[Funland] Sao EU làm đường sắt của TQ mà rẻ thế nhỉ 300km mà 1ty euro

lotus23

Xe tải
Hàng xóm thì đúng, đối tác cũng đúng. Ai bảo cụ cạnh Tàu thì là đồng minh?
Cụ có hiểu đồng minh là gì không vậy?
Chơi với Mỹ có thì Little Sài Gòn & Little Ca bun.
Chơi với Mỹ có Phi + Thái: Khỏe quá nhỉ.
Cụ đọc lại những bài trên nhé. Trong đó có đủ ý rồi.

banmotnucuoi

Xe lăn
1 tỉ Eu là cho đoạn Belgrade to Novi Sad, khoảng cách có khoảng 75km thôi.

Thứ nữa là tốc độ chỉ 200km/h, thậm chí đoạn trên lãnh thổ Hung tốc độ thiết kế chỉ 160km/h.

Và quan trọng nhất đây là dự án nâng cấp hệ thống đường sắt, vì vậy có thể tận dụng nhiều hệ thống cơ sở hạ tầng sẵn có, khác hoàn toàn với dự án tại Việt Nam.
Mấy ông nhà báo viết theo kiểu đau bụng uống nhân sâm.
1 tỷ euro là hợp đồng đoạn Belgrade to Novi Sad, khoảng cách 75km, 2tỷ € với hung, phần nâng cấp đường ray, thông tin tín hiệu và 5 đoàn tàu động lực phân tán do TQ sản xuất (chạy 200/h).

HTlangtu

Xe điện
....Chứ thẳng tay ngay bát đem xe tăng ra GPMB thì đáng nhiêu....
Hơ! Giải pháp này áp dụng chỗ Xala - Viện 103 e thấy hợp lý đấy, hàng ngày dân tình chậm dãi bò qua cái đoạn đó đúng là khổ cực vô cùng, mà còn lãng phí xăng dầu, thời gian hơn cả tiền giải phóng mặt bằng ý chớ.
Quan chức chậm chạp, tham nhũng sẵn đạn rồi. Dân thì thỏa thuận hợp lý ok, đòi hỏi quá đáng, vô lý thì ủi cmnl.
Đừng cụ nào bảo biết thế nào là vô lý nhé. Cân đong đo đếm đc hết.
Không giải tỏa, đường ách tắc, ngay cái nhà của mấy ông mặt đường đó, (chưa kể trong sâu) cũng chả buôn bán đc bnhieu đâu? mà đòi giá trên trời???) lãng phí của cải của XH không biết bnhieu mỗi ngày?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thế đi tàu ko mất thời gian tới ga, ko mất thời gian checkin , đến nơi ko check out, ko lấy hành lý à cụ. Hay như xe ôm đâu ngõ, lên là đi luôn ;)) tớiđâu fngox là nhảy xuống luôn.
Tàu ít tốn thời gian hơn chứ, ví dụ em về Diêu Trì tàu đón trả khách đúng 5p xách vali xuống ra ngoài lên taxi luôn .

Lambatda

Xe điện
Vì làm với EU thì lấy danh, còn với VN thì muôn đời đì bởi ông hàng xóm vừa to xác vừa mất dậy, không bao giờ muốn hx nhà mình phát triển, vì phát triển không phụ thuộc là khó bảo
Vậy chắc Nhật nó là thằng đì VN ác nhất rồi🌝

Euro2CityStar

Xe lăn
Thằng nào cũng vậy hết thậm chí nhiều đồng minh thân thiết cũng chả muốn cho đồng minh phát triển vì để mình củng cố vị trí trong đồng minh. Mỹ và Tây Âu y hệt vậy. Có điều mình phải biết để tự vươn lên thôi!
ngay anh hói
miền nam thiếu điện
nhưng vẫn vung thóc rosatom đãi gà rừng khắp nơi

Idemitsu

Xe tăng
Vì làm với EU thì lấy danh, còn với VN thì muôn đời đì bởi ông hàng xóm vừa to xác vừa mất dậy, không bao giờ muốn hx nhà mình phát triển, vì phát triển không phụ thuộc là khó bảo
Cụ nói thật hay đùa đấy. TQ nó ko coi trọng mình đến thế đâu ;))

poiuy

Xe ba gác
Không phải đâu cụ ơi. Như mấy nước đồng minh hoặc thân cận của Mỹ như Nhật bản, Hàn quốc, Đài Loan đều phát triển.
Nhìn xa hơn thì Singapore, Thailand (trước đây), Phillipines (nước này từng được đánh giá là một nước có thể gia nhập các nước kinh tế phát triển những thập niên 60, 70. Nhìn chung là thịnh vượng nhưng do hệ thống quản lý kém, ăn cắp (tham nhũng) tràn lan nên giờ lại thành kém). Thậm chí ngay cả TQ cũng nhờ công nghệ, vốn của Mỹ nên phát triển vượt bậc những năm 80, 90, 2000.
Mỹ cũng không hoàn hảo nhưng được cái chơi đàng hoàng, cùng phát triển chứ không kiểu chơi như TQ muốn các nước bị phụ thuộc, ốm yếu để trong vòng ảnh hưởng giống như kiểu Myanmar, Triều Tiên, Lào, Cam hay thậm chí cả VN.
Đàng hoàng cùng phát triển thì vùng Caribe chắc giờ huy hoàng lắm.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

