SantafeSLX 2009 lỗi khóa tay lái khi gặp nước, các bác giúp em với ạ, nguy hiểm quá !

metalhue

Xe đạp
Bác Bongpro chắc cũng là trường hợp giống xe em rồi đấy ợ !

metalhue

Xe đạp
theo em cụ cứ thay dây đi. nhưng nói với gara là hết bệnh mới trả tiền. cụ cần gì trời mưa mới thử đc xe. nếu đúng giây cu roa ban. cụ mở lắp capo lên làm 1 xô nước đổ vào đó đèn có báo nữa ko là biết ngay mà
Em đã thay rồi bác Đặng 2107

TÔM

Xe buýt
Túm lại đã ra bệnh chưa cụ chủ ? hãi quá !

metalhue

Xe đạp
Bệnh theo hãng nói là vậy còn chiều nay em mới lấy xe ra cụ Tôm ạ, em hi vọng là đúng bệnh chứ em là người hãi nhất đó cụ !

blackz0m

Xe hơi
lạ nhỉ! xe bác là con đầu tiên em thấy đấy

uduchi

Xe container
Tóm lại là tại cái dây cu roa,cụ chủ thớt thay rồi thì rình hôm nào trời mưa chạy chậm chậm ra đường test rồi báo tình hình cho mọi người biết ợ:bz

maovu

Xe hơi
Hãi thật, vụ này xảy ra mà đang đèo 2 mẹ con mợ cả thì đúng là ....
xe em mới chạy đươc 5 vạn, chắc đợt tới thay dầu thay luôn cura :(
Cụ test rồi re pót tình hình cho anh em ngay xem bệnh tình em ý đã thuyên giảm chưa?

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Hay thật đấy. Lần đầu tiên e thấy cái lỗi kỳ cục này

trungcsds

Xe buýt
Xe em cùng đời cụ đi 9v hôm tết thấy có tiếng rít dây coroa, đến tận thứ hai vừa rồi mới thay, trường hợp như xe cụ chưa thấy bao giờ

lai thue

Xe điện
Tình hình là sáng nay em ghé hãng, phân tích lý do gây ra cái lỗi nguy hiểm như trên nghe ra khá đơn giản các bác ợ, mà em thấy cũng có lý. Do bên dưới máy, phía bánh phụ theo chiều thẳng đứng là hệ thống truyền động dây cu roa từ máy chính đến các hệ thống máy móc khác (theo em thấy thì đúng là hệ thống này có thể bị nước văng vào). Dây Cu roa chính của máy sử dụng lâu ngày có thể bị mòn, bình thường không sao nhưng khi nước bắn vào ướt có thể làm dây cu roa trượt trên Puly, dẫn đến không đồng tốc trong hệ thống máy móc, động cơ và nó hiểu là có lỗi nên tác động lên hệ thống lái và siết tay lái lại. Giải pháp là thay dây Cu roa chính sẽ hết, chi phí dây Cu roa khoảng 600k gì đó thôi. Nếu đúng bệnh như vậy thì nghe ra quá đơn giản mà nó suýt giết em, mà xe em bảo dưỡng định kỳ tại hãng đúng mọi thứ theo quy trình, cấp độ 1,2,3 đầy đủ, chưa đem ra làm ngoài mà có ai báo gì cái vụ dây Curoa này đâu (theo lịch bảo dưỡng em thấy gi là 80.000km mới thay, xe em khoảng 68.000km), hi vọng là đúng bệnh vì bên hãng họ nói là cũng đã tham khảo ở trong hệ thống và cũng đã từng xảy ra trường hợp này ở Vinh. Tình hình là chiều nay em lấy xe về nhưng lại hết mưa, không còn nước để test thử. Xin cám ơn các cụ đã góp ý cho em ạ. Và nếu trường hợp em là chính xác thì các bác đi SF nhớ lưu ý cái vụ dây Curoa này tý nhé, em suýt tiêu vì vụ này đấy. Chân thành cám ơn các bác !
Theo như 1 số sách tham khảo thì dây cu roa thay ở mức 8 vạn hoặc 48 tháng, vì nó là cao su nên đến thời kì cũng phải thay, nhiều cụ, nhất là các cụ đi Toy luôn khoe rằng xe mình chả phải làm gì, chỉ đổ xăng và chạy mà quên mất rằng có những thứ theo thời gian sẽ hỏng, xuống cấp, phải thay

duyanh54

Xe tải
Xe cụ chủ ổn chưa

metalhue

Xe đạp
Sáng nay em đã lấy xe ra khỏi hẵng nhưng trời nắng nên chưa test lại được ợ, hôm nào kiểm tra xong em sẽ nhắn lại các cụ, chẳng may cụ nào gặp trường hợp giống em còn biết hướng để xử lý, theo lời hãng nói là ổn rồi :). Nếu đúng nguyên nhân là do sợi dây Curoa thì các cụ phải đặc biệt lưu ý thời gian sử dụng sợi dây này. Mà theo em nghĩ thì hãng Hyundai phải thay đổi cơ chế phần mềm máy móc chứ như này thì dây curoa lỡ đi mòn là chết người ah.

Chỉnh sửa cuối:

USS G.Washingto

Xe hơi
Sáng nay em đã lấy xe ra khỏi hẵng nhưng trời nắng nên chưa test lại được ợ, hôm nào kiểm tra xong em sẽ nhắn lại các cụ, chẳng may cụ nào gặp trường hợp giống em còn biết hướng để xử lý, theo lời hãng nói là ổn rồi :) !
Cái dây được thay ở bộ phận trợ lực lái phải không bác ?

metalhue

Xe đạp
Không, dây Cu roa chính của máy cụ ah!

sangvnptgl

Xe buýt
Em nghĩ xe cụ bị chập điện, nên kiểm tra lại hệ thống điện!!!!

USS G.Washingto

Xe hơi
Sáng nay em đã lấy xe ra khỏi hẵng nhưng trời nắng nên chưa test lại được ợ, hôm nào kiểm tra xong em sẽ nhắn lại các cụ, chẳng may cụ nào gặp trường hợp giống em còn biết hướng để xử lý, theo lời hãng nói là ổn rồi :). Nếu đúng nguyên nhân là do sợi dây Curoa thì các cụ phải đặc biệt lưu ý thời gian sử dụng sợi dây này. Mà theo em nghĩ thì hãng Hyundai phải thay đổi cơ chế phần mềm máy móc chứ như này thì dây curoa lỡ đi mòn là chết người ah.
Nghe Huế đang mưa, bác metalhue lấy xe ra test thử chưa ?