh đá thế! Các xe của các hãng khác, tại các cửa đều có cái chốt để khoá cửa xe, khi lái xe ấn chốt tổng thì các chốt này sập xuống ( morning) hoặc ở chế độ lock ( getz). Lúc này thì bên ngoài và bên trong đều không mở được cửa, nếu muốn mở cửa từ bên trong thì người trong xe phải kéo chốt lên hoặc chuyển từ lock sang unlock thì lúc này kéo lẫy mở cửa mới mở được ạ! Em thắc mắc về cái chốt khoá cửa bên trong đấy chứ không thắc mắc về cái lẫy mở cửa cụ ạ :)

phuongnlh

Xe tải
Cụ mà mua xong về cụ còn thấy nhiều điều cần khám phá nữa. Em mà nhiều lúa thì cứ escape mẽo, explorer usa và mustang **==

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
Cụ chủ loay hoay suốt mấy tháng nay vẫn chưa mua được xe, vất vả cho cụ quớ!
Trâu chậm uống nước đục cụ ạ, lúc có tiền mua xe mondeo thì hết hàng, tìm mấy tháng xem có cụ nào bán xe chạy lướt đời 2012, 2013 không thì chỉ có trong TP HCM chứ ngoài này không có. Quay ra bảo mua focus 2.0 ghia thì cũng là lúc hết hàng, nên em đang định là hoặc mua fiesta hoặc mua focus mới, ra xem xe thì thấy nó thế mới lên đây hỏi các cụ!

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Hihi, cụ muốn mọi thứ nó thuận thì lại làm 1 em Toyota thôi ạ.

Tourcare

Xe tăng
cái chốt tổng cụ nói xe nào chả có?
xe Toy sau khi chốt thì gạt cái nẫy ngang vẫn mở bt, ngày xưa toi nó cũng làm chốt dọc. Tương tự thế Kia muốn mở thì kéo chốt.
Fiesta cũng có 1 chốt tổng trên taplo, escape có trên cửa...
Có chăng fiesta, esca không có auto lock khi vận tốc 30km như Toy.
Cái này là option lắp thêm, crv nhập Đài cũng không có.
Cụ thích autolock ra Trunggia lắp có mấy trăm, bọn e ship về chuột bạch trên crv còn rẻ nữa ;))

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Đấy là một trong những hệ số an toàn của Ford nhằm trong trường hợp khi xe gặp nạn, người từ bên trong có thể dễ dàng mở cửa từ trong để thoát ra ngoài.

Nếu trên xe có trẻ con, cụ chốt child lock lại là xong, chả thể mở được. Người lớn mà vẫn giống như trẻ con thì cụ dặn thêm 1 câu, nếu sợ dặn rồi mà ko hiểu thì cụ cũng chốt child lock luôn cho lành.

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
cái chốt tổng cụ nói xe nào chả có?
xe Toy sau khi chốt thì gạt cái nẫy ngang vẫn mở bt, ngày xưa toi nó cũng làm chốt dọc. Tương tự thế Kia muốn mở thì kéo chốt.
Fiesta cũng có 1 chốt tổng trên taplo, escape có trên cửa...
Có chăng fiesta, esca không có auto lock khi vận tốc 30km như Toy.
Cái này là option lắp thêm, crv nhập Đài cũng không có.
Cụ thích autolock ra Trunggia lắp có mấy trăm, bọn e ship về chuột bạch trên crv còn rẻ nữa ;))
em không nói về auto lock, em nói về cái chốt ở trên từng cửa như escape đấy ạ! còn chốt khóa trung tâm thì xe nào cũng có ạ

Đấy là một trong những hệ số an toàn của Ford nhằm trong trường hợp khi xe gặp nạn, người từ bên trong có thể dễ dàng mở cửa từ trong để thoát ra ngoài.

Nếu trên xe có trẻ con, cụ chốt child lock lại là xong, chả thể mở được. Người lớn mà vẫn giống như trẻ con thì cụ dặn thêm 1 câu, nếu sợ dặn rồi mà ko hiểu thì cụ cũng chốt child lock luôn cho lành.
em không sợ người lớn không hiểu, chỉ sợ trẻ con hiếu động, với lại sợ lúc dừng xe mà đằng sau cứ hồn nhiên mở cửa để xuống thôi ạ.

QAZ

Xe container
em không sợ người lớn không hiểu, chỉ sợ trẻ con hiếu động, với lại sợ lúc dừng xe mà đằng sau cứ hồn nhiên mở cửa để xuống thôi ạ.

Trẻ con hiếu động thì phải có người trông.

Các bác sắp hoặc mới mua xe rất hay lo về những thứ buồn cười lăng ba nhăng tự sáng tác ra. Tìm lại trong báo 10 năm gần đây chưa có vụ tai nạn nào mà "tự nhiên mở cửa nhẩy ra ngoài".

Trong khi đó thì đã có nhiều vụ chết trong xe vì không kịp nhẩy ra ngoài do không mở được cửa: xe trôi vì lũ, xe đậu ngang đường tầu v.v...

tiensa

Xe buýt

Câu trả lời chuẩn nhất. Tất cả xe Âu, Mỹ đều mở đc từ bên trong cho người thoát ra nhanh nhất khi có sự cố, nếu có trẻ con ngồi sau để ko mở đc thì dùng childlock. Chỉ có mấy ông Nhật, Hàn mới có kiểu ko mở đc từ bên trong, muốn mở phải gạt lẫy, nên có sự cố thì khó thoát ra ngoài. Đây là 1 trong những yếu tố đánh giá xe Âu, Mỹ an toàn hơn Nhật, Hàn

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
Trẻ con hiếu động thì phải có người trông.

Các bác sắp hoặc mới mua xe rất hay lo về những thứ buồn cười lăng ba nhăng tự sáng tác ra. Tìm lại trong báo 10 năm gần đây chưa có vụ tai nạn nào mà "tự nhiên mở cửa nhẩy ra ngoài".

Trong khi đó thì đã có nhiều vụ chết trong xe vì không kịp nhẩy ra ngoài do không mở được cửa: xe trôi vì lũ, xe đậu ngang đường tầu v.v...
Cụ hiểu sai ý em rồi, ý em là nếu đằng sau bất ngờ mở cửa thì có thể sẽ dẫn tới va chạm với xe máy hoặc ô tô khác đang đi tới cụ ạ

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
em không nói về auto lock, em nói về cái chốt ở trên từng cửa như escape đấy ạ! còn chốt khóa trung tâm thì xe nào cũng có ạ

Sao Cụ sợ nhiều thứ thế, E sợ là mua xe Cụ chả dám đi=))

Vinh Nguyễn

Xe điện
Tiện chỗ này em chia sẽ thêm chủ thớt luôn là khi đã chốt lock rồi đừng cho người ngoài mở cửa nha. Như dừng xe cho G và người trên xe xuống NH chẳng hạn,
Mấy ông BV lịch sự mở dùm cánh cửa nó gịch mạnh thì gẫy chốt cửa đó cụ ạ
Mà PT mắc thì có tiếng thôi rồi
Nên yên tâm nhứt là lái xe xuống mở cửa hoặc đừng chốt lock!
Chúc cụ chọn được chiếc xe như ý!