--Lamborghini--

Xe cút kít
Làm gì thì làm tâm không sạch không có kiến thức thì chúng nó cũng dắt mũi thôi kể cả tây lẫn tầu.
Bài học nhãn tiền sờ sờ đó thôi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thế đi tàu ko mất thời gian tới ga, ko mất thời gian checkin , đến nơi ko check out, ko lấy hành lý à cụ. Hay như xe ôm đâu ngõ, lên là đi luôn ;)) tớiđâu fngox là nhảy xuống luôn.
Tầu cao tốc thì nó cũng sẽ phải có ga kết nối với hạ tầng giao thông công cộng như tầu thường, xe bus,... thì mới phát huy hết giá trị vì thường ga tầu sẽ nằm ở trung tâm thành phố. Còn sân bay thì ở ngoại ô nên về cơ bản thì di chuyển ra ga tầu sẽ gần và nhanh hơn ra sân bay do qđ ngắn hơn (Nhưng với đk như nói ở trên là hạ tầng kết nối phải đồng bộ).
Ngoài ra các thủ tục với tầu cũng sẽ đơn giản và nhanh hơn với máy bay do đặc thù vận hành.
Ví dụ như có thể xoát lại vé cẩn thận khi tầu chạy, cái này thì hơi khó với mái bai :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tàu chợ khác tàu cao tốc cụ ơi.
Tàu khách hiện nay cũng kiểm soát an ninh hơn xưa nhiều rồi , nhưng chắc cũng ko đến nỗi chặt như tàu bay đâu cụ .
Giờ đi tàu hành lí xách tay 20kg . Vé thì mã QR qua cổng bật mã qr lên úp ĐT vào màn hình thì mở cổng rào cho qua , đến cửa tàu nhân viên quét mã phát nữa là lên tàu . Người thân cũng không được vào tiễn nữa rồi . Nhưng thủ tục cũng rất nhanh ko như tàu bay mất cái đoạn vào cửa xong chờ lên tàu .

beSuSu

Xe điện
Tàu khách hiện nay cũng kiểm soát an ninh hơn xưa nhiều rồi , nhưng chắc cũng ko đến nỗi chặt như tàu bay đâu cụ .
Giờ đi tàu hành lí xách tay 20kg . Vé thì mã QR qua cổng bật mã qr lên úp ĐT vào màn hình thì mở cổng rào cho qua , đến cửa tàu nhân viên quét mã phát nữa là lên tàu . Người thân cũng không được vào tiễn nữa rồi . Nhưng thủ tục cũng rất nhanh ko như tàu bay mất cái đoạn vào cửa xong chờ lên tàu .
Vn đã có tàu cao tốc mà so sánh cụ ơi, cụ đang nói quy trình là tàu cao tốc hay tàu hiện có ở mình.
e đi bên TQ thì e thấy tàu cao tốc họ kiểm soát an ninh cũng chặt, kém máy bay chút thôi. Nhưng ko đến mức cụ kia so sánh như thể tàu cao tốc chả có thủ tục gì về check in, ra trước nhà ga, đợi tàu...

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vn đã có tàu cao tốc mà so sánh cụ ơi, cụ đang nói quy trình là tàu cao tốc hay tàu hiện có ở mình.
e đi bên TQ thì e thấy tàu cao tốc họ kiểm soát an ninh cũng chặt, kém máy bay chút thôi. Nhưng ko đến mức cụ kia so sánh như thể tàu cao tốc chả có thủ tục gì về check in, ra trước nhà ga, đợi tàu...
Em đang kể quy trình tàu khách hiện tại đó ạ !
Năm nào nhà em chả đi tàu . TQ thế chứ bên ta chắc ko đến thế đâu , ta cái gì chả lỏng lẻo hơn tí .

sontung89

Xe tăng
Cụ dạy quá nhời rồi.
Chả ai muốn ở bên 1 ông nghèo đói bất ổn cả. TQ cũng vậy thôi.
VN phát triển đc như hôm nay là nhờ TQ rất nhiều. Giờ nó mà mất dạy như cụ nói thì mệt đấy ;).
Phát triển trong thế lệ thuộc, chỉ cho thế thôi, vẫn là ngửa tay xin thì mới dễ bảo, chứ n tự lực thì cần gì mình