Sao BMW mang tiếng tốn xăng khi máy 2.5L, đã chạy 8 vạn km chỉ ăn 6,3L/100km?

Alibusay

Xe tải
Hãng thử nghiệm còn cao hơn cụ nhiều; cụ xem lại thế nào chứ ạ; bèo lắm trên đường trường cũng tầm >8l
Mức tiêu thụ của cụ chủ thớt không sai. Nhưng đấy là tiêu chuẩn riêng của cụ ý. Chả hãng nào áp dụng cái tiêu chuẩn ấy. Với cái tiêu chuẩn home made của cụ chủ thì bất cứ xe nào cùng cc cũng thế thậm chí tốt hơn.
Để em miêu tả tiêu chuẩn test của hãng cho cụ (chỉ mang tính tương đối, các cụ đừng bắt bẻ chi tiết vì em là trưởng nhóm test xe đã 20 năm trước. Giờ chỉ nhớ phương thức, không nhớ chi tiết.
1. Thành phố: số 0- số 1: đi số 1 khoảng 10m, số 2 đi khoảng x m với tốc độ 20-30km/h, số 3 ...., số 4...., đến hết số đi khoảng z km. Sau đó giảm tốc độ và thực hiện quy trình ngược lại cho đến lúc xe dừng hẳn.
2. Đường trường: tương tự nhưng điều chỉnh thời gian và quãng đường giữa các số thấp hơn, đi số cao nhất với tốc độ cao hơn và dài hơn.
Tóm lại nôm na là vậy, thành phố hay đường trường đều là điều kiện thực tế hàng ngày. Không có tiêu chuẩn ' cao tốc vắng xe + cruiser ở economic speed' đâu ạ. Ở nước ngoài test láo nó kiện cho sập hãng. Chỉ ăn gian tí thì ok. Hehe

Alibusay

Xe tải
Em xin thêm ý chót là: Tất cả kết quả của các cụ đều đúng. Máy tính trên Bim của các cụ tính cũng đúng hết. Nhưng đấy là điều kiện vận hành riêng của từng cụ. Không thể so với nhau càng không thể so với hãng. Vì điều kiện khác nhau. Ngay cả khi cụ có trong tay qui trình của hãng cũng không thể giả lập được vì nó test trên nền đường chuẩn, lốp mới, áp suất lốp chuẩn, xăng nó chứa trong ống nghiệm gắn trên xe, sức gió tự nhiên nằm trong tiêu chuẩn test, gió to khác rồi. Chúng ta chia sẽ cho vui để càng thêm yêu Bim. Chúc các cụ năm mới sức khoẻ và thành công!

xenaocungthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ có một buổi tối, đang đứng đổ xăng thì anh tài taxi bên cạnh ra hỏi chuyện vẻ thương cảm "anh ơi, xe này trăm cây uống hết bao nhiêu lít?", em mới trả lời: "trong phố thì trung bình 16L, đường trường khoảng 9L". Anh taxi ngạc nhiên đáp "Ô, thế mà em cứ tưởng nó phải ăn đến hơn hai chục lít..."

Trong tư tưởng của mọi người, bimmer là "bốc" lắm, là "uống", là "nhậu", là ... Để minh oan cho bimmer, em quyết định làm 1 test sau với xe E46-325, xe đã chạy được 8,4 vạn km. Tình trạng khi test là nửa đường đi 2 người, nửa còn lại 1 người, có chạy điều hòa, quãng đường thì là 2 lần chiều dài đại lộ Thăng Long (đi và về, khoảng 60km).

Tại Trung tâm Hội nghị QG, em reset lại bộ đếm tiêu thụ NL bằng cách ấn chặt nút ở đầu cần xi-nhan khoảng vài giây khi để ở mode tính xxL/km, đồng thời khởi động chế độ cruiser control, đặt cho xe chạy ở mức gần 80km/h, sử dụng số Manual, gần như không động chân vào chân ga, thỉnh thoảng lắm mới động vào phanh.

Và đây là kết quả thu được khi xe chạy đến đường rẽ vào Thạch Thất:

Đi hết đường và trên đường quay về:

Khi về lại đến Mỹ Đình:

Các bác thấy đấy, sự thật là cỗ máy I6, 2.5L đã chạy 8 vạn km này chỉ ăn từ 6,3L - 6,4L và ổn định trên cả quãng đường dài. Vậy tại sao BMW, cụ thể hơn nữa là 325i lại bị mang tiếng là ăn xăng.

Với kết quả này, chắc có thể thi đấu với Camry 2.4 được. Các bác nếu có dịp, hãy cùng thử xem chiếc Bim của mình tiêu thụ NL thế nào nhé, nó là 1 bài thử mà khi thử xong, em nghĩ rằng chỉ khiến chủ nhân dành thêm tình yêu với 2 chữ "Bim-mơ" mà thôi!
Vì bọn ngu rất đông và nguy hiểm. Như 2 bánh Honda chất lượng tồi tệ nhưng doanh số vẫn là nhất VN

lai thue

Xe điện
Chạy Bim có ông nào nhẹ chân ga đâu mà ko tốn, ông nào cũng chân to, đạp ga hết cỡ :)) đâu có nhẹ nhàng như mấy cụ đi Toy. Còn nếu đi từ tốn thì chả biết xe nào ăn xe nào, bằng chứng là trên diễn đàn mình có vụ thi xăng giữa Ford Escape và Innova đấy, mn ai cũng nghĩ con Ford uống xăng, kết quả bất ngờ luôn, mời các cụ tự tìm lại vụ đó, tất cả là do người chạy thôi

Takk

Xe hơi
Chạy đường phố mới sợ, BMW đời mới bây giờ còn đỡ , xe đời cũ dung tích cỡ đó thì 20 lít là chuyện thường, có khi còn hơn đấy. Đường trường xe 320i mới bây giờ chỉ khoảng hơn 5 lít chút.