[Funland] sao em không thấy doanh nghiệp nào làm đất nghĩa trang nhể

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đắt quá thì mình tự mua đất vườn ở Thạch Thất, Ba Vì làm mộ phần cho gia đình mình được không các cụ?
Cụ mua đất ở đó và có sinh hoạt làng xã ở đó thì cụ sẽ có xuất đất ở nghĩa trang khu vực đó. Nhưng cụ muốn làm mộ phần ở trong đất vườn, kể cả đất thổ cư ở đó thì sợ là ko làm dc đâu

longphúc

Xe tăng
Chắc phải mấy thế hệ nữa mới dám quyết mất thì hoả táng thay vì địa táng như hiện nay. China, Hongkong, Sing đất chật thì bắt buộc phải làm, không còn lựa chọn khác.
Cứ tốc độ này em nghĩ 50 năm nữa thôi cụ,may là ở quê giờ nhà nào có đk tý là cũng hoả táng cả rồi tất nhiên phải tùy từng vùng có lò hay không,nhưng hoả táng xong vẫn giữ cốt và xây mộ to như nhà thì cũng vậy thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Cứ tốc độ này em nghĩ 50 năm nữa thôi cụ,may là ở quê giờ nhà nào có đk tý là cũng hoả táng cả rồi tất nhiên phải tùy từng vùng có lò hay không,nhưng hoả táng xong vẫn giữ cốt và xây mộ to như nhà thì cũng vậy thôi
Mợ ấy viết đúng đấy!
Người H'Mông (trước gọi là người Mèo) bây giờ thay đổi rất nhiều rồi.
Ông già em kẻ thời đầu KC chống Pháp giạt lên tít trên núi, phải ở nhờ nhà 1 gia đình người H'Mông. Trong nhà có người mới mất, cái xác được dựng ở góc nhà, hàng ngày họ nắm nắm "cơm" đấm đấm vào mồm người mất rồi mới ăn. Xác để lâu, nước chảy xuống rất hôi, ông già phải mua hương về thắp cho át mùi...!
Còn phong tụi chôn xong quên không chỉ mỗi người H'Mông, mà còn rất niều dân tộc khác cũng vậy. Người Mường có lễ "Bỏ mả", sau 3 năm họ làm cái lễ đó rồi cũng quên luôn (nhưng bây giờ nhiều gia đình người Mường vẫn làm lễ, nhưng vẫn đến thắp hương)!

longphúc

Xe tăng
Mợ ấy viết đúng đấy!
Người H'Mông (trước gọi là người Mèo) bây giờ thay đổi rất nhiều rồi.
Ông già em kẻ thời đầu KC chống Pháp giạt lên tít trên núi, phải ở nhờ nhà 1 gia đình người H'Mông. Trong nhà có người mới mất, cái xác được dựng ở góc nhà, hàng ngày họ nắm nắm "cơm" đấm đấm vào mồm người mất rồi mới ăn. Xác để lâu, nước chảy xuống rất hôi, ông già phải mua hương về thắp cho át mùi...!
Còn phong tụi chôn xong quên không chỉ mỗi người H'Mông, mà còn rất niều dân tộc khác cũng vậy. Người Mường có lễ "Bỏ mả", sau 3 năm họ làm cái lễ đó rồi cũng quên luôn (nhưng bây giờ nhiều gia đình người Mường vẫn làm lễ, nhưng vẫn đến thắp hương)!
Thì em chỉ nói họ hay ở cái chôn xong quên chứ còn hủ tục thì người Mông ngoài Bắc là sợ nhất,giờ thì họ cũng để mấy hôm thôi nhưng cũng sợ,trước em có đi đám ma ng Mông trong Sốp Cộp 1 lần nên em biết,đi vì tò mò thôi chứ 1 lần xong giờ vẫn sợ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chắc phải mấy thế hệ nữa mới dám quyết mất thì hoả táng thay vì địa táng như hiện nay. China, Hongkong, Sing đất chật thì bắt buộc phải làm, không còn lựa chọn khác.
Quê e cấm địa táng rồi, mẹ e trc rất sợ thiêu mà giờ cũng ok thiêu, thiêu là bắt buộc rồi

cantona

[Tịch thu bằng lái]
1 ô có 100tr vẫn ít lãi gấp ngàn lần so vs cc. 10 cái mộ chiếm 100m² bán đc 1 tỉ. Nhưng 100m² ấy chồng tầng lên 40 tầng thì cái nào hời hả cụ? Mà đi xa hnoi trên 50km thì có ma nó mua, đc mấy nhà có đk lại đủ hiếu thảo lên thăm nom đều.
Chả thế cái Tây Mỗ đang cc giá rẻ nó lại thành cao cấp, cao cấp tới mức xe 4b để cách nhà 500m cho vip, vip quá dân ko quen nên lại mang sát chân cc để cho bình dân ;))

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Có nhiều nơi nghĩa trang nằm ngay gần như giữa thành phố.
Nhưng những cái nghĩa trang này rất đẹp, họ coi gần như là 1 cái công viên của thành phố.
Cũng vì vậy mà mỗi gia đình cũ cũng chỉ có 1 khu nhỏ, chung cho mọi thành viên!
Nghĩa trang đó khác với cái nghĩa trang bao gồm cả lò thiêu chứ cụ. Như cái cụ nói chắc là cái chung cư cho các cụ kiểu như để lọ tro thôi

vietnampro

Xe hơi
gias tawng nhanh lam vì đây nó còn cảnh quan, làm cái biệt thự cho người đã mất

vietnampro

Xe hơi
Nhìn ảnh vệ tinh chụp chiều hôm qua thế này thì đoạn qua Đại Mỗ mới làm được một tí chỗ đầu Louis City thôi các cụ ạ. Từ Louis đến Nam Cường chưa làm tí nào luôn. Đoạn từ Ngọc Trục lên Trung Văn vẫn chưa triển khai
View attachment 7960998
View attachment 7961000
Nghĩa trang đó khác với cái nghĩa trang bao gồm cả lò thiêu chứ cụ. Như cái cụ nói chắc là cái chung cư cho các cụ kiểu như để lọ tro thôi
nó là công viên không chỉ đơn thuần nghĩa trang đâu

xukthal

Xe lăn

xe đạp Japan

Xe tăng
Giờ tỉnh nào cũng có doanh nghiệp đến đầu tư công viên nghĩa trang vĩnh hằng, khắp trong Nam ngoài Bắc mà cụ. Hôm rồi em có đi Vĩnh Phúc và Tuyên Quang đều gặp các công viên nghĩa trang, nhìn rộng lắm, chắc cũng phải vài trăm ha trở lên. Ví dụ như bên này mới mở bán cuối năm 2023. https://dantri.com.vn/bat-dong-san/ra-mat-cong-vien-thien-duong-nghia-trang-theo-chuan-5-sao-tai-dat-mau-tuyen-quang-20231214222639848.htm

Diep1979

Xe container
Đất nào ra tiền ngay, ít tranh chấp hàng xóm, rủi ro thấp, không bị xã hội đen quấy rối là nhà nước quy hoạch hết cụ nhá =))